Saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Benson Wakoli, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia kwenye awamu yetu ya pili ya matangazo ya msikilizaji ni pamoja na kwamba Angola yataka panda simu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusitisha vita, na Afrika Kusini yasikitishwa na Marekani kumtimua balozi wake, wakati Marekani ikitekeleza mashambulio dhidi ya waasi wa Kihuthi. Hujambo na karibu msikilizaji. Tuanze na taarifa kwamba mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Angola, Jao Lorengo, amezitaka pande ya simu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusitisha vita ili kufanikisha mazungumzo yanayotarajiwa kufanyika kati ya kundi la waasi wa M23 na ujumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya Jumanne. Rais Lorengo anataka mapigano hayo kusitishwa kufikia leo usiku. Chama tawala nchini Uganda, NRM chake rais Yoweri Kaguta Museveni, kimekataa kukubali matokeo ya uchaguzi mdogo wa eneo bunge la Kawempe ambao chama cha upinzani chake Bobi Wine cha NUP kiliibuka na ushindi. Chama cha rais Museveni kimesema uchaguzi huo uligubikwa na udanganyifu mkubwa, mbali na changamoto za kiusalama. Raia wa Sudani Kusini wanaokimbia vita, hasa katika jiji la Elfasha, wameripotiwa kwanza kutafuta hifadhi kwenye vifusi vya majengo yaliyoporomoka kujikinga na vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF. Vita hivyo kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF vilianza Aprili mwaka 2023. Kwengineko msikilizaji, serikali ya Ethiopia imesema inafuatilia kwa karibu sana hali ya usalama katika jimbo lenye utata la kaskazini la Tigray ambalo limeendelea kushuhudia taharuki kutokana na mvutano ndani ya chama tawala eneo hiyo eneo hilo cha TPLF eneo hilo hatua inayo tishia utekelezwaji wa mkataba wa amani uliosainiwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kule jijini Afrika Kusini katika jiji la Pretoria kufuatia vita vya miaka miwili vya wenyewe kwenyewe katika jimbo hilo la Tigre. RFI Bukavu 98.0 FM. Bila shaka ni matangazo, msikilizaji, yanayokuja mbashara. Tunasikika pia kule jijini Kigali nchini Rwanda kupitia masafa ya 91.2 FM. Kwenye taarifa zaidi ni kwamba taifa la Afrika Kusini limeeleza kusikitishwa kwake na hatua ya rais na serikali ya Marekani kumtimua balozi wake ambaye ni Ibrahim Rasul kwa tuma za kuwa mbaguzi wa rangi, Afrika Kusini ikisema hata hivyo kwamba iko tayari kabisa kuendeleza ushirikiano wa kimaelewano na Marekani, kipindi hiki taharuki kati ya mataifa hayo mawili ikiendelea kushuhudiwa. Awali ya Afrika Kusini ilikuwa imetuhumiwa na Marekani kwa kubuni sheria ambayo inawabagua watu wenye rangi ya uh, ama tunaweza sema walowezi wanaoishi katika taifa la Afrika Kusini. Kampuni ya mafuta ya Ufaransa ya Total Energies imefunguliwa mashtaka nchini Ufaransa kwa tuma za kuhusika na mauaji ya raia na kushindwa kuwalinda kipindi wanajihadi walivamia muji wa Palma nchini Msumbiji mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kwa ua raia eneo hilo. Kampuni ya Total natuhumiwa kwa kushindwa kuwatetea raia. Wapiganaji wenye uhusiano na jeshi la serikali nchini Burkina Faso wamehusishwa na vifo vya raia 58 juma hili, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Human Rights Watch limesema kwamba idadi ya watu waliofariki huenda ikaongezeka, hasa ikizingatiwa kwamba idadi kubwa ya raia bado hawajulikani walipo. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15 215 kilohertz. Radio France Internationale. Bila shaka msikilizaji, ni saa moja na dakika 34, kule Kigali nchini Rwanda. Marekani imetekeleza shambulio dhidi ya wapiganaji wa Kihut na kuua zaidi ya ishirini na nne kwa madai ya kutatiza shughuli za usafiri katika bahari ya Shamu. Rais wa Marekani Donald Trump pia akionya Irani ambayo imekuwa ikiunga mkono wapiganaji hao wa kwamba itajukumika iwapo itaendelea kuunga mkono waasi hao wa Kihut. Watu zaidi ya 33 wamefariki nchini Marekani kutokana na mvua kubwa ambazo zimeandamana na upepo mkali na ambazo bado zinaendelea kunyesha. Mwitikio wa Urusi kuhusu mpango wa kumaliza vita nchini Ukraini hauridhishi kwa mujibu wa waziri mkuu wa Uingereza Kiastama, anayesema sharti Urusi ishirutishwe kuja kwenye meza ya mazungumzo ili kumaliza vita katika taifa la Ukraini. Waandamanaji zaidi ya elfu mia moja wa maandamana jijini Balgradi nchini Serbia dhidi ya utawala wa rais Alexandra Vuch anayetuhumiwa kwa masuala kadhaa ikiwemo rushwa, waandamanaji wakitaka kitaka uh, aondoke madarakani au awajibike <tune>