Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. mentlejai baadhi ya taarifa awamu hii ya pili: mgomo wa walimu wa shule za msingi na sekondari wasimamishwa katika baadhi ya miji nchini DRC. Rais mpya wa Botswana Duma Boko aahidi kutimiza ahadi zake za kampeni, na Lebanon yashutumu Israeli kwa kukataa pendekezo la kusitisha mapigano. Karibu tena msikilizaji. Hatimaye walimu wa shule za msingi na sekondari wa shule zinazomilikiwa na serikali ya DRC wamesimamisha mgomo wao uliokuwa umedumu kwa muda wa miezi miwili, wakidai nyongeza ya mishahara yao kwa angalau kuanzia dola mia tano kwa mwezi. Kwa walimu wa ngazi ya chini katika baadhi ya miji kama Butembo, Bukavu katika mkoa wa Kivu Kaskazini na huko Kikwit mkoa wa Kwilu, walimu wametangaza kuwa watarejelea masomo kuanzia Jumatatu ya Novemba 4 mwaka huu. Kamate Muaso Benito ni katibu mkuu wa kamati inayotetea maslahi ya walimu kwenye mji wa Butembo mashariki mwa DRC. Guvernement imetuhakikishia ya kwamba na walimu wote watapata kitu moya ku awa walimu wetu wa primaire kuna kuwa kakale kenye wanatea ka prime de gratuite itakuwa kwa budget hii ya 2024 ni kusema mwezi ya kumi na mbili watakuwa wamerealize vile viwili tunasema tumeamua kurudia shuleni tunachunga mpaka miezi mbili ikiwa miezi mbili naisha na havaya tupa kitu fulani, tunarudia tena kwa greve. Vazazi tunavaambia mutume vatoto ku masomo siku ya kwanja, kila muzazi atayarishe mtoto, sisi walimu sasa tumekuya kufundisha ni sauti yake Kamati Mwaso Benito, katibu mkuu wa kamati inayotetea maslahi ya walimu kwenye mji wa Butembo, mashariki mwa DRC. Shirika la afya duniani WHO limesema hapo jana kwamba zaidi ya watu elfu hamsini wamepokea chanjo wa dhidi ya virusi vya mpox nchini DRC na Rwanda, wakati huu zaidi ya watu elfu moja na mia moja wakiwa wamethibitishwa kufariki kutokana na ugonjwa huo. Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi wa WHO. This week, juma hili, kupitia utaratibu wa ufikiaji na ugawaji aam, dozi laki tisa ya chanjo itatolewa kwa nchi tisa, kwa kuzingatia mahitaji ya afya ya umma na hasa nchi zenye msambao mkubwa wa aina ya clade B. Hii ni hatua muhimu katika kudhibiti mlipuko wa virusi vya mpox. Ni muhimu kusisitiza kwamba utoaji wa chanjo ni sehemu moja tu ya mpango wa kudhibiti Mp. Box. Licha ya kuwa viwango vya upimaji vimeongezeka mwaka huu, ni asilimia kati ya 40 hadi 50 ya visa vinavyoshukiwa kuwa vimepimwa nchini DRC. DRC. Kauli ya WHO inajiri siku moja baada ya kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC, kusema kuwa mlipuko huo bado haujathibitiwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelani mauaji ya raia kufuatia mashambulio ya hivi karibuni ya wapiganaji wa RSF katika jimbo la Al Jazira nchini Sudan, huku akiongeza kuwa baadhi ya vitendo vya wapiganaji hao vinaweza kutafsiriwa kama ukiukaji wa sheria ya kimataifa ya misaada ya kibinadamu kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Nchi ya Botswana hapo jana imempata rais mpya baada ya kuhapishwa kwa wakili wa haki za binadamu Duma Boko, ambaye alipata ushindi dhidi ya rais Mugwetsi Masisi katika hotuba yake Boko akiahidi kutimiza ahadi alizotoa wakati wa kampeni. Foleni ndefu zimeshuhudiwa kwenye vituo vya mafuta hapo jana baada ya mamlaka kule Malawi juma hili kutangaza mgao wa mafuta kutokana na uhaba wa bidhaa hiyo, hali ambayo imesababishwa na ukosefu wa fedha za kigeni. Baraza la mpito nchini Mali limeidhinisha sheria inayoharamisha vitendo vya mapenzi ya jinsia moja, hatua inayofanya taifa hilo kuwa la hivi punde kupitisha sheria hiyo ambayo sasa inasubiriwa kuutiwa saini na viongozi wa kijeshi ambao walitoa madaraka mwaka elfu mbili na ishirini. Waziri mkuu wa Lebanon, Najib Mikati, ameishutumu Israeli kwa kukataa pendekezo la usitishaji mapigano baada ya jeshi la Israeli kushambulia ngome ya kundi la Hezbollah kusini mwa Beirut kwa mara ya kwanza Jumaa hili na kusababisha mauaji ya watu hamsini wa na wawili na kuwajeruhi wengine sabini na wawili. Mashambulio ya Israeli yanajiri siku moja baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kukutana na maafisa wa Marekani kujadili uwezekano wa makubaliano ya kumaliza vita dhidi ya Hezbollah kuelekea uchaguzi wa Marekani juma lijalo. Kwingineko, shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO katika ripoti yake limesema kuwa mauaji ya wanahabari katika mwaka wa 2022 2023 yaliongezeka kwa asilimia 38 na ikilinganishwa na miaka miwili ya nyuma, ambapo wanahabari 162 waliouawa wakati wakiwa kazini. Na mgombea wa urais wa chama cha Republican nchini Marekani Donald Trump ameibua wasiwasi wasi kutokana na madai yake ya uongo kuhusu ulaghai wa kura katika jimbo la Pennsylvania, madai ambayo yanaibua hofu ya kuwa huenda akajaribu tena kubadilisha matokeo ya uchaguzi iwapo atafanya vibaya dhidi ya mpinzani wake Kamala Harris katika uchaguzi wiki ijayo.