Na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati kule Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili. Jupita Mayaka. Utakayoyasikia katika awamu mwingine ya matangazo: waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga asema raia wa Afrika hawapaswi kugawanyika kutokana na lugha. Vyanzo nchini Burkina Faso vimesema utawala unawazia kurejesha adhabu ya kifo na Katari imesitisha kuwa mpatanishi kati ya kundi la Hamas na Israeli. Popote pale ulipo, karibu tena msikilizaji. Wakati huu ikiwa imesalia miezi mitatu kabla ya uchaguzi wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika. Waziri Mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga, ambaye ni mmoja wa waniaji wa kiti hicho, amesema baadhi ya maswala yatakayoyapa kipaumbele ni maendeleo, njaa, ufisadi na uongozi mbaya, lakini pia kuunganisha bara la Afrika. Kwanini lugha iwe kikwazo barani Afrika? Sijui huyu ni wa anglofoni huyu Frankofon. Ni wafrankofoni waAfrika wanafaa kuchukuliwa kama raia sawa wa bara hili as, lakini mnavyojua kuna historia ya utawala wa kikoloni Afrika. Swali ni je, Afrika ina nafasi gani na itatumiaje maarifa yake katika maendeleo ili kufikia viwango vya mataifa mengine ya ulimwengu? Katika kikao maalum na waandishi wa habari kule Addis Ababa nchini Ethiopia, Raila pia amezungumzia uchaguzi wa Donald Trump kama rais wa Marekani, akisema Afrika iko tayari kufanya kazi naye, lakini ikiwa hakutakuwa na huu ushirikiano, basi Afrika ina marafiki wengine. Raila atarejea nchini humo kufanya mjadala maalum na wagombea wengine, uchaguzi ukitarajiwa Februari mwakani. Nchi ya Somalia imesisitiza kwamba Ethiopia haitakuwa sehemu ya ujumbe mpya wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika, AUSOM, wakati ujumbe ule wasasa, wa sasa wa ATMIS ukitarajiwa kukamilisha majukumu yake mwishoni mwa mwaka huu. Majirani hao wawili wamekuwa katika mzozo tangu Ethiopia mwezi Januari kufikia makubaliano na eneo lililojitenga la Somaliland kukodisha eneo la pwani kwa ajili ya bandari na kambi ya jeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, olivier Nduhungu, uh, Nduhungirehe, kwenye mahojiano na AFP amesema nchi yake inategemea ya Urusi itatoa mafunzo kwa raia wake kwa wataalam wa nishati ya nyuklia, wakati huo pia Moscow ikiendeleza uhusiano mpya wa kidiplomasia na, na kiuchumi na nchi za Afrika. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vyanzo vya mashirika ya kiraia vinasema wapiganaji wa Kodeco wamejiondoa katika vijiji vinne katika himaya ya Jugu kule Ituri. Maeneo hayo ni pamoja na Boate, Koloko moja na mbili, Bandoni na Maboa. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kilohertz, Radio France International. Kwingineko Afrika, chanzo cha serikali kule Burkina Faso kimesema utawala wa kijeshi nchini humo inataka kurejesha adhabu ya hukumu ya kifo ambayo iliondolewa mwaka 2018. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International katika taarifa yake mwezi uliopita lilisema matumizi ya adhabu ya kifo yameenea katika bara zima la Afrika. Mskilizaji, wafanyakazi watatu wa kampuni ya kigeni ya uchimbaji madini inayomiliki mgodi wa dhahabu nchini mali e, wanazuiliwa wakituhumiwa kwa ushahidi wa uongo na ubadhirifu wa mali ya umma, hatua inaokuja huu serikali ya kijeshi ikitafuta udhibiti mkubwa wa sekta ya madini yenye faida kubwa. Nchini Kamerun mili kumi na mbili imeopolewa kutokana na maporomoko ya ardhi yaliyoikumba barabara magharibi mwa nchi hiyo siku ya Jumanne. Wakati wa shughuli ya kutafuta mili zaidi ikiendelea, watu wengi wakiripotiwa kwamba hawajulikani waliko. RFI, sauti za dunia. Ya katika kisiwa cha Mauritius wameanza kupiga kura hii leo katika kinyanganyiro cha uchaguzi ambao kimegubikwa na kashfa ya utumizi wa vifaa ili kusikiliza mawasiliano ya watu kwenye simu katika taifa hilo linalotajwa kuwa na, kuwa ni mojawapo ya demokrasia imara yenye na yenye mafanikio. Na wizara ya mambo ya nje ya Qatar imesema imesitisha jukumu lake kama mpatanishi mkuu wa makubaliano ya kusitisha mapigano na kuachia mateka kule Gaza hadi kundi la Hamas na Israeli zitakapoonyesha nia ya kumaliza vita. Vyama vya wafanyakazi katika shirika la reli la Ufaransa vimeitisha mgomo usiokoma ambao unaweza kutatiza huduma za treni wakati wa likizo ya Krismasi. Kupitia taarifa ya pamoja, vyama hivyo pia vinapanga kufanya mgomo kati ya tarehe ishirini hadi ishirini na mbili mwezi huu kupinga mipango mipya ya serikali katika kutoa huduma. Rais wa Marekani Joe Biden atakutana na rais mteule Donald Trump katika ikulu ya White House siku ya Jumatano, baada ya kiongozi huyo wa Marekani kuahidi kuhamasisha ama kuhamisha madaraka kwa utaratibu kwa chama cha Republican alichoshinda katika uchaguzi miaka minne iliyopita. Trump anarejea baada ya kushinda uchaguzi wa Novemba tano.