Ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Florence Kivuva ni kukaribishe tena kwenye awamu yetu ya pili ya matangazo asubuhi hii, na miongoni mwa taarifa kuu tulizonazo ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto kuahidi kukomesha visa vya utekaji nyara kwa vijana; waziri mkuu wa Senegal Osman Sonko asema serikali yake itawasilisha mradi wa kufuta sheria ya msamaha ya rais wa zamani Macky Sall; na rais mteule wa Marekani Donald Trump ataka mahakama kuu kuchelewesha uamuzi kuhusu kufungwa kwa mtandao wa TikTok. Nchini Kenya, msikilizaji, shinikizo zinaendelea kutolewa kwa serikali ya rais William Ruto kuacha vitendo vya utekaji kwa wakosoaji wake. Makundi ya haki za binadamu, wanasheria na wanasiasa nchini Kenya wameeleza wasiwasi wao kuhusu wimbi jipya la utekaji wa wakosoaji wa serikali, hasa vijana ambao wamemkosoa rais William Ruto mtandaoni. Hata hivyo, rais William Ruto hapo jana aliahidi kukomesha visa hivyo. Nataka niulize wazazi kila mzazi, tafadhali, hawa watoto ni baraka kwetu, tumepatiwa na Mwenyezi Mungu. Kila mzazi achunge watoto wake, tuweke kushughulikia watoto wetu. sisi kama serikali tutafanya sehemu yetu, na yale yamesemekana mambo ya abduction tutakomesha, ndio vijana wa Kenya waweze kuishi kwa amani, na vilevile vile wawe na nidhamu na wawe wangwana, tuweze kujenga Kenya tukiwa pamoja ni sauti yake rais wa Kenya William Ruto. Jeshi la DRC FRDC limetangaza kufanikiwa kuzuia shambulio kubwa kutoka kwa kundi la wanajeshi wa makanika red tabara dhidi ya nyadhifa mbalimbali za kijeshi kutoka tarehe 25 hadi 26 Desemba huko Minembwe, Kusini mwa Kivu jijini humo. Mamlaka nchini Uganda zimetakiwa kutafuta ardhi mbadala ya makazi kwa familia zaidi ya elfu sita ambazo zimeathirika na mafuriko katika wilaya ya Ntoroko magharibi mwa nchi hiyo tangu mwaka 2019 na kuziacha bila ma makazi na mahitaji ya kimsingi ikiwemo malazi na chakula. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha ujumbe wa Umoja wa Afrika wa kuleta utulivu na msaada nchini Somalia unaojulikana kama Eusom siku ya Ijumaa, ambao utachukua nafasi ya operesheni kubwa ya AU ya kupambana na ugaidi kuanzia Januari 1 mwaka 2025. Msikilizaji, waziri mkuu wa Senegal Osman Sonko hapo jana alisema kuwa serikali yake itawasilisha mradi wa kufuta sheria ya msamaha ya rais wa zamani Macky Sall inayohusu ukweli kuhusiana na miaka mitatu ya ghasia za kisiasa kati ya mwaka 2021 na mwaka 2024 ambazo zilisababisha vifo vya makumi ya watu. Kiongozi wa, umpi, wa upinzani nchini Guini Aliou Ba alikamatwa na kuzuiwa wakati akiwa safarini kuelekea katika taifa jirani la Sierra Leone kwa madai ya kumtusi mkuu wa serikali ya kijeshi ambayo imekuwa madarakani tangu mwaka 2021, wakili wake na chama chake wamesema. Zaidi ya familia elfu mbili za Msumbiji zimetafuta hifadhi nchini Malawi wiki hii, huku makumi ya watu wakiripotiwa kuuawa katika kueneza machafuko juu ya uchaguzi uliokumbwa na utata mwezi Oktoba. Mali imesema raia wake 25 ni miongoni mwa wasiojulikana walipo baada ya boti iliyokuwa imebeba wahamiaji kuzama nchini Moroko tarehe 19 Disemba, ambapo watu sabini wameripotiwa kupotea. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kilohertz Radio France International. Na msikilizaji, bila shaka unasikiliza RFI Kiswahili moja kwa moja kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameiomba mahakama ya juu ya Marekani kuchelewesha marufuku kuhusu mtandao maarufu wa TikTok huku akifanyia kazi azimio lake la kisiasa. Tarehe 1 Januari mahakama itasikiliza hoja hiyo kuhusu sheria ya Marekani inayomtaka mmiliki wa TikTok Mchina ByteDance kuiuza kampuni hiyo ya mitandao ya kijamii kwa kampuni ya Marekani, la sivyo atapigwa marufuku Januari 19, siku moja kabla ya Trump kuchukua madaraka. Wanajeshi wa Israel walivamia na kuchoma moto hospitali ya Kamal Adwan kaskazini mwa Gaza baada ya kuwaondoa kwa nguvu wagonjwa na wafanyikazi, wizara ya afya ya Gaza imesema, huku jeshi la Israel likidai hospitali hiyo ilitumika na wapiganaji wa Hamas kama kituo bila kutoa ushahidi. Taarifa za kitelejinsia ya Marekani zinasema kuwa Urusi huenda iliangusha kimakosa ndege ya abiria ya Azerbaijan ikidhania kuwa ni droni ya mashambulizi. Slovakia hapo jana ilithibitisha kuwa tayari kuandaa mazungumzo ya amani kati ya Urusi na Ukraine baada ya siku ya Alhamisi, Rais wa Urusi Vladimir Putin kusema kwamba nchi yake iko tayari kwa pendekezo hilo ili kumaliza mzozo unaoshuhudiwa nchini humo kwa sasa.