iwa hapa jijini Nairobi ni saa mbili na nusu. Kule Kigali nchini Rwanda ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI Kiswahili. George Ajoi, Tumekuandalia mengi tu lakini kwanza ni muktasari. Rais wa Kenya William Ruto amechaguliwa mwenyekiti mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kuzuru Angola kuanzia hii leo. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema kwamba matumizi ya Ukraine ya silaha za masafa marefu ni matokeo ya ujangili. Karibu msikilizaji. Rais wa Kenya William Ruto amechaguliwa mwenyekiti mpya wa Jumuia ya Afrika Mashariki katika kongamano la viongozi wa jumuia hiyo lililofanyika jijini Arusha nchini Tanzania kuadhimisha miaka 25 tangu kuundwa kwa muungano huo. William Ruto akizungumza baada ya kukabidhiwa mamlaka, amesisitiza haja ya jumuia hiyo kukamilisha mpango wa shirikisho la kisiasa na kutanua uchumi wa kikanda. The East is to be a prosperous... Maono ya Jumuia ya Afrika Mashariki ni kuwa na ufanisi jumuiya yenye ushindani na thabiti na yenye umoja wa kisiasa. Azma yetu huwaunganisha na kuwapa matumaini raia wetu, ni maono yanayojengwa kwa msingi kuwa yataunganisha chumi zetu, kuainisha sera zetu na kusherehekea utofauti wetu na kutoa fursa ya kufaulu. Katika muhula wangu nitahakikisha hali ya maisha inaboreka katika ukanda wetu kwa watu wetu. Tutajikita kuhakikisha ushindani wa kibiashara, uzalishaji bora na kuongeza biashara na uwekezaji baina ya chumi zetu. Kwa upande wake, mwenyekiti anayeondoka rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amesisitiza usawa wa utovu wa usalama katika ukanda wa Afrika Mashariki. Enhancing regional peace and security. Kwanza, kuboresha usalama ukanda wetu na kuharakisha mchakato wa kisiasa ndiyo hukabiliwa wakati mwingine na changamoto na wakati mwingine kuwa na usalama unaonekana kuchelewa. Ila, nawahakikishieni kuwa kujitolea kwetu bado ni imara. Kongamano hilo lilihudhuriwa na marais wa mataifa karibu yote isipokuwa rais wa DRC Felix Chisekedi na rais wa Burundi Evariste Ndayashimie. Nchini Kenya, mamlaka zimetoa dola milioni saba kuwalipa wafanyakazi wa afya waliohutumu, siku chache tu kupita tangu madaktari nchini humo kutishia kugoma kulalamikia utekelezwaji polepole pole, pole, wa makubaliano yao ya kurejea kazini. Kule Uganda ni kwamba idadi ya waliofariki kutokana na maporomoko ya ardhi yaliyokumba vijiji kadhaa mashariki mwa Uganda imeongezeka na idadi hiyo kufikia ishirini huku zaidi ya watu mia moja wakiwa bado hawajulikani walipo. Kigali. 91.9 FM Muungano wa Afrika umepanga mdahalo wa wagombea wote wanaowania kiti cha mwenyekiti wa tume ya AU mwezi ujao, hii ikiwa ni mara ya kwanza wagombea kuwa kwenye kikao kimoja. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kuzuru Angola hii leo katika safari ambayo itatoa ahadi ya kutembelea Afrika wakati wa rais, wakati urais wake na kuzingatia mradi mkubwa wa reli unaounga mkono na Marekani ambao unalenga kutosafirisha madini kutoka katika taifa la China na kuingineko ni kwamba mwanamziki Rokia Traore, mmoja wa mwanamziki mashuhuri barani Afrika kutoka Mali, ameripotiwa kufungwa nchini Ubelgiji kama sehemu ya mzozo unaoendelea wa mlezi wa watoto nchini Nigeria. Watu 27 wamethibitishwa kufariki maji baada ya boti iliyokuwa ikisafirisha takriban abiria mia mbili kuelekea soko la chakula kupinduka hapo juzi katika Mto Niger kaskazini mwa nchi ya Niger, Nigeria, huku watu mia moja, wengi wao wakiwa hawajulikani walipo. RFI. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameambia waziri wa ulinzi wa Urusi kwamba matumaini ya Ukraine ya silaha za masafa marefu ni matokeo ugaidi na moja kwa moja ya wanajeshi wa Marekani na Mosco ina haki ya kupinga katika kujilinda kwa vyombo vya usalama. Waziri mkuu wa Kosovo amesema hii leo kwamba polisi wamewakamata watu kadhaa kufuatia mashambulio kwenye mfereji unaosaidia uzalishaji wa umeme katika mitambo miwili mikuu ya umeme nchini humo. Mamlaka nchini Georgia zimesema zimewakamata watu mia moja na saba wakati wa siku ya pili ya maandamano hii leo na wakichochea uvamizi katika jengo la serikali. Shirika moja la Marekani limesema jana kwamba Washington imeidhinisha pendekezo la uuzaji wa silaha za Taiwan katika mkataba unaogharimu dola milioni 385.