saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI mintlet ijai. Awamu hii ya pili, baadhi ya taarifa tumekuandalia: Umoja wa Mataifa waimarisha duria katika eneo la Tunj Mashariki nchini Sudani Kusini; mahakama ya ICC yatoa hati ya kukamatwa kwa kiongozi wa kijihadi nchini Mali Iyad Agali; na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aonya kuhusu mzozo kati ya Israeli na Lebanon. Karibu tena msikilizaji. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Sudan Kusini, UNAMIS, imeimarisha doria katika eneo la Tonj Mashariki kukabiliana na ghasia baina ya jamii tofauti na kurejesha imani ya jamii kama sehemu ya jitihada zao za kulinda raia. Farahan Hak ni naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Walinda amani wetu wameimarisha doria katika eneo la Tonj mashariki ili kukabiliana na ghasia baina ya jamii na ujumbe wetu pia unaendelea kushirikiana na wanajamii na viongozi, hasa wanawake, ili kuelewa mitazamo yao kuhusu hali ya usalama. Kando na hayo, ujumbe wa UN wa kushirikiana na UNDP umeandaa kongamano la siku mbili huko Yambio kwa ajili ya makamishna wa kaunti, viongozi wa jamii, vijana na wawakilishi wanawake kutoka jimbo la Equatorial Magharibi ili kusaidia kushughulikia migogoro inayoendelea baina ya jamii na vurugu hizi sauti. so, yake Farhan Hak ni naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Waandamanaji vijana nchini Kenya hapo jana wameitisha mgomo wa kitaifa Jumanne ijayo pamoja na maandamano mapya ya siku saba kuendelea kuonyesha kutoridhishwa kwao na mswada wa fedha wa mwaka 2024 maandamano hayo pia yanalenga kuonyesha umoja wao katika kushinikiza haki kwa mwenzao Rex Kanyike anayeripotiwa kuwa wanapolisi polisi katika maandamano ya siku ya Alhamisi jijini Nairobi. Umoja wa Afrika umesema unaunga mkono ombi la Somalia la kupunguza kasi ya kuondoka kwa walinda amani wa umoja huo chini ya mwamvuli wa ATMIS wanaopambana na wanamgambo wa Kiislamu Al-Shabab, ambapo pia imetoa wito wa kuundwa kwa kikosi kipya cha kimataifa kuchukua nafasi ya ujumbe wa kulinda amani wa AU. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC imetoa hati ya kukamatwa dhidi ya kiongozi wa kijihadi raia wa Mali Iyad Aghali, kiongozi wa kundi la kijihadi la Ansadin anayetuhumiwa kwa uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita uliotekelezwa huko Aglok na Timbuktu wakati wa makundi ya kijihadi yalipodhibiti eneo la kaskazini mwa Mali mwaka elfu mbili kumi na mbili. Lakini hata hivyo, hadi leo hakuna anayejua aliko kiongozi huyo. Rais wa Tunisia Kais Saied hapo jana amemfuta kazi waziri wa maswala ya dini baada ya Watunisia 49 kuripotiwa kufariki kufikia sasa katika ibada ya hija ya mwaka huu nchini Saudi Arabia. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Wakati mvutano ukiongezeka kwenye mpaka wa Israeli na Lebanon, umoja wa Mataifa umeonya kuwa hatua yoyote isiyo sahihi inaweza kuchochea janga katika eneo la Mashariki ya Kati. Siku ya Alhamisi, kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrallah alitoa onyo kali kwa Israeli, wakati huu pia ripoti zikieleza kuwa jeshi la Israeli limeidhinisha mpango wa kushambulia kusini mwa Lebanon. Antonio Guterres ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Leo hii nimelazimika kuelezea wasiwasi juu ya kuongezeka kwa mvutano kati ya Israeli na Hezbollah, na hasa kuongezeka kwa ufyaturianaji wa risasi unaoendelea kati ya pande zote, kana kwamba vita kati ya pande hizo vimekaribia. Kuna hatari ya mzozo wa Mashariki ya Kati kuenea na ni lazima tuepuke hilo. Ni lazima tuwe wazi, watu wa eneo hilo na watu wa dunia hawawezi kumudu Lebanon kuwa Gaza nyingine. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Wakati hayo yakijiri, mashirika ya kimataifa ya misaada ikiwemo Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu yameripoti kuwawa kwa watu ishirini na wawili katika mashambulio ya Israeli katika ukanda wa Gaza huko, pia shirika hilo la ICRC likisema makombora hayo yalisababisha uharibifu kwenye ofisi zake. Maafisa wa Umoja wa Mataifa hapo jana wamekanusha kuwa hawakuchukua hatua za kutosha kushughulikia ripoti za ukiukaji mkubwa wa haki katika eneo la Xinjiang nchini China, kauli wanayoitoa baada ya mashirika ya kutetea haki za binadamu kumtaka mkuu wa tume ya haki ya Umoja wa Mataifa Volker Turk kufuatilia ripoti ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili iliyoonyesha ukiukaji dhidi ya Waislamu walio wachache huko ikiwa ni pamoja na dhidi ya Uigur. Matangazo ma haya msikilizaji unayapata kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Unaweza pia kutufuatilia kwenye mitandao ya kijamii kwenye Facebook na vilevile kwenye Twitter. Ukiwa kule Kampala nchini Uganda, unatupata kupitia masafa ya 93.7 FM, lakini Bujumbura nchini Burundi masafa ni 96.1 FM.