Saa moja na nusu Afrika kati, ani ya kati. Msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Naam msikilizaji, tumekuandalia mengi tu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba misaada zaidi ya kibinadamu kuruhusiwa kuingia nchini Sudan. Marek, uh, uchaguzi wa mitaa waahirishwe nchini jamhuri ya Afrika ya kati, wakati JF Kennedy Jr kule Marekani akitangaza kumuunga mkono Donald Trump. Tuanza na taarifa kwamba waasi wa M23 wameripotiwa kuanza kuwatoza kodi madereva wa masafa marefu kutoka shilingi dola elfu moja mia nne na hamsini hadi mia saba na hamsini katika maeneo wanayodhibiti mkoani Kivu Kaskazini. Waasi hao wanadaiwa kuweka vizuizini barabarani ni kuwalazimisha madereva hao kuwapa kodi katika maeneo ya Kanyabayonga, Ruchuru hadi Goma na pia Goma, Kisanga na Kirumba kule Ruchuru. Hili limechangia hofu miongoni mwa madereva hao wa masafa marefu. Serikali ya Rwanda, Tume ya Umoja wa Afrika na Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi, jana zimekubaliana kwamba Rwanda itaendelea kuwapokea wakimbizi wanaokimbia na kukwama katika pwani ya Libya, mkataba ambao ulianza mwaka elfu mbili na kumi na tisa na sasa unatarajiwa kudumu hadi mwishoni mwa mwaka ujao. Jeshi la Marekani limetangaza kutoa magari zaidi ya kivita kwa polisi wa Kenya wanaoendelea kulinda amani kule Haiti na kupambana na magenge ya wahalifu ambayo yametishia usalama wa taifa hilo. Yakijara haya, serikali ya Kenya kupitia waziri wake wa afya Dibora Barasa imetangaza mgonjwa wake wa pili wa ugonjwa wa mpox, ambaye ni dereva wa malori ya masafa marefu. Alikuwa anatoka nchini Uganda kupitia mpaka wa Busia kule Malaba. Dereva huyo pia, kwa mujibu wa maelezo ya serikali ya Kenya, ana historia kusafiri kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa ambalo limeathirika zaidi na ugonjwa wa mpox. Marekani ambaye ni mpatanishi mkuu wa upande hasimu nchini Sudan amesema wamefanikiwa kupata mwafaka zaidi kupitia mazungumzo ya Jeneva kuendelea kutoa huduma za kibinadamu kwa raia walioathirika nchini Sudan. Marekani hata hivyo imesema upande wa jeshi kutohudhuria mazungumzo ya Jeneva kumelemaza baadhi ya hatua ambazo zilistahili kuchukuliwa. Na aliyekuwa waziri wa fedha na mkosoaji mkubwa wa serikali ya Eritrea ambaye ni Baharani Aberehe ameaga dunia akiwa jela baada ya kufungwa kwa miaka sita bila kufungulia mashtaka, imesema familia yake. Behane alikuwa waziri wa fedha kwa kipindi kirefu kabla ya kuendelewa katika nafasi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na mbili baada ya kutofautiana na Rais Isayas Ifariki, na alifungwa jela baada ya kuchapisha kitabu chenye jina rais wa kimla, akirejelea Rais Isayas. RFI Nairobi 89.9 FM na msikilizaji, hivi sasa kule Bujumbura, Burundi ni saa moja na dakika 36. Tunasikika vyema tu kule jijini Bujumbura. Utawala wa kijeshi nchini Mali umetangaza hali ya dharura ya kitaifa kutokana na mafuriko makubwa ambayo yamesababisha vifo vya watu mia moja mia mbili kumi na saba tangu mwezi Juni, watu wengine zaidi ya elfu arobaini na saba wakilazimika kuhama makwao. Uchunguzi wa kituo cha Ufaransa cha Mediapart umebaini kwamba rais wa Chad Mahamad Idris Debi anamiliki mali zaidi ya euro milioni thelathini nchini Ufaransa, uwekezaji mwingi ukisemekana kwamba umewekezwa katika nyumba na rais huyo wa Chad. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya umeeleza kuguswa na taarifa kuhusu vikosi vilivyo jihami kupanga kutumia vurugu kutaka kuchukua udhibiti wa benki kuu ya Libya, hali ya usalama ikiendelea kuzorota katika taifa hilo. Mamlaki nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati zimetangaza kuahirisha uchaguzi wa serikali za mitaa hadi Aprili mwaka ujao, kutokana sababu za ukosefu wa fedha. Awali uchaguzi huu ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Mamlaka nchini Ujerumani zimedhibitisha zime vifo vya watu watatu wa ambao wameshambuliwa kwa kisu wakati wa tamasha katika jiji la Solgen. Polisi kwa sasa anamsaka mshukiwa wa mauaji hayo. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi anamtaka Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin ili kumaliza vita. Amesema hayo katika ziara yake jijini Kiev. Mwanasiasa wa Marekani Robert Francis Kennedy amesitisha azma yake ya kuwania urais na kutangaza kumuunga mkono mgombea wa chama cha Republican Donald Trump. Hatua yake inadaiwa itachangia ushindani mkali kati ya Donald Trump na Kamala Harris wa chama cha Demokrat ya kijeria hayo. Marekani imesema mazungumzo ya kutafuta mwafaka wa kusitisha vita kule Gaza yanayofanyika Misri yamepiga hatua na yanatarajiwa kuendelea hivi leo, wakati huu washirika wa Israeli na Hamas wakishinikiza kumalizika kwa vita.