Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Corir. Kwenye awamu ya pili: mkuu wa majeshi nchini Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba ajiondoa kwenye mtandao wa X. Ufaransa yailaumu nchi ya inchi Algeria wa udhalilishaji na uchochezi wa machafuko na rais mteule wa Marekani Donald Trump kutofungwa jela licha ya kukutwa na hatia ya kumnyamazisha mwanafilamu wa ngono. Hujambo na karibu. Mkuu wa majeshi nchini Uganda, Jenerali Muhozi Kainerugaba, ambaye ni mtoto wake Rais Yoweri Museveni, ametangaza kuwa amejiondoa kwenye mtandao wa kijamii wa X ambao amekuwa akitumia kuandika machapisho yenye utata. Je, nini ambacho huenda kimemsukuma kufanya uamuzi huo? Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu wa Kampala na mchambuzi wa siasa za Uganda. Kweli siwezi si nkakuelezea ni nini kimemletea kufanya maamuzi ma hayo, lakini watu wengine ambayo nimeongea nao katika serikali wanaonyesha ya kwamba huenda amri imetolewa ajiondoe kwenye mtandao kwa sababu ya matamshi ambaye alikuwa anatoa hivi karibuni. Unakumbuka, hivi majuzi aliandika kwenye mtandao akisema ya kwamba anaweza kakata kichwa cha Bobi Wine, na nafikiri matamshi yake hayakwenda vizuri na jamii ya kimataifa, lakini pia na watetezi wa haki za kibinadamu na kwa hivyo, wale ambayo wako karibu na vyombo vya serikali wanasema ya kwamba huenda amelazimiwa kujiondoa kwenye mtandao kwa ajili ya hayo matamshi. Lakini bado tunaangalia, si amesema yeye mwenyewe atarudi hivi karibuni. Tutaangalia tuone kama atarudi. Mwaka 2022 Jenerali Kainerugaba alijiondoa kwenye mtandao huo na kurejea tena baada ya siku chache. Kutoka Kampala, tuelekee kule Kinshasa, ambapo serikali imeikashifu kwa mara nyingine jamii ya kimataifa kwa kutoichukulia hatua madhubuti nchi ya Rwanda kwa tuhuma za kuunga mkono kundi la uasi wa M23 licha ya kukubaliana na Kinshasa kuhusu swala hilo. Msemaji wa jeshi Therese Kayikwamba amesema licha ya mataifa mengi kuikashifu Rwanda kwa matamshi tofauti hakuna vikwazo ambavyo vimewekewa Kigali. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imefuta vibali vya waandishi wa habari wa runinga ya Al Jazira baada yao kufanya mahojiano na kamanda wa kundi la waasi wa M23 Bertrand Bisimwa, kundi ambalo limekuwa likifanya mashambulizi mashariki mwa DRC. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amewafuta kazi maofisa watatu kwenye ofisi yake wanaohusika na masuala ya sheria, wanaotuhumiwa kukarabati orodha ya watu ambao wamepata msamaha wa, wa rais na kuachiwa huru. Mahakama Kuu nchini Kenya imeharamisha kujitoa uhai kama kosa la kijinai, ambapo awali sheria za Kenya ziliruhusu kuhukumiwa kifungo cha jela au faini mtu yeyote aliyekutwa kupanga au kujaribu kujitoa uhai, uamuzi ambao umepokelewa vyema na watetezi wa haki za binadamu. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz Radio France Internationale. Ufaransa inasema nchi ya Algeria inajaribu kuidhalilisha nchi yake baada ya wahamasishaji kadhaa wa Algeria kukamatwa wakichochea chuki na machafuko. Waziri wa usalama wa ndani Bruno Ritalu ametoa kauli hiyo wakati wa ziara yake katika mji wa magharibi Nantes, ambao una raia wengi wa Algeria. Rais wa Codivoir Alasan Watara ametoa uhakikisho kuwa uchaguzi wa urais wa Oktoba 25 utakuwa amani wa wazi na kidemokrasia, ingawaje hajaweka wazi iwapo atawania kwenye uchaguzi huo, hali ambayo imeendelea kuibua wasiwasi wasi upande wa upinzani unaotaka uhakikisho zaidi na mazungumzo ya kisiasa kuelekea uchaguzi huo. Nchini Liberia, washukiwa watano wanaotuhumiwa kwa kisa cha kuchoma moto bunge la nchi hiyo mnamo Disemba 18, wamekamatwa, wakati huu uchunguzi wa kisa hicho ukiendelea. Kitengo cha zimamoto kiki eza moto huo uliwashwa kimakusudi wala si sababu ya kiajali. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Mahakama nchini Marekani, katika uamuzi wa kihistoria, imempa haweni rais mteule wa Marekani Donald Trump kwenye kesi ya kuficha malipo ya pesa ya filamu za ngono, ambapo badala ya kupewa kifungo jela ameondolewa adhabu zote kwenye kesi hiyo, hii ikimaanisha ataruhusiwa kula kiapo na kuwa rais kwa mara nyingine. Trump hata hivyo ameendelea kusisitiza kuwa hana hatia. Ufaransa hapo jana imemwagizia balozi wa Iran nchini nchini hiyo kulalamikia kuendelea kuzuiliwa kwa raia wake watatu tangu Mei mwaka elfu mbili ishirini na mbili, ambao inasema wanashikiliwa kwa njia isiyo stahili, wakipitia mateso kinyume cha sheria za kimataifa. Uingereza imetangaza vikwazo dhidi ya watu kumi na watano wanaohusishwa na kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro, wakiwemo rais wa mahakama ya juu. Watu hao wakiaminiwa kusaidia kumweka madarakani rais Maduro kwa njia isiyo