Saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Ijai. Karibu tena msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia, chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema cha zua maswali kuhusu aliko kiongozi wake Tundulisu. Upinzani nchini Nigeria kosoa ziara ya Rais Bola Tinubu nchini Ufaransa na takriban watu 80 wauawa katika mashambulio ya Marekani dhidi ya waasi wa Houthi nchini Yemen. Karibu tena msikilizaji. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, jana jioni kimetoa taarifa kuwa mwenyekiti wake Tundu Lisu amehamishwa katika gereza la Keko jijini Dar es Salaam, ambapo amekuwa akizuiliwa tangu Aprili 9 kwa tuhuma za uhaini na kwamba kwa sasa haijulikani alikopelekwa. Maafisa wa juu wa Chadema, mawakili wa Lisu na familia yake wamedai kuwa juhudi zao za kutaka kuruhusiwa kumwona Lisu gerezani ziligonga mwamba. Chama hicho kidai kuwa kiongozi huyo alihamishwa katika gereza hilo kwa msafara wa magari. Rais wa Kenya William Ruto amemsimamisha kazi Daktari Sorap Mishra kama mwenyekiti wa bodi ya taasisi ya Kenya Biovax, hatua inayojiri kufuatia madai ya upandikizaji haramu wa figo katika hospitali ya Medi Hill mjini Eldoret, hospitali iliyoanzishwa na mbunge huyo wa zamani. Rais Ruto akisema hatua hii itatoa eh, fursa ya uchunguzi kufanyika kuhusu madai dhidi ya hospitali hiyo vyanzo vilivyo karibu na vuguvugu vugu la AFC M23 vimeithibitishia RFI kwamba rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila alizuru mji wa Goma hapo jana, na kulingana na vyanzo hivyo rais huyo wa zamani alitokea jijini Kigali kabla ya kufika katika mji huo mashariki mwa Congo. Kurejea kwa Kabila kuna kuja wakati kukiwa na hali wasi wasi ya wasiwasi ambapo tangu Jumanne ya wiki hii idara ya intelijensia imekuwa ikifanya msako katika makazi ya rais huyo wa zamani huko Limete jijini Kinshasa. Tukisalia nchini ya DRC, takriban watu 143 wa wanaripotiwa kufariki na makumi wengine hawajulikani walipo baada ya boti iliyokuwa imebeba mafuta kushika moto na kuzama. Ripoti zinasema kuwa mamia ya abiria walikuwa kwenye boti hilo kabla ya tukio hilo la mapema wiki hii katika mto Kongo. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz. Nchini, nchini Nigeria upinzani umezua maswali kuhusu ziara ya Rais Bola Tinubu nchini Ufaransa ambapo uh, tangu Aprili mbili amekuwa uh, nchini humo tangu Aprili mbili ikiwa ni ziara yake ya nane jijini Paris tangu kuingia madarakani Juni mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hata hivyo, ofisi ya rais imekanusha uvumi wa mara kwa mara kuwa Tinubu amekuwa uh, akizuru Paris kuonana na madaktari wake na kwamba ziara yake ziara zake zimekuwa za kibinafsi na kikazi. Watu wenye silaha wamewaua watu kumi na saba katika jimbo la Benue nchini Nigeria, ili likiwa tukio la hivi punde la machafuko ya kikabila kukumba eneo hilo katika wiki za hivi karibuni. Mamlaka nchini Ghana zimewaokoa watu mia moja mia mbili kumi na tisa wengi wao raia wa kigeni kutoka mikononi mwa walanguzi wa binadamu wanaoendeleza shughuli zao katika eneo la Oyarifa jijini Akra. Mamlaka zimebaini kuwa waathiriwa hao, wengi wao vijana kutoka eneo la Afrika Magharibi, wanadaiwa kulaghaiwa na ahadi za uongo za kupata maisha bora na walikuwa wanashikiliwa kinyume na mapenzi yao chini ya hali ngumu ya maisha. Mahakama ya Tunisi inatazamiwa kutoa uamuzi wa kesi ya kupanga njama dhidi ya watu 40 wakiwemo watu mashuhuri, huku mawakili wakipinga na kueleza kesi hiyo kuwa ni mchezo wa ku, kuigiza, huku pia wengine wakiitaja kesi hiyo kuwa ni ishara ya utawala wa kimabavu Rais Kais Saied. RFI Takriban watu themanini wanaripotiwa kuuawa katika mashambulio ya anga ya Marekani yaliyolenga bandari ya mafuta inayodhibitiwa na waasi wa Huthi nchini Yemen. Takwimu zilizotolewa hapo jana na waasi hao pia zikisema watu wengine mia moja hamsini walijeruhiwa katika mashambulio hayo ya siku ya Alhamisi. Aidha, waasi hao walijibu mashambulio hayo kwa kuanzisha mashambulio mapya dhidi ya meli za Israeli na Marekani. Wizara ya ulinzi ya Marekani imesema inapanga kuondoa wanajeshi wake wapatao elfu moja waliotumwa nchini Siria katika miezi zijazo, hatua hii ikipunguza idadi ya wanajeshi hao waliotumwa nchini humo kama sehemu ya juhudi za kimataifa kupambana na kundi la Islamic State. Na rais wa Palestina Mahmud Abbas hapo jana amekutana na kiongozi wa Siria Ahmad Al Sharaa mjini Damascus, ikiwa ni ziara yake ya kwanza nchini Siria baada ya miaka kumi na sita, wawili hao wakitarajiwa kujadili kuhusu kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao, lakini pia kile wametaja kama vitisho vinavyokabili pande zote mbili. Na Iran hapo jana imetafuta uungaji mkono wa Urusi katika mazungumzo yake na Washington kuhusu mpango wa nyuklia wa Teheran, kuelekea duru ya pili ya mazungumzo ambayo yanatarajiwa kuanza hivi leo mjini Roma.