Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya redio France International. Caroline Corel tulio tulio kuandalia awamu ya pili. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta awataka vijana kuendelea kupambana na utawala mbaya. Aliyekuwa kamanda wa kundi la waasi nchini Liberia, Dragon Master akiri kuidanganya idara ya uhamiaji ya Marekani, na baraza la mawaziri la Israel laidhinisha mpango wa usitishwaji mapigano Gaza na ubadilishanaji mateka. Hujambo na karibu. Tunaanzia nchini Kenya, ambapo rais mstaafu Uhuru Kenyatta, katika hatua ambayo inatazamiwa kuibua mjadala wa kisiasa, amewarai vijana wa Kenya kuendelea kupigania demokrasia na utawala bora, licha ya kuwepo kwa kuendelea ukandamizaji unaoonekana kufanywa na serikali dhidi ya ukosoaji wake. Kenyatta amesema vijana ndio kizazi kilicho na uwezo wa kuleta mabadiliko nchini Kenya. Majenzii, nyinyi ndio the story of the future, fight for your rights bwana. Sio kukakaa hapo wakaa hapo, mambo mali yenu ichukuliwe na nini, mumeitolea jasho. Msikubali, pambaneni, muhakikishe mumepata haki yenu. Mnasikia nyinyi, teteeni haki ze yeah. Sio kukaakaa tu, munaogopa muna munaogopa kuogopa. Sasa ni sisi sisi, tutulie sisi? Nyinyi ndio mko na nguvu ya kupambana na hii watu <laughs> muendelee namna hiyo hii ni mara ya kwanza kiongozi huyu wa zamani anavunja kimya baada ya mkutano wa siri na rais William Ruto uliofuatiwa na uteuzi wa mawaziri wapya watatu wa shirika wa Kenyatta kwenye baraza la mawaziri wa rais Ruto. Mkurugenzi wa shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Volkatuk ameonya kuwa mwendelezo wa mapigano nchini Sudan unakuwa hatari zaidi kwa raia baada ya kuibuka ripoti za makundi ya waasi yanayoshirikiana na jeshi ambayo yanafanya mashambulizi yanayowalenga jamii ndogondogo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Uganda yameeleza wasiwasi kuhusu uwezekano wa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu wakati wa uchaguzi mkuu wa Januari 12 mwaka ujao. Mashirika haya yamesema hofu yao inatokana na hatua ya sasa ya kukandamizwa kwa upinzani na wakosoaji wa serikali na utawala wa Rais William Museveni ambaye anatazamiwa kuonia urais kwa awamu ya saba. Je, wasiwasi yao ina msingi? Francis Babu ni mchambuzi wa siasa za Uganda anazungumza akiwa Kampala. Serikali yoyote ya ukichukua polisi ukichukua watu wengine saa nyingine wana, wanafanya wanakosea e, lakini ukisema watu hawakubadili ku haki zao yes, saa nyingine hakuna, kwa sababu na watu wenyewe wanatafuta namna ya kupigana. Sasa inategemea aa, watu wakiwa wanasema hivyo wanazungumza kwa mambo yenye wametoa wa ya haki au ha, wanazungumza kwa propaganda. Uganda kuna kule nyuma ilikuwa mgogoro kidogo, watu wakauliwa, serikali ikasema yes, watu wamekufa, tumekubali watu, watu fulani wamekufa kwa sababu walikuwa wanapigana na na polisi, wengine wamekufa kwa sababu walikuwa pembeni. Hiyo yote ilizungumzwa hapa, serikali ikakubali. Sasa wa, wakisema watu hawakubali kuzungumzwa, wanazungumza. Watu wanasema mambo mengi sana hapa Uganda wakati wa uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili ishirini na moja Uganda ilishuhudia kuangaishwa kwa upinzani na serikali kutumia nguvu kuwadhibiti wakosoaji, ikiwemo kuzimwa kwa internet wakati wa uchaguzi huo, watu zaidi ya elfu, uh, laki mbili wamefurushwa kwenye makazi yao mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwezi Januari kutokana na mapigano kati ya makundi ya wasi na vikosi vya serikali, imesema shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Aliyekuwa kamanda wa kundi la wasi nchini Liberia, jina Dragon Master, amekubali mashtaka ya kuidanganya idara ya uhamiaji ya Marekani kuwa hakuhusika katika vita nchini mwake ili kupata kibali cha kuishi nchini Marekani. Rais wa Ghana, John Mahama, ameamuru kufutwa kwa pasipoti zote za kidiplomasia zilizokuwa zimepewa mawaziri wa bunge na wafamilia zao na utawala uliopita, ukiwa ni mkakati wa kurejesha uwazi katika mfumo wa serikali kutoa vibali vya kusafiria. Raia zaidi ya 40 wa Pakistan wamezama kwenye boti katika pwani ya afrika magharibi, imesema ubalozi wa, wa, wa nchi ya Moroko iliyothibitisha kuzama kwa boti iliyokuwa na abiria 80. Baraza la mawaziri la Israel hatimaye limeidhinisha mkataba wa usitishwaji mapigano na kuachiwa kwa mateka mapema leo, imesema ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu, hatua inayotoa uhakikisho wa kuanza kutekelezwa mpango huo wa kubadilishana mateka kati ya Israel na Hamas kuanzia hapo kesho. Chini ya makubaliano haya, mateka 33 wa Israel ambao bado wanashikiliwa na Hamas huko Gaza watabadilishwa na mamia ya wafungwa wa kipalestina katika jela za Israel, katika awamu ya kwanza itakayohudumu wiki sita.