Saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI minslet ijai awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Baadhi ya taarifa: nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaanza kampeni ya utoaji chanjo dhidi ya ugonjwa wa Mpox; raia wa Tunisia kushiriki zoezi la kumchagua rais hivi leo; na Umoja wa Mataifa waendelea kusisitiza usitishaji wa mapigano kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Karibu tena msikilizaji. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo imekuwa kitovu cha maambukizo ya ugonjwa wa Mpox hapo jana imeanza kampeni ya kutoa chanjo ya ugonjwa huo katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Kusini, baada ya kampeni hiyo kucheleweshwa kutokana na ukosefu wa vifaa muhimu. Waziri wa afya Samuel Roja Kamba amesema kampeni hiyo inalenga maeneo machache yaliyoathirika, uh, kutokana na uchache wa chanjo Tunatoa chanjo ili kuanzisha kampeni, lakini baadaye tunashuka Kivu Kusini. Kwa kweli, Kivu Kusini ndio kipaumbele chetu cha kwanza. Jumapili watu watakuwa wamepewa chanjo. Haitakuwa chanjo ya jumla, ndio maana mkakati wa kuwapa chanjo walioathirika zaidi, na baadaye watu walio hatarini kupata maambukizo, na kisha baadaye tutafanya kampeni katika vijiji vilivyoguswa sana. Tangu mwaka kuanza DRC imeripoti maambukizo mapya zaidi ya elfu thelathini na vifo mia tisa themanini na nane kutokana na ugonjwa wa mpox. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron hapo jana, kando ya mkutano wa nchi zinazozungumza Kifaransa, wamesisitiza haja ya kushughulikia chanzo cha ukosefu wa usalama katika eneo la Maziwa Makuu kupitia hatua madhubuti na kuunga mkono michakato ya kikanda. Shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza Kifaransa, OIF hapo jana limelaani ukiukwaji wa sheria za kimataifa na uhuru wa mipaka ya nchi DRC pia ikilaani ghasia zinazotekelezwa na makundi yenye silaha dhidi ya raia na taasisi za kitaifa, hali inayolemaza juhudi za amani zinazofanywa katika taifa hilo. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF Jumaa hili katika ripoti yake limeelezea juu ya hali mbaya ya kiafya inayoshuhudiwa katika eneo la Dafu Kusini, ambapo akina mama na watoto wameendelea kufariki kutokana na ukosefu wa huduma muhimu za afya hali hii ikichangiwa na vita vinavyoendelea nchini humo. Serikali ya Ethiopia imewapeleka wanajeshi wake katika jimbo la Amhara, eneo ambalo limeendelea kukumbwa na uasi wa wapiganaji wenye silaha wafano kwa zaidi ya mwaka mmoja tangu serikali ilipotangaza hali ya hatari. Vyanzo vya usalama vimeambia shirika la habari la AFP kwamba watumishi kadhaa wa umma wanaoshukiwa kushirikiana na wapiganaji hawa wafano wamekamatwa pia. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 15 215 kHz, Radio France Internationale. Raia wa Tunisia hivi leo wanashiriki kwenye uchaguzi ambao rais Kais Saied, ambaye hana upinzani mkali anatazamiwa kuibuka na ushindi. Hii ikiwa ni miaka mitatu tangu rais Saied kujilimbikizia madaraka na kulivunja bunge. Vituo vya kupigia kura vinatazamiwa kufunguliwa kuanzia saa mbili asubuhi hii na kufungwa saa kumi na mbili jioni, huku matokeo ya awali ya uchaguzi huo yakitarajiwa kutolewa kabla ya siku ya Jumatano kwa mujibu wa bodi ya uchaguzi nchini humo. Kiongozi wa kijeshi wa Bukina Faso, Kapteni Ibrahim Traure, katika maadhimisho ya miaka miwili tangu wa utawala wake hapo jana, amezungumzia jaribio la hivi karibuni la mapinduzi dhidi ya utawala wake, ambapo amesema kuwa wahusika wote watakabiliwa kisheria, wakati pia akitaka mtangulizi wake Luteni Kanali Paul Henri Damiba ambaye kwa sasa yuko uhamishoni jijini Lome kurejeshwa nchini humo. Nchi ya Ivory Coast imeitaka shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza kifaransa OEF kuanzisha mazungumzo na nchi za Mali, Burkina Faso na Niger ambazo kwa sasa zimeondolewa wanachama, wito unaotolewa baada ya Guinea kurejeshewa wanachama wake kwenye shirika hilo RFI. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kumalizika kwa machafuko kuelekea maadhimisho ya mwaka mmoja tangu shambulio la kundi la Hamas la Oktoba 7 nchini Israeli hapo kesho, shambulio ambalo limesababisha kuenea kwa vita katika eneo la Mashariki ya Kati. Guterres aidha ameelezea wasiwasi wake juu ya vita vilivyoanza kati ya Hamas na Israeli kuenea nchini Lebanon na wakati hayo yakijiri, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hapo jana ametoa wito wa usafirishaji wa silaha nchini Israeli kwa matumizi katika eneo la Gaza kusitishwa huku pia akikosoa hatua ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kutuma vikosi vyake kwa ajili ya operesheni ya ardhini nchini Lebanon. Na rais wa China Xi Jinping amemwambia mwenzake wa Korea kaskazini kwamba anatumai uhusiano kati ya nchi zao utazidi kuimarika, kauli aliyotoa wakati viongozi hao wakibadilishana jumbe za kupongezana kwa miaka 75 ya ushirikiano wa kidiplomasia kati ya nchi zao mbili. Matangazo haya ya msikilizaji yanakuja moja kwa moja kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya.