Ni saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili Radio France International, Caroline Corel kwenye awamu ya pili. Waumini wa, wa Kiislamu washerekea sikukuu ya Eid, mfumuko wa bei ya vyakula ukikidhiri. Watu zaidi ya mia tatu wapoteza maisha nchini Angola ngola kufuatia kipindupindu. Na idadi ya vifo kufuatia tetemeko la ardhi nchini Myanmar yavuka watu 1600. Nianze kwa kuwatakia wasikilizaji wetu Id Mubarak. Mwezi mtukufu wa Ramadhan umekamilika, mamilioni ya waumini wa Kiislamu waki wengi wakishirikea Id leo na kesho. Hata hivyo, wengi wamelazimika kukabiliana na mfumuko wa bei ya vyakula. Mwanahabari wetu mjini Mombasa, Diana Wanyonyi, anakamilisha taarifa hii. Wafanyabiashara katika soko la vyakula na mboga la Marikiti hapa mjini wamelalama kupungua kwa wateja kufuatia ongezeko la bei ya bidhaa hizo, wakisema yote imesababishwa na gharama ya juu ya maisha. Kwa majina Omar Abdullah, tunaomba mambo yawe mazuri, yani kwa serikali kidogo vitu viwe punguzeni, jamaa tu mandhari iwe kidogo sahali, ama vipi? Mwenyekiti wa soko hilo Muhamed Ali ameitaka serikali kutafuta njia mbadala ya kunusuru tatizo hilo kwa kuwatoza wafanyabiashara ada ya chini Saita takriban ni saa tisa kasirobo miaka kumi iliyopita ama miaka iliyopita ilikuwa kwa sahii tushafunga soko tushauza na tushamaliza na sheria kwamba soko lifungwe saa satia lakini kwa hali ya uchumi wa sahii ya Kenya na nafikiri ni ulimwengu mzima hali limekuwa ni mbaya tumeamua kwamba soko tulifunge saa kumi na mbili na ukiangalia wanunuzi sivyo vile walivyokuwa wakinunua wakati wa zamani watu wanalia maisha watu wanayajipija utaona watu wanakuja wingi sokoni lakini ununuaji ni mdogo sana katika soko la Kongowea hali si tofauti bei ya vyakula pia vimepanda nimezungumza na mfanyabiashara hapa ilikuwa nikinunua shilingi elfu moja na mia mbili sahii nanunua elfu moja na mia tano ile ilikuwa nikinunua shilingi elfu mbili na mia sita sahii leo nimenunua shilingi elfu tatu na mia mbili. mbili wateja pia wametatizika na mfumuko huo wa bei bidhaa muhimu kama kitunguu tomato viazi wamepandisha sana katika huu mwezi wa ramadhani tunashukuru mungu natufungulia vitu vitakuwa sawa waislamu zaidi ya bilioni mbili na nusu duniani huzingatia mfungo wa Ramadhan. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Mjumbe maalum wa jumuiya ya IGAD kuhusu mzozo wa Sudan Kusini, waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga amerejea jijini Nairobi baada ya ziara yake jijini Juba kujaribu kufanya mazungumzo na rais Salva Kiir na makamu wake wa kwanza Riek Machar ambaye alikamatwa na kuzuiwa nyumbani. Odinga hapa anaeleza kilichojiri. Hali ya usalama katika jamhuri ya Sudan ya Kusini inatatanisha sasa, na mimi mwenyewe nilijaribu, nikauliza kama naweza kubaliwa niongee na Dr Riek Machar, lakini hawakuniruhusu kufanya haya. E, nilipotoka kule Juba nikaenda kule Ntebe kukutana na Rais Museveni, nikamwarifu juu ya yale ambayo mimi mwenyewe nilishuhudia kule katika Sudan Kusini baani na yeye ya kwamba nifanye mpango baadaye tena kurudi huko Sudan Kusini aza kusema hali haya sasa inatisha usalama sio tu kule eh, Sudan Kusini, lakini eneo hii yote ya Afrika Mashariki ni mjumbe maalum wa jumuia ya IGAD kuhusu mzozo wa Sudan Kusini, aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Jenerali Abdul Fatah Al Burhan ameapa jeshi litaendelea kupigana hadi pale wanamigambo wa RSF watakapoamua kuweka silaha chini. Katika hotuba yake ya kwanza tangu jeshi kutangaza kukomboa jiji kuu la Khartum, Al Burhan amesema hapatakuwa na msamaha wala mazungumzo na RSF. Mashirika ya kutetea haki za binadam nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yameripoti visa karibu 30 ya udhalilishaji wa kingono dhidi ya wakimbizi eneo la Walikale tangu waasi wa M3 kudhibiti eneo hilo tangu Machi 17rf Nairobi 899 FM shirika la afya duniani WHO limethibitisha watu 329 wamepoteza maisha nchini angola kufuatia mlipuko wa kipindupindu ambao umeripotiwa katika mikoa 16 kati ya 21 visa zaidi ya elfu 8 zikiripotiwa tangu maji 23 nchini burkina faso wanajeshi 50 wamewawa katika shambulizi la kijiadi katika kambi ya wanajeshi wa akiba katika mji wa diapaka kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 15215 kilohertz, Radio France Internationale. Idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kufuatia tetemeko la ardhi nchini Myanmar imevuka watu 1600 huku juhudi za uokoaji zikiendelea, wananchi wakilazimika kutumia mikono yao kuchakura kwenye vifusi vya majengo. Vikosi vya Israel vimefanya mashambulizi ya ardhini eneo la Rafa, kusini mwa Gaza na kuwaua watu 24 wakati huu, waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema amewasilisha pendekezo la usitishwaji mapigano kujibu pendekezo lililowasilishwa na upatanishi wa Misri na Qatar ambalo Hamas lilisema kuridhia.