Jijini Goma, mashariki mwa DRC, ni saa moja na nusu, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. mt ijai, karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Baadhi ya taarifa: Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zakubaliana kuja na rasimu ya makubaliano ya amani. Mahakama ya Katiba nchini Gabon yathibitisha ushindi wa kiongozi wa mpito Brice Oligui Nguema. na viongozi mbalimbali wa dunia kuhudhuria mazishi ya aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Karibu msikilizaji. Nchi za Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana zimekubaliana kuja na rasimu ya makubaliano ya amani kufikia Mei mbili, pamoja na kukoma kutoa msaada wa kijeshi kwa makundi yenye silaha. Kusainiwa kwa tamko hili la pamoja kunajiri siku mbili tu baada ya nchi hizo mbili kukubaliana kufanya kazi kuelekea kupata suluhu ya mzozo mashariki mwa DRC. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili kwamba Wagner na mwenzake wa Rwanda Olivier Nduhungirehe walisaini tamko hilo la pamoja mbele ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio ambaye alikuwa na kauli hii. Eastern part of the Democratic Republic. Eneo la mashariki mwa DRC limeshuhudia machafuko ya miaka 30 na haitakuwa rahisi kupata amani ya kudumu na maendeleo ya kiuchumi ya kudumu, lakini ni muhimu kuwepo kwa wenzangu hapa, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizi mbili, ni ishara ya mwanzo wa kujitolea kuwa na mazungumzo yanayohitajika kuwa nayo ili kufikia suluhu. Amani ya kudumu katika eneo la maziwa makuu itafungua milango ya uwekezaji wa Marekani lakini pia uwekezaji wa nchi za Magharibi ambao utaleta fursa za kiuchumi na usitawi. Leo hii ni hatua kuelekea kujenga eneo la maziwa makuu lenye amani na usitawi. Sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco riu, Rubio wakati hayo ya kijiri. vyanzo vya, vya habari vimeripoti kuzuka makabiliano hapo jana kati ya waasi wa, wa m 23 na wapiganaji wazalendo katika eneo la Oso Banyungu, wilaya ya Masisi. Mapigano haya mapya yakitokea licha ya makubaliano ya kufanya kazi kuelekea kupatikana amani iliyosainiwa jijini Doha, Qatar, kati ya waasi wa M23 AFC na wawakilishi wa Kinshasa. Umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi wake juu ya makabiliano ya hivi karibuni kati ya jeshi la Sudani Kusini na vikosi vya upinzani vinavyoegemea upande wa, wa, wa makamu wa rais Rik Machar katika maeneo ya Morobo na Yei, makabiliano ambayo yamesababisha raia waliokimbia makazi yao kusalia bila chakula uh, kukimbia. Waangalizi wa kimataifa sasa wakihofia kuwa huenda nchi hiyo ikarejea kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Afrika. Ujumbe wa Umoja wa Afrika wa kulinda amani nchini Somalia umesema unahitaji walinda amani elfu nane zaidi kusaidia juhudi zake za kupambana na wanamgambo wa Al Shabab ambao mashambulio yao yamezua hofu ya kuibuka tena kwa kundi hilo katika taifa hilo la pembe ya Afrika. Kauli hii inajiri baada ya mkutano wa siku tatu ya wakuu wa majeshi kutoka nchi zinazochangia wanajeshi katika ujumbe huo ambapo mkutano ambao ulilenga kujadili hali ya usalama nchini Somalia na maendeleo ya ujumbe huo wa Ausum. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeonya hapo jana kwamba linakumbwa na uhaba wa ufadhili ambao unaweza kukaathiri uwezo wake wa kutoa msaada kwa watu wanaokabiliwa na uhaba wa chakula nchini Sudan ndani ya wiki kadhaa, kufuatia hatua ya nchi wafadhili kupunguza ufadhili wao. Mamlaka ya katiba nchini Gabon imethibitisha ushindi wa kiongozi wa mpito Brice Oligui Nguema katika uchaguzi wa urais wa hivi karibuni ambapo kiongozi huyo aliibuka na ushindi wa asilimia 94.85 ya kura zote. Thibitisho hili la mahakama ya katiba linamaliza la rasmi kipindi cha mpito na kumpa kiongozi huyo uhalali wa kikatiba kuongoza nchi hiyo. Nchi ya Burkina Faso imeipa leseni kampuni ya uchimbaji madini ya Urusi Nordgold kusimamia mradi wa dhahabu nchi hiyo ikilenga kupata faida kutokana na bei ya juu ya dhahabu na kuimarisha uchumi wake uliodorora kutokana na ukosefu wa usalama. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty limesema watu kumi na tisa wameuawa katika shambulio la watu wenye silaha katika eneo la mgodi katika jimbo la Zamfara, kaskazini mwa Nigeria, taarifa ambayo pia imethibitishwa na afisa wa muungano wa uchimbaji madini Yaya Adamu. Raia wa Tunisia wamejitokeza barabarani hapo jana kushiriki maandamano ya kushinikiza demokrasia, uhuru na kukomeshwa kwa matukio ya kuzuiliwa kiholela kwa wakosoaji na wapinzani wa rais Kais Saied. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwenci 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Mwili waliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis unatarajiwa kuzikwa hivi leo katika eneo la kanisa la Santa Maria Maggiore, katika hafla ya mazishi inayotarajiwa kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Urusi na Ukraine zinakaribia kukubaliana kuhusu kumaliza vita, kauli aliyotoa saa chache baada ya mjumbe wake Steve Witkoff kuwa na majadiliano na rais wa Urusi Vladimir Putin. Matangazo haya msikilizaji, yanakujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya.