Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corel Kwenye awamu ya pili, shirika la afya duniani laidhinisha kipimo cha haraka kubaini uwepo wa virusi vya Mpox. Kongamano la 19 la mataifa ya Francofoni hutamatika leo, rais Macron akisii kuto kuwepo upendeleo katika utatuzi wa mizozo. Na Israeli yazidisha mashambulizi nchini Lebanon, idadi ya vifo ikiwa imevuka watu elfu mbili. Hujambo, na karibu. Mataifa mbalimbali ya Afrika hasa ya mashariki ya kati yanapoendelea kushuhudia ongezeko la maambukizi ya Mpox ikiwemo Kenya, ambayo wizara ya afya imetangaza kuwa sasa watu kumi na wawili wameambukizwa. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha kipimo cha haraka kubaini iwapo mtu ameambukizwa. Florence Kibuva anaeleza. WHO imesema kifaa hicho kitasaidia kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo ambao shirika hilo lilitangaza kuwa ni janga la dharura la kimataifa. Kifaa hicho kinaweza kutumiwa na mtu anayeshukiwa kuambukizwa kufanyiwa vipimo kutoka kwa vinasaba vya ngozi au kutoa majimaji katika eneo lililoathiriwa. Hatua hii itamaliza utaratibu wa sasa ambapo vipimo lazima vipelekwe kwenye maabara na mgonjwa au mtu anayeshukiwa kuambukizwa kusubiri kwa siku kadhaa kabla ya kufahamu matokeo. Ukosefu wa vifaa vya kufanya vipimo umekuwa miongoni mwa changamoto kubwa zinazorudisha nyuma mataifa ya Afrika kupambana na ugonjwa huo ambao umeathiri zaidi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu zaidi ya mia sita wamepoteza maisha mwaka huo. Katika hatua nyingine, Rwanda ambayo ilikuwa nchi ya kwanza kuanza kutoa chanjo ya mpox mwezi Septemba inatarajiwa kupokea chanjo elfu tano mpaka sasa kwa mujibu wa kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika. Si, watu zaidi ya 800 wamepoteza maisha katika nchi mbalimbali mbali barani Afrika huku maambukizi hayo yakiripotiwa katika nchi 16. Kwingineko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo imekuwa kitovu cha maambukizo ya ugonjwa wa Mpox sasa inaanza leo kampeni ya chanjo ya Mpox katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Kusini, siku tatu baadaye ya muda uliopangwa, baada ya kampeni hiyo kucheleweshwa kutokana na ukosefu wa vifaa muhimu. Wakazi wa Kale Kivu, Kusini nchini DRC wameitaka serikali kukarabati barabara ya RN2 inayounganisha Bukavu na Goma kupitia Minova, hii kupunguza utegemezi wa usafiri wa majini, ikijiri baada ya watu zaidi ya ishirini kupoteza maisha katika ajali ya boti hivi majuzi katika ziwa Kivu. Rwanda inaendelea kutekeleza masharti magumu katika mapambano dhidi ya mlipuko wa Marburg ambao umesababisha vifo vya watu kumi na moja. Tahadhari ya usafiri iliyotolewa jana kwa abiria wanaosafiri kwenda sehemu tofauti inasema watalazimika kufanyiwa ukaguzi na vipimo kadhaa kuhakikisha hawawi tishio kwa watu wengine. RFI Goma, 98.0 FM. Mkutano wa 19 wa wa nchi wanachama wa shirika la mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, Francophonie, unatamatika leo, viongozi wa nchi wanachama wakiwa wamejikita katika mustakabali wa lugha ya Kifaransa, maendeleo ya kidijitali na migogoro mikubwa ya kimataifa ya sasa. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huo kaskazini mwa Ufaransa, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amewataka viongozi wa dunia kuzingatia maendeleo ya kidijitali na kuepukana na hotuba zenye kuchochea chuki. La Francophonie est un espace d'un. Francophonie ni nafasi ya ushawishi ya kidiplomasia inayoturuhusu kukumbatia changamoto za karne hii. Na sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunaweza kuelewa mabadiliko ya kiteknolojia. Kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa, inabidi kuendeleza uwezo wetu wa majadiliano kupitia utaratibu wa kidijitali katika kuwahimiza wananchi wetu e na, ni sisi pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunapaswa kupambana na kuenezwa mitandaoni, kupambana na hotuba za chuki na ubaguzi wa rangi, pia kupambana na hotuba zenye kupinga Wayahudi. Ni sauti yake rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Maurisha zinatazamiwa kushiriki uchaguzi wa bunge Novemba 10. Ofisi ya rais imetangaza hapo jana. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia makosa ya uhalifu wa kivita ICC imewaka wazi amri za kukamatwa kwa raia sita wa Libya wanaoshukiwa kuwa sehemu ya ye, ye kundi yenye silaha kwa jina Kania ambalo limekuwa likifanya mauaji katika mji wa Tarhuna RF. Mlipuko imeendelea kusikika mapema leo maeneo ya kusini mwa Beirut baada ya jeshi la Israel kuwataka wakazi wa miji karibu 30 kuondoka wakati inaendelea na mashambulio yake. Wizara ya afya ya Lebanon ikithibitisha mashambulio haya, imesema watu zaidi ya elfu mbili wamewawa tangu Israel kuanza kuishambulia nchi hiyo. Wakati huo huo, wapiganaji wa Hamas wakisema kuwa kamanda wake Tulkarem ni miongoni mwa watu waliouawa jana katika shambulizi la anga la Israel katika eneo la ukingo wa Magharibi Israel