Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili. Jupiter Mayaka utakayoyasikia kwenye awamu hii ya matangazo: kundi la M23 la uteka mji muhimu wa Masisi katika mzozo wa mashariki mwa DRC, jeshi la Mali latangaza kumkamata kiongozi wa kundi la Islamic State, na Israeli yazuia kumbora kutoka Yemen, wakati mazungumzo kuhusu Gaza yakirejelewa. Karibu tena msikilizaji, popote pale ulipo, kwa matangazo. Na tunaanza kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Baada ya siku tatu za mapigano makali ya ushirikiano wa jeshi la Kongo na wapiganaji wa kundi la mzalendo ama wazalendo, katika eneo la Masisi kule Kivu Kaskazini, waasi wa M23 waliuteka mji mkuu wa eneo hilo Jumamosi. Naibu wa jimbo la Kivu kaskazini Alexis Bahunga akisema wamesikitishwa kugundua hatua iliyopigwa na kundi hilo la asi Msikilizaji, utakumbuka kwamba mazungumzo ya upatanishi kati ya rais wa DRC Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame yalifutwa mwezi Disemba mwaka uliopita kutokana na pande mbili kutofautiana kuhusu masharti ya amani yaliyopendekezwa. Waziri wa afya nchini Rwanda, Dr Sabin Nzazimana, kupitia ukurasa wake wa X zamani ukiitwa Twitter, ametoa himizo la kuongezwa kwa juhudi katika kukabiliana na ugonjwa wa malaria ili kuzuia janga kuu, baada ya matukio kuripotiwa kuongezeka katika wilaya za Gasabo, Gishukiro, Bugesera, Gisagara na Nyamagabe. Mahakama moja kule nchini Kenya imempa mwanasheria mkuu Dorcas Oduor wiki mbili kujibu malalamishi ambayo yametolewa na mashirika mawili ya kutetea haki za binadamu yanayotaka Kenya kulazimishwa kuiruhusu mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuchunguza matukio ya utekaji nyara ambayo yamekuwa yakiendelea nchini humo kwa miezi kadhaa sasa. Na kuanzia hii leo hadi tarehe 11 mwezi huu, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi anaanza ziara katika nchi nne za Afrika ikiwemo Namibia, jamhuri ya Kongo, Chad na Nigeria, ziara yake ikilenga kuimarisha ushirikiano katika nyanja mbalimbali na kukuza maendeleo endelevu na uhusiano wa kina kati ya China na Afrika. Jua haki zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa 2 na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa 1 na dakika 46 asubuhi. Kwingineko Afrika, jeshi nchini Mali limetangaza kuwakamata wanaume wawili, mmoja akiwa ni kiongozi wa kundi la Islamic State, Mahamad Ulid maarufu Abrakia au Abu Hash, wakimlaumu kwa kuratibu ukatili dhidi ya watu katika maeneo ya Menaka na Gao kaskazini mashariki mwa nchi, pamoja na mashambulio dhidi ya jeshi. Meli ya shehena iliyobeba dutu inayoweza kuwaka haraka iliyosababisha mlipuko mbaya katika bandari ya Beirut mnamo Agosti 4 mwaka 2020, imewekwa chini ya uangalizi mkubwa na mamlaka ya Ivory Coast baada ya kukosa kuruhusiwa kufika katika bandari ya Abidjan, mamlaka ya bandari ikitangaza kwamba walikuwa wakichukua hatua za kulinda raia. Kule nchini Nigeria, watu wenye silaha wamewaua takribani wanajeshi watano wa Cameroon na kuwajeruhi wengine kadhaa katika kijiji uh, kimoja kwenye mpaka wa Cameroon na Nigeria, kwa mjibu wa mbunge wa wilaya Akwaya, katika tukio hili la hivi punde la kutaka kuchukua udhibiti wa eneo hilo. Wiki tatu baada ya kimbunga Chido kuharibu kisiwa cha Mayotte, karibu theluthi moja ya nyumba bado hazina umeme. Katika ziara yake Jumatatu iliyopita, waziri mkuu aliomba umeme urejeshwe kwenye kila nyumba ifikapo mwishoni mwa mwezi Januari. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 15215 kilohertz radio france internationale kwingineko ulimwenguni wakati huo mapambano yakiendelea kati ya israeli na maadui zake jeshi la nchi hiyo limesema limezuia kombora lililorushwa kutoka yemen katika shambulio la hivi punde zaidi kutekelezwa haya yakijiri siku ya jumamosi israeli ilithibitisha kwamba mazungumzo ya kusitisha mapigano kule gaza na kuachia uhuru kwa mateka yameanza tena nchini qatar Nchini Marekani, siku sita za kumwomboleza rais wa zamani Jimmy Carter zimeanza kule Georgia, baada ya kufariki Desemba 29 mwaka uliopita akiwa na umri wa miaka mia moja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anawasili Jumapili jioni nchini Korea Kusini inayokumbwa na mzozo, ambapo atatafuta kuhimiza kuendelea na sera, lakini si mbinu za rais aliyeondolewa madarakani Yun Sukyol, wakati wakatupia maandamano yakiendelea nchini humo. Na safari za kwanza za ndege za kibiashara nchini Siria tangu kupinduliwa kwa utawala wa rais Bashar al Assad zitaanza Jumanne wiki hii, kwa mjibu wa mkuu wa maswala ya anga. Na timu ya Arsenal inayoshiriki ligi kuu ya Uingereza imepoteza nafasi ya kuwakabili viongozi wa ligi hiyo sasa wa Liverpool baada ya kutoka sare ya bao moja kwa moja na Brighton.