Jijini Bujumbura Burundi, hivi sasa ni saa moja na nusu. Msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Benson Wakoli. Naam, msikilizaji, ibadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba upinzani nchini Sudani Kusini watiliana saini na serikali, wanajeshi wa Umoja wa Ulaya kuondoka nchini Mali, wakati Ukraini ikionya kwamba Urusi ina mpango wa kuzidisha mashambulio yake tulipo hujambo na karibu. Serikali ya Sudani Kusini na baadhi ya makundi ya waasi siku ya Alhamisi walijiliana saini mkataba wa kuonyesha uwajibikaji kwa ajili ya kuleta amani ya kudumu kwenye taifa hilo katika mazungumzo yanayoendelea jijini Nairobi, Kenya. Lakini je, hatua hii inaashiria nini? Franswa Mbete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na ngazia hili akiwa Uganda, Kampala. E, tumekuwa tukingoja hali kama hiyo kwamba wafikie wakati ambapo wameketi kwenye meza mringo wakubaliane na walete amani, kwa sababu tangu wapate uhuru hawajapata amani yeyote, na hiye inamaanisha kwamba hawajapata uhuru. Kwa hivyo hilo ni tamko nzuri na ni hatua wa nzuri, wanaendelea mbele. Makundi yanayoshiriki mazungumzo ya shiriki Nairobi hayakuwepo katika mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Raia kumi na saba wakiwemo watoto watatu na wanawake wawili waliuawa na waasi wa ADF katika vijiji vya Nakota, Nyaongo na Wesa katika mji wa Bunia mkoani Turi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, juma hili pekee. Mashirika ya kiraia eneo hili yamesema kwamba waasi wa ADF waliofungia watu hao katika nyumba kabla ya kuichoma moto. Tukisalia nchini DRC, ni kwamba rais wa taifa hilo Felix Chisekedi amekutana wabunge wanaoegemea mrengo wake na kuwaonya dhidi ya kila amedai ni kwamba utapeli wa kisiasa unaoshuhudiwa ama ulioshuhudiwa kwenye serikali yake iliyopita ambapo baadhi ya wabunge waliitisha rushwa kabla ya kupitisha baadhi ya miswada muhimu bungeni. Chisekedi amewaambia wabunge hao kwamba atalivunja bunge iwapo hilo litashuhudiwa katika muhula wake wa pili. Rais wa Rwanda Paul Kagame ni rasmi atawania muhula wa nne madarakani baada ya kuwasilisha maombi yake ya kuwania muhula wanne kwenye uchaguzi utakaofanyika Julai 15 licha ya shutuma kutoka kwa jamii ya kimataifa. Katiba ya Rwanda inamruhusu Rais Kagame kuwania urais baada ya kufanyiwa marekebisho mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, hapa RFI na msikilizaji, kwenye taarifa zaidi ni kwamba nchini Afrika Kusini, taifa hilo limeendelea kutuhumu Israeli kwa uvamizi wake kule Gaza katika kesi yake kwenye mahakama ya haki ya Umoja wa Mataifa ikitaka mahakama hiyo kutoa agizo la usitishwaji wa vita. Hata hivyo, Israeli imejitetea na kusema inaruhusu misaada ya kibinadamu kuingia Gaza. Waziri mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger wanakutana jijini Niamey kuendeleza mchakato wa kuundwa kwa muungano wa mataifa hayo matatu ambayo alitangaza mpango wa kujiondoa katika Jumuiya ya Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Benki ya Dunia imetangaza kurejelea mpango wake wa kutoa mikopo kwa taifa la Niger ili kuendeleza miradi yake. Benki hiyo ilisitisha ushirikiano na Niger baada ya mapinduzi ya mwaka uliopita mwezi Agosti. Ujumbe wa kijeshi wa Umoja wa Mataifa umetamatisha mafunzo yake, ambao umekuwa ukitoa mafunzo yake ya kijeshi nchini Mali. Utatamatisha mafunzo hayo baada ya miaka kumi na moja. Wanajeshi hao walifika nchini Mali kutoa mafunzo ya namna ya kupambana na wanajihadi katika taifa la Mali, hatua ambayo imeonekana kukosa kuza matunda na wabunge nchini Ghana wamerejea bungeni baada ya kususia vikao tangu mwezi Machi kushinikiza Rais Nana Akufo-Addo kusaini kuwa sheria ya mswada wa kuadhibu vikali mashoga. Wabunge hao wameidhinisha mkopo wa Benki ya Dunia kwa taifa pamoja na watu walioteuliwa kuhudumu kama mawaziri. Hata hivyo, idadi kubwa ya wabunge walisusia kikao cha jana. RFI Kwenye matangazo zaidi msikilizaji, ni kwamba rais wa Ukraini Vladimir Zelenski ameonya kwamba Urusi ina njama ya kusudisha mashambulizi yake katika taifa hilo la Ukraini na kusisitiza kwamba Kivi itakuwa tayari kwa mazungumzo ya amani ambayo hayataegemea upande wowote. Kwa mara ya kwanza tangu vita ya kuanza kule Gaza, malori yaliyobeba misaada ya kibinadamu yameonekana yakiingia ya Gaza wakati huu Israeli ikiendeleza uvamizi wake katika ukanda uo wa Gaza, licha ya shinikizo za kutaka Israeli isiendeleze uvamizi wake hasa katika mji ulio na watu wengi wa Rafa kule Gaza. Yakijiri hayo, jeshi la Israeli, msikilizaji, limekiri kupata miili ya mateka watatu kule Gaza inayoaminika kutekwa katika wakati wa shambulizi uliotekelezwa na kundi la Hamas la Oktoba saba ambapo mateka hao wanaaminika kubebwa na kupelekwa nchini uh, Gaza kabla ya kuawa. Watu wenye hisa kwenye kampuni ya ndege ya Boeing wamemchagua Dave Calhoun kuendelea kuhudumu kama afisa mkuu mtendaji na bodi nzima ya kampuni hiyo, wakati huu kampuni hiyo ikichunguzwa kutokana na ndege zake kuendelea kushuhudia changamoto zinazotokana na mitambo ya ndege hiyo.