Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redi France International. Caroline Corel tulio kuandalia awamu ya pili. Serikali ya Kinshasa yaanza kampeni ya uchangiaji damu kuwasaidia wagonjwa na majeruhi wa vita vya mashariki mwa DRC. Kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika, Africa CDC, yasema mpox kusalia dharura ya kiafya barani. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelenski wazuzana hadharani. Ujambo na karibu. Serikali ya Kinshasa imeanzisha kampeni ya uchangiaji damu kwa ajili ya ugonjwa na majeruhi wa vita vya mashariki mwa nchi tangu waasi wa M23 wanaodaiwa kusaidiwa na, na nchi ya Rwanda wachukue mji wa Goma na Bukavu, mamia ya raia wamewawa na wengine kujeruhiwa, hospitali zikizidiwa uwezo. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Tendilonge aliyetutumia ripoti ifuatayo. Waziri wa Afya wa DRC Roger Samuel Kamba, alionya ya kwamba kampeni ya kutoa damu imehitajika kutokana na idadi ya watu waliojeruhiwa ambao wamepokelewa kila siku katika mahospito. tuna 5587 ms. ya watu waliojeruhiwa kwa siku. Tunapokea miili ya watu kumi au 15 waliokufa. Watu wametujia wakiwa na majeraha makubwa, haja ya damu ni kubwa, na watu wanadhani kuwa juhudi za vita ni kutoa fedha tu. Hapana, waje pia kutoa damu. Raia waliojitolea kutoa damu ili kuwasaidia waathiriwa wa, wa mapigano ya Goma na Bukavu waeleza hapa ni ya ya. Niliona batu viko na kufa sana Goma na Bukavu, njo namie ni kuona ni kweni pane damu yangu, pengine naweza okoa maisha ya watu mbili wala tatukue Tusaijai bandu kwetu umu aeste, pengine beko natafuta madamu. Mukuye mukuye, bandu kwetu kwa mingi, tusaie shibote. Kupitia kampeni hii, serikali imesema tayari wamekusanya zaidi ya lita mia tano za damu na tayari mifuko elfu moja mia mbili zitafikishwa kwa waliojeruhiwa Liliani Wiza ni msimamizi wa kituo cha kitaifa cha kutoa damu sehemu za damu zitafikishwa mpaka Bukavu. Huko pia kuna watu waliojeruhiwa. Watapita Ethiopia, watashuka Nairobi hadi Kigali na hapo watafika Goma. Tulichukua hatua zote ili damu hizo zifike vizuri, waziri wa afya alisema. Pia watu waliofariki hapo jana huko Bukavu kwa mlipuko wa bomu wengi walifariki kutokana na kufikishwa nyuma hospitali, huku msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya akikanusha madai ya kwamba jeshi la taifa ndiyo lilihusika na mauaji ya raia wa Bukavu. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Waumini wa Kiislamu wameanza mfungo wa Ramadhan wa mwezi mmoja wa kutokula kutoka asubuhi hadi jioni, wakati huu mataifa mengi yakiwa kwenye mizozo. Kitengo cha wataalam wa hali za dharura katika kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimependekeza kuwa ugonjwa wa mpox kusalia dharura ya kiafya barani Afrika, ikisema tangu ugonjwa huo kutangazwa dharura Agosti mwaka jana, maambukizi mapya yamezidi kusambaa, nchi nyingi zikiendelea kuripoti, na Afrika bado ina changamoto ya kirasilimali kukabiliana na ugonjwa huo. RFI. kikao cha rais wa marekani donald trump na mwenzake wa ukrain volodimir zelenski katika ikulu kimetamatika ghafla usiku wa kuamkia leo baada ya majibizano makali kati ya maria, marais hao wawili kuzuka Baadi, ba, baada ya tukio hilo lililoonyeshwa moja kwa moja kutoka White House rais wa ukrain volodimir anaonekana akitoka nje ya ofisi na kuingia kwenye gari hapa si swala naegemea wapi. Nipo na dunia, nataka tumalize swala hili. Ukitaka niwe mbaya, naweza kuwa mbaya wao, ila hivyo mwafaka haupatikani watu wamekuwa wakifa tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne you know, na hakuna aliyekomesha. Tumekuwa na mazungumzo kadha wa kadha na mikataba kadhaa, hata pamoja na wewe, kama rais mpya unazungumzia nini? Unazungumzia diplomasia gani, JD? Wakati wa vita you, watu huwa na matatizo. Huenda usihisi sasa hivi, lakini utaliona hilo baadaye. Hatutaki kujua unavyojihisi, tunajaribu kusuluhisha tatizo kwa sasa. Hauna karata, ulitaka kusababisha vita vya tatu duniani. Muda mfupi baadaye Trump alichapisha ujumbe kwenye mtandao wake wa kijamii akimshutumu Zelenski kwa kile aliyesema ni kudharau Marekani katika ofisi yake ya Oval ambayo inapendwa Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema sharti mkataba wa kusitishwa mapigano eneo la Gaza kati ya Israel na Hamas kuendelea kusalia wakati awamu ya kwanza ya utekelezwaji wake ukitazamiwa kutamatika leo. Vatican imesema kuwa kiongozi wa Katoliki duniani Papa Francis hapo jana alipata shambulio la kupumua na kutapika, japo anaendelea kupata nafuu.