Saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. mentlet ijai, awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, baadhi ya taarifa: Rais wa Kenya William Ruto aagiza uchunguzi kufanyika kufuatia mkasa wa moto katika shule moja ya nchi ya msingi nchini humo; raia, raia wa Algeria kushiriki katika uchaguzi wa urais hivi leo; na mahakama ya ICC yafuta kesi dhidi ya aliyekuwa kiongozi wa kisiasa wa kundi la Hamas Ismail Haniyeh. Karibu tena nchini Kenya. Rais William Ruto ameagiza uchunguzi kufanyika huku pia akitangaza siku tatu ya maombolezo ya kitaifa kufuatia mkasa wa moto katika bweni la shule ya msingi ya Hillside Ndarasha katika kaunti ya Nyeri, ambao hadi sasa umesababisha vifo vya watu wanafunzi 18 huku wengine zaidi ya 25 wakijeruhiwa wa vibaya. Kipindi cha maombolezo kinatarajiwa kuanza siku ya Jumatatu, Septemba 9 hadi Jumatano, Septemba 11. Mwanahabari wetu Victor Moturi alifika katika eneo la mkasa na kutuandalia ripoti ifuatayo. Ni kilio cha wazazi baada ya kuruhusiwa kuitazama miili ya watoto wao waliofariki kwenye mkasa wa moto ulioteketeza bweni katika shule ya msingi ya Hillside Endarasha kaunti ya Nyeri nchini Kenya. Hata hivyo, baadhi ya wazazi kwenye shule hii hawajafanikiwa kuwapata wanao tangu tukio la mkasa siku ya ijumaa alfajiri. Gladys Nyambura ni mmoja wa wazazi pigiwa simu usiku kaambiwa hiru saidi meshomeka domu ya boys, lakini disia ya amekuja kutuambia anaenda kutushirikia tugoje. Nyambura anasema kuwa atazidi kusubiri hadi atakapompata mwanae. tuliambiwa kuna watoto wametoroka usiku huo, kashesho ni ka grade 8 tunagoja tusikie kama nikamoja kale kametorokea nje, lakini sicho moto huo Una kisiwa kwanza katika mojawapo ya bweni la wavulana na kusambaa huku, zaidi ya wanafunzi 17 wakifariki na wengine 14 wakipata majeraha mabaya. Takriban wanafunzi sabini hawajulikani waliko hadi sasa. Anton Mushiri ni afisa katika shirika la Msalaba Mwekundu, washughulikia kwa hali ya mashauri na kisha baadaye kuelekeza kwenye hospitali. Wanaelekezwa hospitalini si kwa sababu wako na majeraha ambayo yanaonekana, lakini kwa sababu wako na jeraha ya mafikira. Naye rais wa Kenya Daktari William Ruto ametangaza siku tatu za maombolezi na maombi ya kitaifa kwa wanafunzi waliofariki na wengine kujeruhiwa. Chanzo cha moto huo hakijajulikana huku serikali ikianzisha uchunguzi. a Victor Muturi Nyeri, RFI Kiswahili. Nchini Uganda, wadau wanaohusika katika mradi wa uchimbaji wa mafuta wa Kingfish wameonekana kutikisika baada ya ripoti mpya kuhusu hali ya uhifadhi wa mazingira katika eneo hilo, ambapo ripoti hiyo imebainisha kuenea kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, ikiwemo unyanyasaji wa kimapenzi. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu misaada ya kibinadamu, OCHA, limesema zaidi ya watu laki saba nchini Sudani Kusini wameathirika na mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa shirika hilo likionya idadi hiyo kuongezeka wakati wa taifa hilo linaposhuhudia mafuriko mabaya zaidi katika kipindi cha miongo kadhaa. Nchini Ethiopia, chama cha TPLF kimekanusha tuhuma kuwa kinapinga makubaliano ya amani ya Pretoria na kutaka tuhuma, kutaja tuhuma hizo kuwa za uongo kupitia mmoja wa afisa wake aliyehusika katika mazungumzo ya kupatikana kwa makubaliano hayo. TPLF imesisitiza kujitolea kwake kuheshimu mkataba huo. RFI Goma tisini na nane nukta sifuri FM. Raia wa Algeria wanashiriki katika uchaguzi wa urais vileo, katika uchaguzi ambao rais wa sasa Abdelmadjid Tebboune anatarajiwa kuchaguliwa kwa muhula wa pili, ripoti zikieleza kuwa tayari takriban raia takriban laki nane waishio ughaibuni wameanza kupiga kura zao. Hali ya mafuriko katika eneo la Afrika Magharibi imesababisha karibu watu laki tisa na elfu hamsini kuyama makazi yao. Aidha, shirika la kimataifa linalo angazia maswala ya watoto Save The Children limesema kuwa hali hiyo pia imeathiri masomo ya watoto. Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC pamoja na shirika la afya duniani WHO hapo jana zimezindua mpango wa kukabiliana na msambao wa ugonjwa wa mpox, ushirikiano unaolenga kuimarisha uwezo wa mataifa ya Afrika kudhibiti ugonjwa huo na kuokoa maisha. RF. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC hapo jana imefuta kesi dhidi ya aliyekuwa kiongozi wa kisiasa wa kundi la Hamas Ismail Haniyeh aliyeuawa Julai 31 jijini Teheran katika shambulio linalodaiwa kutekelezwa na Israeli. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ametoa wito kwa washirika wake wa magharibi kuiruhusu nchi yake kutumia makombora ya masafa marefu kulenga maeneo nchini Urusi katika jitihada za kuishinikiza Mosco kusitisha vita. Jaji katika mahakama ya jijini New York nchini Marekani ameagiza kucheleweshwa kwa kesi ya ulaghai inayomkabili rais wa zamani Donald Trump ambapo sasa hukumi ya kesi hiyo itatolewa baada ya uchaguzi wa Novemba tano mwaka huo, hatua ambayo jaji huyo anasema inalenga kuepusha tafsiri ya kesi hiyo kuchochewa kisiasa, ikizingatiwa kuwa Trump ni mgombea wa Republican katika uchaguzi huo. Na rais wa Brazil Luis da Silva amemfuta kazi waziri wake husika na maswala ya haki za binadamu Silvio Almeida kufuatia tuhuma za kuwanyanyasa kimapenzi wanawake kadhaa akiwemo waziri mwenzake.