Ni saa moja na nusu Afrika ya Kati, wakati ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Caroline Cori tuliyonayo awamu ya pili. Wagombea wa we wenyekiti wa tume ya Afrika washinikiza Afrika kupewa viti vya kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Jumuiya ya ECOWAS kukutana hapo kesho, huku nchi za Burkina Faso, Mali na Niger zikisema haziwezi kurudi kwenye jumuiya hiyo. Na Marekani yataka nchi ya Siria kuunga mkono kuwa nchi salama na yenye demokrasia. Ujambo na karibu. Wagombea watatu wanaopambania wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika au hapo jana usiku wameshiriki mdahalo kuelezea ukanda nzima kuhusu maono yao kwa Afrika. Raila Odinga wa Kenya, Mahamud Ali Yusuf wa Jibuti na Richard Randriamandrato wa Madagaskar wakisisitiza umuhimu wa usalama wa ukanda na kumaliza mapinduzi ambayo yameendelea kushuhudiwa. Wamesisitiza haja ya Afrika kupewa viti vya kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Raila Odinga alisema viti viwili vinavyoandamana na kura ya turufu katika baraza hilo ni sharti muhimu. Hili ni swala ambalo limepitwa na wakati. Wajua umoja wa Mataifa uliundwa wakati nchi za Afrika zikiwa chini ya ukoloni, na ndiyo maana UN kwa sasa haiwezi kushughulikia hali halisi katika ulimwengu. Unapata hali ambayo nchi tano zenye kura ya turufu zinaketi kwenye baraza hilo, wakati Afrika yenye zaidi ya watu milioni moja haijawakilishwa. sitazungumzia tu uwakilishi Bali ni sharti ya Afrika kupewa viti viwili vya kudumu vyenye kura ya turufu na hii itakuwa ni haki. Watatu hao watakuwa wanapambana mwezi Februari mwaka, mwaka ujao kumrithi Musa Faki Mahamat ambaye muda wake wa kuhudumu unamalizika. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wanatazamiwa kukutana kesho jijini Luanda, Angola, katika awamu nyingine ya mazungumzo kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC, Angola ikiwa ni mpatanishi katika mzozo huo. Kiongozi wa kundi la waasi wa Janjawid huko Sudan, Ali Mohamed Ali Al Rahman amekanusha kuhusika kwenye uhalifu wa kivita akiambia mahakama ya ICC kwamba ilimkamata mtuhumiwa ambaye siye. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kuwa nchi yake ipo tayari kuwa mpatanishi kwenye mzozo wa Sudan na Muungano wa Falme za Kiarabu jinsi ambavyo imefanikisha mwafaka kati ya Somalia na Ethiopia, hatua ambayo kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Al-Fatah Al-Burhan ameipokea vyema. Tawala za kijeshi nchini Burkina Faso, Mali na Niger kwa mara nyingine zimesisitiza kuwa hazitabadilisha uamuzi wao wa kuondoka kwenye jumuiya ya kimaendeleo ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS, wakati huu ECOWAS ikitazamiwa kukutana siku ya Jumapili ambayo ni kesho kule Nigeria. Waziri Mkuu wa zamani wa Guinea Ibrahima Kassori Fofana ambaye alikuwa amekamatwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili katika kesi ya ufisadi sasa ameruhusiwa kwenda kutafuta matibabu nje ya nchi hiyo. Mahakama ya Namibia imeviruhusu vyama viwili vya upinzani vilivyokuwa vyopinza vimepinga matokeo ya uchaguzi wa hivi karibuni kukagua vifaa vya uchaguzi baada ya vyama hivyo kuibua madai ya kuwepo wizi wa kura. Afrika Kusini imeanzisha mchakato wa kuwafukuza wachimba madini haramu ambao wamekamatwa hivi karibuni, ikisema tayari kuna watu 80 ambao wamesharejeshwa nyumbani, wakiwemo raia wa Msumbiji, Lesotho, Zimbabwe na Malawi. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kilohertz. Radio France International. Waziri wa mambo ya nje nchini Marekani, Antony Blinken, hapo jana amefanya ziara fupi nchini Iraq akiitokia Israel kwa ziara ya kuangazia amani na ustawi wa ukanda wa Mashariki ya Kati. Blinken amesisitiza haya, haja ya ulimwengu kuunga mkono utawala mpya nchini Siria unapochukua hatamu ili kuhakikisha ina ustawi. So ni matumaini ya nchi nyingi kuwa Syria inapotoka kwenye kipindi cha mpito kutoka utawala wa As, al-Assad, demokrasia itazingatiwa ili kuhakikisha kuwa watu wote wanalindwa na kuwa utawala wa sasa hautatoa nafasi ya kusheheni ugaidi. Tumejitolea kuhakikisha waasi wa Daesh hawatarejea. Marekani na Iraq zimekubaliana kuhitimisha operesheni dhidi ya wa wanajihadi wa Islamic State kufikia mwaka ujao. Mahakama ya Uholanzi imetupilia mbali kesi iliyowasilishwa na mashirika ya kijamii yanayounga mkono Palestina kutaka Uholanzi kuzuiwa kuuza silaha kwenda nchi ya Israel, mahakama ikisema nchi hiyo ina sera zake ambazo mahakama haziwezi kuingilia.