Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili Redio France International. Caroline Corir Kwenye awamu ya pili, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la amuru Rwanda kuondoa vikosi vyake nchini DRC, idadi ya wakimbizi ikizidi kupanda. Waziri Mkuu wa Senegal Osman Sonko ataka uchunguzi zaidi wa hesabu za serikali. Na rais wa Marekani Donald Trump abadili msimamo kuhusu mchakato wa kujaribu kumaliza vita vya Ukraine. Hujambo na karibu. Wakazi wa mji wa Kamanyola, jimbo la Kivu Kusini nchini DRC waliokimbia makazi yao kwa kuhofia waasi wa M23 wanaoendelea kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa DRC walivuka mpaka na kuelekea Bugarama, huku wengine wakikimbilia Burundi. Mwandishi wetu Christopher Karenzi yupo Rusizi na hii hapa ripoti yake. Hawa ni baadhi ya wakazi wa Kamanyola wa DRC waliokimbilia katika eneo la Bugarama, Rwanda. Wanaeleza ni kwa nini wamekimbia. Mie naitwa Madevo Alfusina Kalekezi. Yeah. Shee, tulikuwa tulitoka tukadogo, lakini tusharudi, hatukangaika mm, sana mm -hmm. Japokuwa njala hey. E, chakulu ilikuwa ve sana ndio ah. ndazimwa milsengsa kigozi avunga de mil fra hivi tunatoka emea kama anavyoeleza Eric Agustin wameshaanza kurudi. Nadhani wa wamingi wote wameshakuwa wamefika kwenye mwingini wao, walikuwa wamevuka ngambo wa Urundi, ndo wangali kule, lakini wako wanakuja polepole, kwa hiyo mwingini inaanza kuendelea. Wilaya ya Rusizi ambayo ilipokea wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapakana na Bukavu upande wa DRC na mpaka wa Ruhwa upande wa Burundi. Christopher Karenzi, Rusizi, RFI Kiswahili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililokutana jana kwa mara ya kwanza imepitisha azimio lililolaani nchi ya Rwanda kwa kuwaunga mkono wafuasi wa M23 wanaoendelea kushambulia maeneo mashariki mwa DRC, likitaka Kigali kuondoa vikosi vyake mara moja. Baraza hilo limesisitiza jeshi la Rwanda kuacha kuwasaidia M23 na kuondoka DRC bila masharti yoyote. Hii ikijiri wakati M23 wakiendelea kuteka maeneo zaidi kivu ya kusini wakuu wa majeshi kutoka nchi za jumuiya ya afrika mashariki wamekutana jijini nairobi hapo jana kujadili hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hii ikiwa ni sehemu ya utekelezwaji wa kikao cha viongozi wa eac na sadc jijini dar es salaam ambapo walipitisha usitishwaji wa mapigano bila masharti nchini drc Watu 24 wamefariki nchini Sudan na wengine 800 wamelazwa baada ya kuambukizwa ugonjwa unaohusishwa na maji machafu ya kunywa, limesema shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF. Waziri mkuu wa Senegal Osman Sonko jana ameshiriki kipindi cha kujibu maswali bungeni kuhusu serikali yake, ambapo ametaka ukaguzi zaidi kufanyika baada ya ripoti ya ukaguzi wa, wa serikali kuonyesha ubadhirifu mkubwa katika matumizi ya serikali wakati wa utawala uliopita. Aliyekuwa mkuu wa jeshi nchini Nigeria Jenerali Ibrahim Babangida kwa mara ya kwanza ameeleza kujutia kitendo chake kilicho kilichosababisha kufutwa kwa matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwaka 1993 uchaguzi ambao ungehitimisha miaka kumi ya utawala wa kijeshi. Hata hivyo rais Bola Tinubu akimpongeza mwanajeshi huyo wa zamani kwa ujasiri wa kukiri kilichotokea. Afrika Kusini imesema inaunga mkono mazungumzo ya kumaliza vita vya Ukraine, mazungumzo ambayo inasema sharti kushirikishwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, ambaye anatazamiwa kuzuru Af Afrika Kusini hivi karibuni RFE. Rais wa Marekani Donald Trump ameisema kuwa rais wa Ukrain Volodimir Zelenski na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin sharti kuafikiana ili kumaliza vita kati ya nchi zao. Hii inakuja baada ya hapo mbeleni rais Trump kuongoza mchakato wa mazungumzo ambayo Kiev haikushirikishwa. Wizara ya ulinzi nchini Marekani kuanzia wiki ijayo itawapunguza wafanyikazi elfu tano mia nne katika mkakati wa rais Trump kupunguza idadi ya wafanyikazi wa umma. Viongozi wa nchi za Kiarabu wamekutana jana Riyadh kupanga mikakati ya ujenzi eneo la Gaza, hii ikitazamiwa kuwa mpango wa kukabili pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump wa Marekani kuchukua udhibiti wa eneo hilo la Gaza na kufanya ujenzi upya.