Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International, Caroline Corel tuliyokuandalia katika awamu ya pili. Uasi wa M23 wa huteka mji wa kimkakati wa Kanyabayunga nchini DRC. Polisi nchini Burkina Faso wawatawanya waandamanaji wanaotaka ubalozi wa, wa ufaransa kuhamishwa na Umoja wa Mataifa waonya kuhusu kufurushwa kwa wakazi zaidi katika eneo la Gaza. Hujambo na karibu. Mji wa Kanyabayonga wilayani Lubero nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umedhibitiwa tangu jana jioni na uasi wa M23 ambao umezidi kufanya mashambulizi nchini humo. Huko, kwa kuhofia maisha yao, baadhi ya raia umeripotiwa kuondoka kijijini humo kuelekea jijini Kirumba na mji wa Butembo mkoani Kivu Kaskazini. Huyu hapa raia wa mji huo wa Kanyabayonga. Ndani ya mji wa Kanyabayonga kuna wakaaji wadogo sana kabisa waliobaki mahali hapa, na waasi waliingia wakati wale wakaaji wadogo walikuwa pale, na mpaka sasa wako hapa, ila wengi kabisa wakaaji walijielekeza aa za, za Taina Kihumba na mahali pengine. Ndiyo sisi tunajua kama baba wetu tu ni gavumenti. Kuna jambo ambalo tuliendelea tu tulizungumzia tangu zamani, askari kabisa wanachapa kazi na wanajaribu kupigana, ila shida ambayo sisi Wakongomani tumeliona na sisi wakazi ni kwamba viongozi ndio wameongoza waaskari vibaya. Siku ya Halamisi, miji ya Miriki na Kimaka ilitekwa na waasi hao wa m ishirini na tatu. Raia wa Rwanda waishio nchi za kigeni sasa wanaweza kutuma maombi ya kupata vitambulisho vya kitaifa na pasipoti kutumia ofisi za ubalozi katika nchi tofauti, imesema kitengo cha uhamiaji nchini humo. Mamlaka ya takwimu nchini Uganda imesema idadi ya watu nchini humo imeongezeka na kufikia watu milioni arobaini na tatu na laki tisa kwa mujibu wa sensa iliyofanyika mwezi Mei ambayo matokeo yake yanatazamiwa kutangazwa rasmi hivi karibuni. Nchini Kenya, mrengo wa upinzani Azimio la Umoja one Kenya umetishia kuishtaki serikali katika mahakama ya kimataifa ya kushughulikia uhalifu wa kivita ICC kwa mauaji ya waandamanaji zaidi ya 20 na polisi kutumia nguvu kuwadhibiti waandamanaji waliokuwa wanapinga mswada wa fedha uliopendekeza nyongeza ya kodi ambao sasa rais William Ruto ameagiza kufutiliwa mbali. Kiongozi wa chama cha a chama tanzo cha Azimio Kalonzo Musyoka amesema ukiukaji wa sheria ulishuhudiwa katika maandamano haya na ni uhalifu dhidi ya binadamu. Tunaratibu kila kesi na pia kuangalia upya swala la ICC na mara hii tunawaeleza kwa undani, unyama umefanyiwa wa Kenya watu 39 bado hawajulikani waliko. Chama cha mawakili nchini Kenya kikituhumu vyombo vya usalama kwa utekaji. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz, Radio France Internationale. Polisi nchini Burkina Faso walitumia mabomu ya kuitoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wanashinikiza kuhamishwa kwa ubalozi wa Ufaransa kutoka jiji kuu la Wagadugo. Raia wa Mauritania leo wanashiriki uchaguzi wa rais ambapo Rais Mohamed Ul Sheikh Gazwani anawania awamu ya pili, uchaguzi ambao ajenda kuu za raia ni wahamiaji haramu, mashambulizi ya kijiadi na swala la utumwa. Nchini Afrika Kusini, chama cha Democratic Alliance, chama tanzo cha serikali ya muungano, kimesema mazungumzo ya kuja na baraza la mawaziri yamepiga hatua na yatatamatika hivi karibuni. Hii ikijiri baada ya kuibuka habari chama cha DA na ANC vilikuwa vimetofautiana vikali kuhusu nafasi ya waziri wa biashara na viwanda. RFI Msemaji wa Umoja wa Mataifa Steven Dujerik amesema shambulizi jipya la vikosi vya ardhini vya Israel katika mji wa Shujaia ukanda wa Gaza umesababisha wakazi zaidi ya elfu sitini kuhama makazi yao upande wa Palestina ukidai, ukidai kuwawa kwa watu sita wakiwemo watoto wawili. Jeshi la Marekani limesema limefanikiwa kuziangusha ndege saba zisizo na rubani zinazomilikiwa na wapiganaji wa kihudhi nchini Yemen, Marekani ikisema shambulio hilo lilibidi kufanyika. Si vyake leo inashiriki kwenye u... wa ubunge uchaguzi, ambao umegawa nchi hiyo na uchaguzi ambao unaweza ku... na kukulia Marine Le Pen Gabriel Atal akiwa amewaonya raia kuwa ushindi wa mrengo wa kulia kusababisha chuki. Mahakama ya Bolivia hapo iliamuru kiwa kwa zaidi wanajeshi watatu wanaotumiwa kuhusika kwenye jaribio la mapinduzi hivi majuzi. Na raia karibu milioni 61 wa Iran wameshiriki uchaguzi wa rais hapo jana, uchaguzi ambao wagombea wawili wa kipekee wa chama cha Reformist walikuwa wanapambana na, na kugombea wengine wa chama cha Conservative.