Ni saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International ijai. Karibu tena msikilizaji, awamu hii ya pili ya matangazo yetu. Baadhi ya taarifa: hisia ya mseto yaibuka kufuatia ya matamshi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kuhusu uchaguzi. Nigeria yapokea zaidi ya dozi milioni moja za chanjo ya homa ya uti wa mgongo na masoko ya hisa ya kimataifa yaporomoka zaidi, China ikitangaza mpango wa kujibu hatua ya Marekani katika vita vya kibiashara. Karibu msikilizaji. matamshi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema Tundu Lisu kuwataka watiania wa nafasi mbalimbali katika uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu kujiandaa kwa lolote ikiwemo kuuzuia uchaguzi kufanyika imeibua hisia mseto miongoni mwa raia. Tundu Lissu amesisitiza msimamo wa chama chake kuwa hakitashiriki uchaguzi huo ikiwa hakuna marekebisho ya sheria za uchaguzi yatakayofanywa na serikali. Hamduni Marcel ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Tanzania. Nchi ya Tanzania ni tofauti, haina siasa za wanaharakati. Siasa za Tanzania ni siasa, sio hii siasa za wanaharakati. Na kwa msingi huu, hakika anaanza kupata upinzani hata kutokea ndani ya chama chake, dimejitokeza kundi hapa. Huyu anachokwenda kukifanya, sio kwamba atafanikiwa kusababisha vurugu kutokea wakati wa uchaguzi, lakini pia anaweza akaingia, kwenye mgogoro, kukiingiza chama chake katika mgogoro mkubwa. Uhuru wa mtu kuzungumza ni upo na Tanzania inaulinda sana, lakini kadi atakavyoendelea kukosea, pengine akatumbukia aka kwenye mkondo wa sheria au mkondo ambao hukubaliani naye like kisheria, anaweza kamatwa, japokuwa ni mapema mno kusema hivyo. Katika hatua nyingine, msimamo huu umewagawa baadhi ya wanachama wake ambao wanaonekana kubadili msimamo tofauti na ule uliochukuliwa mwaka jana na kamati kuu ya chama. Serikali ya Rwanda hapo jana imesaini makubaliano na wakfu wa Gates yenye thamani ya dola milioni 7.5 kwa lengo la kuanzisha kituo cha akili mnemba au AI. Kituo hicho kikitarajiwa kuongeza kasi ya, ma ya maendeleo na matumizi sahihi ya teknolojia ya akili mnemba nchini humo. Lakini pia barani Afrika, nchini si DRC, takriban watu milioni 28 wanakumbwa na hali mbaya ya njaa na wanahitaji msaada wa haraka. Hii ni kwa mujibu wa makadirio ya shirika la Integrated Food Security IPC, shirika hilo pia likisema karibu raia milioni 80 wa Kongo wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula, ambapo limeonya kuwa iwapo hatua haitachukuliwa, idadi hiyo itazidi kuongezeka. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty limekaribisha uamuzi wa mahakama kuu jijini Nairobi kwamba mahakama za Kenya zina uwezo wa kusikiliza kesi dhidi ya kampuni ya Meta inayomiliki mtandao wa Facebook, ambapo inatuhumiwa kwa kuchangia katika ghasia na mauaji ya kikabila wakati wa vita vya miaka miwili katika eneo la Tigrai nchini Ethiopia. RFE nchi ya Nigeria imepokea zaidi ya dozi milioni moja za chanjo ya homa ya uti wa mgongo kutoka kwa hifadhi ya kimataifa inayofadhiliwa na GAVI ili kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa huo hatari ambao hadi sasa ni watu zaidi ya 70 wamefariki huku wengine zaidi ya 800 wakiathirika kutokana na mlipuko wa hivi punde uliosambaa katika kaunti 23 kati ya kaunti 36, nchini humo. Nchini Burkina Faso, vuguvugu vugu la upinzani linalojumuisha mashirika ya kiraia na vyama vya siasa Patriotic Front limelaani kukamatwa kwa naibu katibu mkuu wake Romal Nyaro, ambaye amekuwa mkosoaji mkuu wa utawala wa kijeshi, tukio hili likiwa la hivi punde katika mwendelezo wa kamatakamata inayowalenga wakosoaji wa serikali ya Ibrahim Traore. Zaidi ya watu elfu moja wamejitokeza hapo jana jijini Bangi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati katika maandamano yaliyoitishwa na wapinzani kwa lengo la kupinga uwezekano wa muhula watatu wa rais Faustin Archange Touadera pamoja na kulaani kupanda kwa gharama ya maisha. Maafisa wa juu wa serikali ya Afrika Kusini wamedokeza kuwa nchi hiyo haina mpango wa kujibu hatua ya Marekani kutangaza kodi ya asilimia 31 ya bidhaa kutoka taifa hilo la kusini mwa Afrika, na badala yake serikali ya Pretoria itatafuta kuwa na majadiliano na utawala wa Washington kuhusu suala hilo. Masoko ya hisa ya kimataifa yameporomoka zaidi hapo ya jana baada ya China kutangaza mpango wa kujibu hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kwa kutoza ushuru wa zaidi ya asilimia 34 kwa bidhaa za Marekani, hali inayozidisha vita vya kibiashara ambavyo vimekumba wawekezaji pamoja na kuzoa hofu ya kuzorota kwa uchumi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, amesema po jana kwamba Washington inasalia imara ndani ya muungano wa nchi zenye kujihami NATO, lakini akasema ni sharti nchi wanachama wakubali kuongeza malengo yao ya matumizi kwa ajili ya ulinzi. Nchini Ukraine, watu kumi na wanane, miongoni mwao watoto tisa, wameuawa katika shambulio la kombora la masafa marefu lililotekelezwa na Urusi katika mji wa Kirvrig. Uh, shambulio linalofanyika wakati juhudi za kusaka makubaliano ya usitishaji vita yakionekana kugonga mwamba. Na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 6.9 limekumba pwani ya kisiwa cha papua ni Ugini asubuhi ya leo na kuzua tishio la kutokea tsunami. Hata hivyo, ripoti zinaeleza kuwa tishio hilo lime fuatiliwa mbali.