Saa moja na nusu, msikilizaji kule Goma, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa tulizokuandalia ni pamoja na kwamba mbivu na mbichi kubainika leo wakati viongozi wa Afrika watamchagua mwenyekiti mpya wa tume ya Afrika. Aliyekuwa rais wa Namibia Sam Nujoma kuzikwa mwezi ujao, wakati Marekani ikikosoa demokrasia ya Ulaya. Msikilizaji, tuanze na taarifa tu kwamba kiongozi wa kundi la Congo River Alliance linalojumuisha waasi wa M23, Corneille Nangaa amesema waasi hao wamefanikiwa kwa siri katika jiji la Bukavu, mji wa kimkakati katika mkoa wa Kivu Kusini. Hatua ya waasi hao wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kwa siri Bukavu inajiri licha wito wa jamii ya kimataifa wakitaka wasitishe vita. Yakijiri hayo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la Umoja wa Afrika limekutana usiku mzima leo kujadili mzozo wa Sudan na DRC hicho kimesimamiwa na rais mpya wa baraza hilo, rais wa Ekwatorial Guinea ambaye ni Teodoro Obiang Nguema ambaye amesisitiza haja ya usitishaji mapigano. Nchi husika kwenye mzozo huu ziliwakilishwa na rais Paul Kagame wa Rwanda na waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa na waziri wa mambo ya nje wa Sudan na msikilizaji Kwingineko ni kwamba rais wa DRC Felix Tshisekedi amerejea nchini DRC baada ya kuhudhuria mkutano wa sitini na moja wa usalama nchini Ujerumani, ambapo amedai mtangulizi wake Joseph Kabila amekuwa akifadhili waasi wa M23 kutatiza usalama mashariki mwa DRC. Kutoka Kinshasa, Fredi Tendelonge anaarifu. Katika kongamano hili la usalama, Felix Tshisekedi alidai kuwa baadhi ya wapinzani walikataa kushiriki mchakato wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu kwa sababu walikuwa wamepanga vurugu mchini baada ya kushindwa kuzuia uchaguzi, na sasa wameungana na Rwanda na M23 kujaribu kuangusha utawala kwa nguvu. Uthibitisho mfadhili halisi anayejificha na mfadhili halisi wa upinzani huu ni mtangulizi wangu Joseph Kabila, lakini prafugle hakubali Inafimba. Hachukui jukumu kwa matendo yake. Naye mshauri wa mawasiliano wa Josefu Kabila, Barbara Nzimbi, amejibu Rais Chisekedi akisema ukanushaji kwa kina ambao rais Chisekedi amezama ndani na kumfanya kuona kivuli cha Joseph Kabila kila mahali ni kupoteza muda na nguvu kwa mashujaa wetu wa FRDC ambao wanapigana kwa gharama ya maisha yao. Kwa bahati mbaya, waathiriwa wa kwanza wa ukanushaji huu ni raia wa Kongo. Tuhuma hii imekuja wakati waasi wa m 23 wanaoungwa mkono na Kigali, kwa mjibu wa Kinshasa, walichukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa Kavumu huko Kivu Kusini, baadaa kusonga mbele kwa kasi kufuatia matukio ya hivi punde mashariki mwa nchi. Rais Tshisekedi alikatisha ziara yake huko Ujerumani na kurejea Kinshasa, na hata shiriki mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa kama ilivyokuwa imepangwa, kwa mujibu wa ikulu ya DRC. Fredy Tenzilonge Kinshasa, RFI Kiswahili. Mbali na taarifa hizo, msikilizaji, viongozi wa Afrika leo wanatarajiwa kumchagua mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika. Ushindani mkali kutarajiwa kati ya Kenya Djibouti na Madagascar. Karo Koril yuko Addis Ababa kwa njia ya simu naungana naye kwa sasa. Karo, tueleze hali kwa sasa ipoje pale Addis Ababa? Benson, unavyojua kwamba leo ni siku kuu katika makao makuu ya AU, ambapo marais arobaini na tisa na viongozi wa serikali. Na hali ilivyo ni kwamba sasa huenda kutakuwa na adau ya pili. Kulingana na vyanzo vya ndani, ni kwamba uchaguzi huu utakuwa ni una ushindani mkubwa sana wakati uchaguzi bikaru, jie, wagombe, iti, wa uchaguzi bikaro. Je, wagombea wanaogombea kiti hichi wataruhusiwa kuingia katika ukumbi wa uchaguzi pengine, nafikiri wao si kama hawatakuwa wanawakilisha nchi zao, hawataruhusiwa. Kumbuka wale ambao wanaruhusiwa ndani ni wale ambao wanapiga kura. Yule mgombea kutoka Jibuti, kumbuka yeye anawakilisha nchi yake, alikuwa ameshiriki kwa mfano katika kikao cha baraza la usalama ambalo lilikuwa linafanyika jana, alikuwepo. Hali kwa kijumla ya mazingira paladis ipo vipi? pengine. Kwa wagombea, usalama umeimarishwa na niseme kweli kwamba kwa mfano upande wa Kenya kuna ujumbe mkubwa aa, wa wanasiasa ambao wamekuja kumsindikiza bwana Raila Odinga wote wakielezea uhakika kwamba Kenya itaibuka na ushindi. Bikaro, nikushukuru sana zaidi kufuatilia hali kutafuta kwenye matangazo yetu ya baadaye, shukran sana. Asante ah, karokori lakiwa adisa baba. Mbali na hayo, wapiganaji wa RSF nchini Sudan wameripotiwa kushambulia kambi ya wakimbizi ya Zamzam, wakati huu wapiganaji hawa wakilenga kutaka kuendelea kudhibiti jiji la Darfur. RFI aliyekuwa rais wa Namibia Sam Nujoma msikilizaji aliyefariki Jumaa moja iliyopita akiwa na umri wa miaka 95 atafanyiwa mazishi ya kijeshi mwezi ujao. Kila utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kilohertz. Radio France Internationale. Makamu Rais wa Marekani JD Vance amekosoa kila mitaja ya demokrasia isio ya wazi ya bara la Ulaya akituhumu serikali za Ulaya kwa kuasi maadili yake na vilio vya wapiga kura na uhuru wa kujieleza. Nchi ya Israeli inatarajiwa kuachilia uhuru wa fungwa 369 wa Kipalestina.