Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Corrier. Kwenye awamu ya pili madaktari na watumishi wa umma nchini Kenya kuanza mgomo Jumane ijayo. Marekani kumfukuza balozi wa Afrika Kusini kwa madai ya ubaguzi. Na rais wa Urusi Vladimir Putin awataka wanajeshi wa Ukraine kujisalimisha eneo la kask Hujambo na karibu. Muungano wa madaktari nchini Kenya, KMPDU, umeitishia kufanya mgomo mkubwa wa jijini Nairobi Jumanne, mgomo ambao watumishi wa umma pia wanatarajiwa kushiriki kupinga serikali kuwapa bima ya afya kupitia mpango wa SHA licha ya makato yao ya hadi shilingi elfu kumi na tano kila mwezi. Katibu mkuu wa KMPDU Davji Atellah anasema kuwa wahudumu wa afya pamoja na watumishi wa umma watajitokeza barara, barabarani kutetea haki zao ambazo serikali imeendelea kukiuka. Hivyo basi, safari hii hatua tunayoagizia tarehe 18 si tu kwa madaktari bali wafanyakazi wote wa umma. Tunatarajia vituo vya huduma kufungwa, na wote wanaoifanyia kazi serikali, ni lazima mchague kama mtabaki kwenye ofisi hizo ambazo mimi na wewe hatuthaminiwi, au uingie barabarani kuhakikisha pesa ambazo unakatwa unaweza kupata huduma za afya, wewe na familia yako. Mgomo huu unajiri baada ya migomo ya awali ya wahudumu wengine wa afya kulalamikia mpango huo wa sha Watu 31 wamepoteza maisha nchini Ethiopia kutokana na mlipuko wa kipindupindu ambao umeambukiza watu zaidi ya elfu moja mia tano katika eneo la Kambela, limesema shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF. Kwa mujibu wa MSF, hali imekuwa mbaya zaidi kutokana na kuwasili kwa watu wanaokimbia ghasia katika nchi jirani ya Sudan Kusini. Umoja wa Ulaya unatarajiwa kutangaza vikwazo kwa watu kumi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na nchi ya Rwanda wanaotuhumiwa kuchochea mzozo wa mashariki mwa DRC. Vikwazo hivyo vitatangazwa katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje siku ya Jumatatu. Wanasiasa wakuu wa upinzani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Martin Fayulu na Moise Katumbi, wamesema wanaunga mkono mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 yanayotazamiwa kuanza juma lijalo, nchi ya Angola ikiwa ni mpatanishi. Waziri Mkuu wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe amesema nchi yake na Burundi zipo kwenye mazungumzo kujaribu kumaliza mvutano kati ya nchi hizo mbili uliosababishwa na mzozo wa mashariki mwa DRC. RFI Nairobi, 89.9 Marekani imetangaza nia ya kumfukuza balozi wa Afrika Kusini mjini Washington, Ibrahim Rasul, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio akimtaja balozi huyo kuwa mtu asiyetakikana, mbaguzi na asiyeipenda Marekani wala rais wake Donald Trump. Marekani kupitia benki yake ya Export Credit Agency imeidhinisha mkopo wa dola bilioni 4.7 kwa kampuni ya Ufaransa ya kwa ufadhili mradi wake eneo la Cabo Delgado nchini Msumbiji. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso umetangaza unaunda kikosi maalum cha dharura cha wanajeshi elfu kumi na wanne pamoja na raia kitakachosaidia kupambana na wanajihadi, amethibitisha Waziri Mkuu Jean Emmanuel Wadrago. Vyama viwili vikuu vya upinzani nchini Guinea, kikiwemo cha rais wa zamani Alpha Conde, vimepigwa marufuku kwa miezi mitatu, umetangaza utawala wa kijeshi ambao pia ulitangaza kuvunjilia mbali vuguvugu 27, huu ukionekana mkakati wa utawala kuwanyamazisha wapinzani wake. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15 215 kilohertz, Radio France Internationale. Rais wa Urusi Vladimir Putin amewataka wanajeshi wa Ukraini eneo la kas kujisalimisha na wataokoa wa maisha yao, wakati huu rais mwenza Volodimir Zelenski akimlaumu kwa kuhujumu juhudi za kupatikana mwafaka wa kumaliza vita. Hii inajiri wakati huu mataifa zaidi ya Ulaya ikiwemo Ujerumani, Ufaransa na Uingereza zikiendelea kuyakosoa majibu ya rais Putin ya kukubali mpango wa kusitishwa mapigano kwa siku thelathini ila kwa masharti magumu. Wapiganaji wa Hamas wamesema wako tayari kumwachia mteka ambaye ni raia wa Israel na Marekani na mili ya watu wengine wanne, baada ya Hamas na Israel kurejelea kwenye mazungumzo ya kutafuta mwafaka wa kusitishwa vita. Ni matangazo moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi, RFI Kiswahili.