Saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, awamu hii ya pili ya matangazo yetu. Baadhi ya taarifa: ujumbe kutoka Tigray nchini Ethiopia wazuru DRC na kukutana na mshindi wa tuzo ya amani daktari Denis Mkwegi. Waziri wa zamani nchini Senegal afungwa jela kwa makosa ya ubadhirifu na utakatishaji fedha. Na Israeli endeleza misururi ya mashambulio dhidi ya kundi la Hezbollah la nchini Lebanon. Karibu tena msikilizaji. Ujumbe wa viongozi kutoka eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia, huko zirani nchini DRC ambapo umekutana na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, daktari Denis Mukwege, ambaye walimwomba awasaidie katika kutoa huduma kwa wanawake waliodhalilishwa kingono wakati wa vita iliyodumu miaka miwili kwenye taifa hilo la pembe ya Afrika. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William Basimike alitutumia ripoti ifuatayo. Ekram Abdelwase ni mratibu wa asasi ya kiraia inayoitwa Imagine Ethiopia katika eneo la Tigray. Wanawake zaidi ya elfu moja walibakwa, ubakaji ulitumika kama silaha ya vita. Hata hivyo, tunao wanawake ambao wanashindwa kuzungumza kile ambacho walipitia mikononi mwa watekaji wao Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mnamo mwaka 2018 alichoita kuwa tabia inayolenga kutumia ubakaji kama silaha ya vita duniani. Mateso haina mpaka. Unajua, kama kwa Tigray mambo mabaya yametokea kwa wamama, na matumaini yetu ni kusema usikuwe hata mama moja Tigray ambaye atakosa matunzo, matunzo ya kimwili, matunzo ya kimawazo, kusaidiwa kiuchumi na kupata haki yake. Eneo la Tigray ni mmoja wa maeneo yaliyoshuhudia vita kwa karibu miaka miwili ambapo mamia ya wanawake na wasichana walibakwa. William Basimike, Bukavu, erefi Kiswahili. Kwingineko nchini humo, akiwa mjini Goma, naibu mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa ya kushughulikia wakimbizi na anayehusika na maswala ya ulinzi Ruven Menikdiwela ameahidi kuwashika mkono raia waliokimbia makazi yao na wa kimbizi, na wakimbizi pamoja na kwa kuhusika katika kutafuta suluhu ya kudumu itakayokuwa na faida kwao. Wizara ya afya nchini Rwanda imethibitisha maambukizi ya kwanza ya virusi vya Marburg bila hata hivyo kutoa idadi ya walioambukizwa virusi hivyo hatari wizara hiyo inasema inachunguza ili kufahamu kitovu cha maambukizi ya ugonjwa huo ambao unafanana na Ebola huku ikisisitiza kuwa wagonjwa wanaendelea kupatiwa matibabu. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz, Radio France Internationale. Nchini Senegal, waziri wa zamani aliyehudumu katika serikali iliyopita Lat Diop amefungwa jela kwa makosa ya ubadhirifu na utakatishaji fedha. Wakili wake ameambia AFP Diop anakuwa waziri wa kwanza katika serikali iliyoondoka ya Rais Makisal kufungwa chini ya serikali mpya ya Rais Basiro Dumai Fai na waziri wake mkuu Usman Sonko, ambao wameapa kutafuta uwajibikaji kutoka kwa utawala uliopita. Waziri wa fedha nchini Zambia, Situmbeko Msokotwane amesema kuwa nchi hiyo inalenga kuona uchumi wake ukikua kwa asilimia 6.6 mwaka ujao, tofauti na utabiri wa asilimia 2.3 mwaka huu, kauli anayoitoa wakati taifa hilo likijaribu kujikwamua kutokana na ukame mbaya zaidi katika historia ya taifa hilo. Siku chache kabla ya uchaguzi wa urais, bunge la Tunisia limeidhinisha sheria inayoiondolea mahakama nchini humo mamlaka ya kusuluhisha mizozo ya uchaguzi, hatua ambayo imeonekana kuongeza wasiwasi kwa miongoni mwa wapinzani ambao wanahisi huenda uchaguzi ukakumbwa na udanganyifu ili kumsaidia Rais Kais Saied kusalia madarakani. RF. Israeli imeendeleza misururi ya mashambulio nchini Lebanon mapema leo, mashambulio ambayo jeshi la Israeli linasema yalilenga makao makuu ya Hezbollah katika mji wa Beirut. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amewaambia viongozi wanaohudhuria mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York kwa Israeli itaendelea kupigania usalama wa raia wake 7, siku moja baada ya shambulio la Hamas la Oktoba 7 Hezbollah Hezbolah ilianzisha mashambulio dhidi ya Israeli na kuwalazimu zaidi ya Waisraeli elfu sitini kwenye mpaka kaskazini kukimbia makazi yao na kuwa wakimbizi ndani ya nchi yao. Nimekuja hapa leo kusema kwamba imetosha. Niliwaambia raia wa Lebanon juma hili waondoke kwenye mtego ambao wamewekewa na Hezbollah. Hezbollah ikiendelea kuchagua vita, Israeli haina budi. Na Israeli ina kila haki kukabili tishio hili na kuwarejesha raia wetu kwenye makazi yao, na hicho ndicho tutakifanya. Waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, akiwa nchini Ubelgiji hapo jana, amesema kwamba kanisa linapaswa kuomba msamaha kutokana na matendo ya unyanyasaji wa kingono wa watoto yaliyofanywa na makasisi nchini humo. Hata hivyo, waziri mkuu Alexander de Croo alisema kwa maneno pekee hayatoshi.