Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya redio in france international caroline coril Kwenye awamu ya pili aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gashagwa anasema hana kinyongo na rais William Ruto hata baada ya kuondolewa madarakani. Rais mpya wa Botswana Duma Boko aahidi kutoangusha raia wa nchi yake, na wagombea urais nchini Marekani Kamala Harris na Donald Trump kwenye kampeni za Lala Salama Awamu ya pili ya matangazo ya RFI Kiswahili. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigadhi Gashagwa amevunja kimya tangu kuapishwa kwa mrithi wake Kindiki Kithure, Gashagwa akisema ana ubaya wowote na rais William Ruto na anamtakia mema. Gashagwa hata hivyo amewataka wabunge kuhakikisha kuwa wanapitisha miswada inayowahusu raiya kutumia kasi waliotumia kumwondoa madarakanihtahtunashid ayeesisi unajua Tunataka tumpatie nafasi hiyo, miaka tatu, zile ahadi alivyoana afanye nini, atimize, si ndio? Ndio arudi kwetu tena, si ndio? So kila mtu apewe nafasi yake, afanye kazi yake, kwa sababu sisi tulitoa ahadi mingi sana. Hata hivyo, Gashagwa anatazamiwa juma lijalo kukata rufaa katika kesi inayopinga kuondolewa kwake madarakani. Shirika la fedha duniani IMF limeonya serikali ya Kenya dhidi ya kupunguza bajeti ya maendeleo, likisema huenda likachangia kushuka uchumi na kufanya vigumu kudhibiti madeni. Aidha, IMF imeshauri serikali kuhakikisha usawa wakati wa kuja na kodi mpya na namna ya kuongeza mapato. Wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imeunda kamati ya ushauri ya kupambana na msambao wa mpox Bukavu, lengo likiwa kuhamasisha jamii kuhusu ugonjwa huo na namna ya kujikinga. Watu kumi na wawili wamewawa kaskazini mwa Darfur nchini Sudan katika mapigano ya RSF huku watu wengine watano wakijeruhiwa, wamesema wanaharakati wa haki za binadamu. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency ya 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Rais mpya wa Botswana, Duma Boko ameahidi atafanya kadri ya uwezo wake kuhakikisha hatoangusha wananchi ambao wamemwamini na jukumu kubwa la kuongoza. Boko ameahidi kutengeneza nafasi za ajira laki tano, ujenzi wa makazi laki moja katika miaka mitano, na pia kupunguza bei ya umeme. Nalipokea jukumu hili zito kwa unyenyekevu mkubwa na hisia nyingi sana. Yaani, hapa sipaswi kuwaangusha au kuwasikitisha wananchi, na hapa kwa moyo wangu wote, kwamba nitafanya kinachowezekana kwa nguvu zangu, ili kutowaangusha na kuwasikitisha wananchi, na siku zote nitatambua kwamba nina majukumu mazito mbele yangu ambayo nimeaminiwa Of the na wananchi wa jamhuri hii boko mwenye umri wa miaka hamsini na nne amechaguliwa katika uchaguzi wa Jumatano ambapo alimshinda rais mokwetsi Masisi. Nchini Guinea, mtawala wa kijeshi na rais wa mpito mamadi Dumbuya amepandishwa cheo mara mbili mwaka huu, hivi majuzi akipandishwa cheo ja jenerali pamoja na wanajeshi wengine kumi na watano walio kwenye serikali yake. Watoto ishirini na tisa nchini Nigeria kati ya umri wa miaka kumi na nne hadi kumi na saba huenda wako umiwa adhabu ya kifo baada ya kufikishwa mahakamani kwa kushiriki maandamano ya Agosti kupinga hali ngumu ya maisha, ambapo wameshtakiwa kwa makosa ya uhaini, uharibifu wa mali na kutatiza amani. Waziri wa ulinzi wa Mauritania Hanina Old Sidi amesema wimbi la wahamiaji wanaovuka kwenda Hispania kutumia nchi hiyo limekuwa tishio la kiusalama, akieleza kuwa hali ya kibinadamu imezorota mno kutokana na wingi wa wahamiaji, wengi wakitokea nchi jirani. Wagombea urais wakuu nchini Marekani, Kamala Harris na Donald Trump, wameendeleza kampeni za mwisho katika baadhi ya majimbo yenye ushawishi mkuu ya North Carolina na Georgia kuelekea uchaguzi wa urais wa Jumanne ijayo, uchaguzi ambapo tayari watu milioni sabini na tano wamepiga kura za awali. Kiongozi wa dini nchini Iran, Ayatola Ali Khamenei, ameapa nchi yake italipa kisasi kwa Israel na Marekani kufuatia shambulizi la Israel kusini mwa Beirut ambapo watu kumi na watano walijeruhi, walijeruhiwa mtu mmoja akipoteza maisha. Israel pia ikithibitisha kudhibiti baadhi ya ngome za operesheni za Lebanon. Shirika la afya duniani WHO limesema watoto wanne ni miongoni mwa watu sita waliojeruhiwa jana katika shambulizi katika kituo cha kutoa chanjo kaskazini mwa Gaza, hali iliyosababisha kusitisha uchumaji wa chanjo hapo. Hiyo jana WHO ilikuwa imeanza kampeni ya pili ya chanjo ya polio eneo la Gaza, ingawaje haijaweka wazi ni nani aliyehusika katika shambulio hilo.