Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Corel kwenye awamu ya pili. Bunge la DRC laidhinisha mswada wa kuongeza muda wa hali ya dharura kwa mara ya 85 kwenye majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Tume ya kutetea haki za binadamu yasema Aina ushahidi wa wanajeshi wa Nigeria kuwadhalilisha kingono watoto na wanawake na matokeo ya mwisho Marekani yaonesha rais mteule Donald Trump ana ushindi katika majimbo mia tatu na moja. Hujambo na karibu. Bunge la kitaifa huko DRC limepitisha mswada wa kuongeza muda wa hali ya dharura kwa mara ya 85 kwenye majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo, huku wabunge kutoka maeneo haya wakisisitiza kuhusu ombi la kutaka hali hiyo ifanyiwe tathmini ya kina kama alivyoahidi rais Felix Tshisekedi. Kwa upande wake, naibu waziri wa sheria Samuel Mbemba aliwahakikishia wabunge kuwa tathmini ya hali ya dharura itafanyika mwishoni mwa Novemba. Mumbere Pwanapua ni mbunge wa Kivu Kaskazini, mchaguliwa wa Goma. Anaeleza kwa nini alipinga kuongezwa muda huo. Najua ya kwamba mimi mwenyewe ni mkaaji wa Goma, ni mkaaji wa Nor Kivu na hata nimetembea mpaka Ituri. Tumeelewa ya kwamba etade siege imeshindwa kazi ya kwake, sababu tulipima kufanya evaluation ambayo ile wakati walifanya yenyeba anaita table rond hapa Kinshasa, na watu wote walikamata mpango ya kusema inaomba etat de siege iishe. Lakini kwa mshangao mkubwa, rais hakukamata huo mpango wa kuleve hiyo etat de siege. Mimi kama mbunge naendelea kusema ya kwamba etat de siege ikomeshwe, sababu etat de siege imeshindwa kazi ya kwake. Ni sauti yake Mumbere Bwana Pua, mbunge wakibu wa Kivu Kaskazini mchaguliwa wa Goma alivyozungumza na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Mashirika kama Amnesty International yameshutumu matumizi ya hali hiyo ya dharura kukandamiza sauti zinazopingana na hatua hiyo. Marekani imeeleza masikitiko makubwa kuhusu kukiukwa kwa makubaliano ya kusitishwa vita mashariki mwa DRC, ambapo raia bado wanaendelea kushambuliwa na waasi, Washington ikitaka nchi kuondoa vikosi vyake eneo hilo. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, ambaye anawania kiti cha mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika kwa niaba ya Kenya, amezindua manifesto yake jijini Addis, ambapo amesema kibarua chake cha kwanza ya ikiwa atachaguliwa ni kuimarisha uchumi wa ukanda, kuboresha biashara kati ya mataifa ya Afrika, vilevile miundo mbinu And the infrastructure, Afrika ni kubwa na tuna changamoto katika miundo mbinu ikiwemo barabara na usafiri wa reli, lakini tuna anga ambapo hatuhitaji kujenga chochote, ni kujenga tu viwanja vya ndege na kununua ndege. Ila sasa kuna vikwazo vimewekwa pale, kila nchi ina sheria zake za anga mpaka upate kibali na ulipie Hali hii inafanya usafiri wa anga kuwa ghali mno Afrika, mahali ambapo inahitajika. Na anasema hili ni tatizo ambalo mpaka tulitatue kuendelea mbele. Ni sauti yake Raila Odinga. Wizara ya afya nchini Kenya imethibitisha wagonjwa wengine watatu ambao wameambukizwa mpox, hii ikifikisha jumla ya wagonjwa ambao wameripotiwa kuambukizwa kufikia watu kumi na saba. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Tume ya kutetea haki za binadamu nchini Nigeria imesema uchunguzi wake haujabainisha kuwa jeshi la Nigeria liliwashambulia kwa makusudi wanawake na watoto au kuwalazimisha kuavya mimba wakati wa operesheni dhidi ya wanajihadi kaskazini mwa nchi hiyo mwezi Disemba mwaka 2022. Chad imetuhumu nchi ya Sudan kwa kuwapa silaha na kuwafadhili makundi ya waasi kwa lengo la kusababisha matatizo katika nchi hiyo, amesema msemaji wa serikali Abdulrahman Kolemala. Chad imetaja kundi la waasi wa Zagawa linalofanya shughuli zake eneo la El Fashar kama kundi linaloungwa mkono na Sudan. Kipindi cha kampeni nchini Mauritius kuelekea uchaguzi wa bunge siku ya Jumapili kimetamatika jana, wapiga kura zaidi ya milioni moja wakitazamiwa kitazam, wa kushiriki zoezi hilo. Nchini Marekani, majimbo yaliyokuwa bado kutangaza matokeo yake ya uchaguzi wa rais sasa yamehitimisha zoezi ilo, ambapo rais mteule Donald Trump ana ushindi katika majimbo 301 huku mpinzani wake Kamala Harris akiwa na ushindi katika majimbo 226. Wachezaji wa mpira wa mguu Israel wamewasili nyumbani baada ya kutokea machafuko Amsterdam wakati wa mechi kati ya klabu ya Ajax na Maccabi Tel Aviv, ambapo polisi wa Ulanzi wanathibitisha kuwakamata watu na wawili wakati wa vurugu hizo. Shirika la Afya Duniani WHO limesema nchi hamsini zimetoa tahadhari ya udukuzi unaolenga hospitali, tukio ambalo Marekani imeituumu nchi ya Urusi kwa kuhusika katika tukio hilo ambalo WHO inasema inaweka hatari huduma za afya.