Afrika mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Baadhi ya taarifa ni kwamba: mashambulio ya kundi la RSF nchini Sudan yasababisha vifo vya zaidi ya watu 120; kampeni kuelekea uchaguzi wa bunge nchini Senegal kung'oa nanga rasmi hivi leo; na Iran yasema itajilinda baada ya mashambulio ya Israeli kuwa wanajeshi wake wanne karibu msikilizaji. Nchini Sudan, wanaharakati wamedai kuwa kundi la RSF lilitekeleza mauaji ya takriban watu 124 siku ya Ijumaa katika kijiji kimoja katika jimbo la el Gezira, mauaji ambayo wametaja kuwa mabaya zaidi tangu kuanza kwa vita mwezi Aprili mwaka jana. Wanaharakati hao wanasema tangu kamanda Abu Gwala Kikal kuasi kundi la RSF na kujiunga na upande wa jeshi wikendi iliyopita, RSF imekuwa ikifanya mashambulizi ya kulipiza kisasi katika jimbo hilo anakotokea kamanda huyo. Katika taarifa RSF imeitumu jeshi kwa kuwapa silaha raia katika jimbo la El Gezira, pamoja na kutumia vikosi chini ya Kikal, tuhuma ambayo jeshi halijazungumzia hadi sasa. Na katika mazingira hayo ya mashambulizi ya RSF takriban visa 36 vya ubakaji vimeripotiwa katika mji wa Rufaa katika jimbo la Al Jazira katika kipindi cha siku tano zilizopita, kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya kiraia, wakati huu RSF ikitumiwa kutekeleza mashambulizi ya kulipiza kisasi ambayo yanakiuka haki za binadamu. Nchini Kenya, msikilizaji, tatizo la ukosefu wa ajira imedhihirika hapo jana baada ya maelfu ya watu kujitokeza katika jumba la KICC kuwasilisha maombi yao kwa ajili ya nafasi elfu tatu za ajira katika eneo la mashariki ya kati zilizotangazwa. Kwa mujibu wa ofisi ya kitaifa ya takwimu hadi kufikia mwisho mwaka uliopita Asilimia 5.7 ya Wakenya sawa na Wakenya milioni tatu walikuwa hawana ajira, idadi ambayo imeendelea kuongezeka. Kule nchini DRC, mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC imeanza kampeni yake ya kutoa kutoa taarifa kuhusu fidia kwa waathiriwa katika kesi ya Bosco Ntaganda huko Bunia, jimboni Ituri. Kulingana na afisa wa habari wa mahakama hiyo Mago Telesco, lengo la mchakato huo ni kuwafikia wale wote wanaostahili kulipwa fidia katika kesi hiyo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nchini Senegal, kampeni kuelekea uchaguzi wa wabunge wa mapema wa mwezi Novemba tarehe uh, 17 zinaanza rasmi hivi leo, wakati rais Bassirou Diomaye Faye akitoa wito kwa wananchi na wanasiasa kujiepusha na matamshi yanayoweza kuchochea ghasia ya ili kuhakikisha mchakato huo unafanyika kwa njia ya utulivu. nchini Cote Divoir, Jean Louis wa chama cha PDCI PDC, jumaa hili ametangaza nia ya kugombea urais katika uchaguzi wa Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tano, tangazo linalokuja wakati rais wa chama chake Tijane Tiam akiendeleza harakati za kuhamasisha raia kujisajili kuwa wapiga kura. Serikali ya Ghana hapo jana imekanusha ripoti ya shirika la habari la Reuters kuhusu wanajihadi wa Burkina Faso kutumia eneo la kaskazini mwa nchi hiyo kuendeleza shughuli zao na badala yake Wizara ya Usalama nchini Ghana imesifia juhudi zake za kikanda na kimataifa katika kukabiliana na ugaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Andrii Sibiga hapo jana amekutana na mwenzake wa Misri Badir Abdel Ati jijini Cairo kama sehemu ya ziara yake katika nchi za zinazozungumza Kiarabu barani Afrika, ziara yake ikilenga kuuza mpango wa Kiev kumaliza vita na Urusi. Waziri Sibiga amezuru nchi za Oman na Angola na anatarajiwa kuzuru Afrika Kusini hivi leo baada ya kuzuru Misri. RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Iran imesema hapo jana kwamba itajilinda baada ya mashambulio ya anga ya Israeli kuwa wanajeshi wanne na kuzidisha hofu ya kuenea kwa vita katika eneo la mashariki ya kati, Israeli ikionya Teheran kuwa italipia gharama kubwa iwapo itajibu mashambulio hayo. Mashambulio ya Israeli ya kulipiza kisasi dhidi ya Iran yanajiri hata baada ya ziara ya hivi punde ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kujaribu kushinikiza usitishaji wa vita katika eneo hilo la mashariki ya kati. Mamlaka za Ufaransa hapo jana zimetangaza kuongeza mda wa kafyu katika eneo la karibia la Guadelupe, wakati huu eneo hilo likikumbwa na machafuko mapya ambayo yameendelea kwa wiki kadhaa sasa, kupinga kupanda kwa gharama za maisha. China imekashifu hatua ya hivi punde ya mauzo ya silaha za Marekani nchia katika kisiwa cha Taiwan, huku ikiapa kuchukua hatua zote muhimu ili kusisitiza mamlaka yake katika kisiwa hicho.