Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni Erifi Kiswahili, George Ajoi. Katika awamu hii ya pili, tumekuandalia mengi tu lakini kwanza ni muktasari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameonya kuwa mzozo wa DRC huenda ukaenea na ukawa wa kikanda. Takriban watu 15 wamefariki na wengine 15 kujeruhiwa katika mkanyagano jijini New Delhi nchini India usiku wa kuamkia leo. Karibu msikilizaji. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameangazia na kusema kwamba kuheshimiwa kwa ardhi na uhuru wa DRC, akionya pia akionya pia dhidi ya mzozo wa Kongo kuenea na kuwa wakikanda. Matamshi yake katika kikao cha wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika uliofanyika jijini Adis Ababa, Ethiopia, yametokea wakati huu waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wakiingia katika mji wa Bukavu, Kivu Kusini Nchini DRC. Wakongomani wamekuwa wakiteseka kutokana na machafuko ya kila mara na mapigano yanayoendelea Kivu Kusini. Kutokana na mashambulio ya M23, yanatishia mzozo wa kikanda. Hakuna suluhu ya kijeshi kuhusu mzozo huu, mazungumzo ni lazima yaanze. Uhuru na ardhi ya DRC ni lazima viheshimiwe. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres. Mgombea wa Jibuti Mohammed Ali Yusuf ametangazwa mshindi wa mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika kwa kura thelathini na tatu. Carol Korir akiwa Disababa ametutumia taarifa ifuatayo. Kura iliyohitajika ili kutangazwa mshindi ni kura thelathini na tatu na baada ya raundi ya nne randriamandrato alijiondoa kwenye kinyang'anyiro. Raila Odinga akijiondoa katika raundi ya sita akiwa na kura 21 dhidi ya mpinzani wake Ali Yusuf aliyekuwa na kura 26. Na kwenye raundi ya saba Mahamud Ali Yusuf alijipatia kura thelathini na tatu na kutangazwa mshindi. Baada ya uchaguzi huo, Rais William Ruto alielezea kutamauka kwake, hata hivyo Raila Odinga akionyesha kutotii Contest, ukienda kwenye mapambano kuna mambo mawili: unaweza kushinda au kushindwa, na hii ni mojawapo. Sina kinyongo, bali nina furaha kwa kweli si mara ya kwanza kwa uchaguzi wa au kwenda zaidi ya raundi moja. Mwaka elfu mbili kumi na saba Musa Faki Mahamat, mwenyekiti anayeondoka alitangazwa mshindi pia katika raundi ya saba, na kwenye uchaguzi wa naibu mwenyekiti wa tume hiyo, ambapo kulikuwa na ushindani mkali kati ya mgombea kutoka Moroko, Algeria na Misri, Balozi Salma Malka Hadadi kutoka Algeria alitangazwa pia mshindi baada ya raundi saba. Carol Corir, Adisababa, RFI Kiswahili. Wakati hayo yakijiri hapa nchini Kenya, wakazi mbalimbali hasa kutoka maeneo ambapo Raila anatokea wametoa hisia mseto kufuatia matokeo hayo. Victor Muturi akiwa Kisumu ametutumia ripoti ifuatayo. <laughs> Wakaaji wa Kisumu, eneo ambalo ni ngome ya Raila Odinga, wametoa hisia mbalimbali kufuatia kushindwa kwake kwenye uchaguzi wa tume ya Umoja wa Afrika AUC. Mimi naitwa Johnson Modia. Si tumekubali kushindwa. Hakuna vile tunaweza fanya. Ni kwa daraja ashinde. Mimi sioni vibaya kwa sababu hakuna kitu yenye inanisaidia nayo. Si ameanguka tu, amezoea hivyo nchini Kenya, hususani eneo hili la Nyanza, wengi walitarajia kiongozi huyo kushinda uchaguzi huo ambao ulikuwa na ushindani mkali. E, mi hata moyo wangu imekufa nimelia, hata sasa sijiwezi. Result yenye merudi imekuwa mbaya kabisa. Mtafute tu wenye wanaweza kutufanyia guiding and counseling, inaitwa Abok, inafanya kazi hapa wa Kisumu. Eh, najua kitu imeniuma kabisa, nimechukua time yangu kwenda mpaka Ethiopia, nimerudi sahi ya msiku ya leo na tumeshindwa. Hata hivyo, baadhi ya wakaazi wanasema kushindwa kwake ni fursa kwake kurejea nyumbani na kuendelea na majukumu yake kama kiongozi wa upinzani. Upande wangu nimependezwa, baba akianguka, akuje nyumbani atetee wananchi kama kawaida. Vitu mingi zitafanyika huku, na yeye ndo mtetezi wetu. Haingekuwa mzuri kama ametuacha aende huko nje, akuje huku atulize akili, then aanze ile kazi yake ya kutetea wananchi. Raila, rudi achukue kiti chake chenye aliazima. Nyong'o, aendelee na kazi yake, aendelee kuwa opposition leader, aendelee kumulika Ruto na tocha, kikosa anamwambia hapo, umekosa. Opposition leader wawe kwa barabara mzuri. Dinga alishindwa na Mahmud Ali Yusuf kutoka nchi ya Jibuti aliyepata kura 33 katika mzunguko wa sita. Yusufu sasa anamridhi Musa Faki Mahamat kuongoza tume hiyo. Victor Muturi RFI. RFI. Takriban watu 48 wamefariki Jumamosi baada ya kuporomoka kwa mgodi wa dhahabu unaoendeshwa kinyume cha sheria magharibi mwa Mali. Msikilizaji, takriban watu kumi na watano wamefariki na wengine kumi na tano wamejeruhiwa katika mkanyagano katika kituo cha reli katika mji mkuu wa India, New Delhi, usiku wa kuamkia leo. Waziri Mkuu wa Delhi Atashi amesema kwamba wengi wa waasiriwa walikuwa wa uhujaji ambao walikuwa wakienda kuhudhuria ibada. Viongozi wa bara la Ulaya wanatazamiwa kukutana Jumatatu wiki ijayo katika mkutano wa dharura kuhusiana na vita nchini Ukraine. Mkutano huo utafanyika jijini Paris nchini Ufaransa.