Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Mnlt Ijai, karibu tena msikilizaji, kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: Kenya iko kwenye tahadhari ya juu kufuatia tishio la kimbunga Hidaya; chama tawala nchini Togo chaibuka na ushindi kwenye uchaguzi wa wabunge na mazungumzo mapya ya kusaka usitishaji wa mapigano katika ukanda wa Gaza yaanza tena nchini Misri. Karibu tena msikilizaji. Mamlaka nchini Kenya ziko kwenye tahadhari ya juu kufuatia tishio la kimbunga Hidaya ambapo hapo jana kilikumba pwani ya Tanzania. Mamlaka katika eneo la pwani ya nchi hiyo zimetoa tahadhari inayowazuia watu kuendeleza shughuli zozote kwenye fuo za bahari kutokana na tishio la kimbunga hicho ambacho kinatarajiwa kukumba maeneo hayo. Abdul Swamad Nassir ni gavana wa Mombasa. Tunasema ya kuwa tunatoa amri, hakuna mtu yoyote anayefaa kufika katika fuo za bahari na hii itaendelea mpaka usiku wa Jumatatu, na ikifika Jumanne tuweze ku assess situation kukubaliana kuanzia asubuhi tuhakikisha kuwa hakuna mtu, wale ambao kwamba wako pale waanze kutolewa immediately. Lakini inspectorate na pia vilevile vile the security agencies, all public beaches zitakuwa mand kuhakikisha kwa kuwa watu wasiwe na access ya aina yoyote. Haya yanajiri wakati pia mvua kubwa zikitarajiwa katika maeneo ya pwani ya Kenya kuanzia hivi leo hadi siku ya Jumanne. Mji mkuu wa kibiashara Dar es Salaam hapo jana umeepuka madhara makubwa yaliyotarajiwa kusababishwa na kimbunga Hidaya ambacho kilikumba kisiwa cha Mafia siku ya Jumamosi majira ya saa tatu asubuhi na kupoteza nguvu yake kabisa, kwa mujibu wa mamlaka ya hali ya hewa Tanzania. Hata hivyo, kulingana na mashuhuda, upepo mkali unaohusishwa na kimbunga hicho ulisababisha uharibifu wa nyumba kadhaa katika mji wa Mafia na mamia ya minazi kungolewa Tuachane na maswala ya kimbunga Hidaya. Serikali ya Uingereza imetangaza kuwa zoezi la kuwasafirisha wamba hifadhi kwenda nchini Rwanda litaanza mwezi Julai, tangazo linalokuja baada ya serikali ya Uingereza juma lililopita kuwakamata wahamiaji haramu ambao sasa wanasubiria kusafirishwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waziri anayehusika na maswala ya haki za binadam katika jimbo la Kwango, Adelah Nkisi, ameonya juu ya hali katika gereza kuu katika eneo la Kenge ambalo anasema linakumbwa na uhaba wa chakula kwa miezi kadhaa kutokana na ukosefu wa ufadhili kutoka kwa serikali, Nkisi sasa akitaka serikali kuu kushughulikia suala hilo. Mbali na uhaba wa chakula, Nkisi anasema gereza hilo ambalo linafaa kuwa na wafun kumbwa na msongamano mkubwa wa wafungwa kwa sasa likiwa na wafungwa 280. Chama tawala nchini Togo, Union for the Republic Party kimeshinda uchaguzi wa wabunge wa mwezi uliopita, chama hicho kikipata viti mia moja na nane kati ya viti mia moja kumi na tatu katika bunge la taifa hilo. Ushindi huu unakuja baada ya mageuzi ya kikatiba yaliyozua hutata ambayo wakosoaji wake wanasema yatamruhusu Rais Faure Nyasimbe kusalia madarakani. Baada ya kukamilisha ziara ya wiki moja nchini Senegal, timu ya maafisa wa shirika la fedha duniani IMF wameelezea hofu yao juu ya uchumi wa taifa hilo, licha ya kuwa uchumi wake ulikuwa kwa zaidi ya asilimia nne mwaka uliopita. Kulingana na IMF, ukuaji wa uchumi wa taifa hilo katika robo ya kwanza ya mwaka huu umekuwa wa chini sana, tofauti na ilivyotarajiwa, hii ikichangiwa na mazingira ya uchaguzi wa urais. Waendesha mashtaka wa Ufaransa wameanzisha uchunguzi dhidi ya kampuni ya mafuta ya Total Energies inayokabiliwa na tuhuma za kuchangia bila kujua katika mauaji yanayohusishwa na shambulio la kigaidi, uh, ama la kijihadi katika mwaka 2021 nchini Msumbiji ambapo mamia ya watu waliuawa. Hii ni baada ya familia ya waathiriwa na manusura wa shambulio hilo kuwasilisha malalamiko wakituhumu kampuni hiyo kwa kufeli kuwalinda wakandarasi wake wadogo. Mamia ya raia wa Tunisia wameandamana ha, wa hapo jana katika mji wa El Amra kushinikiza kuondolewa kwa wahamiaji waliojengewa makazi ya muda, maandamano yao yakijiri baada ya operesheni ya hivi karibuni dhidi ya makazi ya wahamiaji iliyofanywa na mamlaka katika mji mkuu wa Tunis. RFI, Sauti za Dunia. Mazungumzo ya kusaka makubaliano ya usitishaji mapigano katika ukanda wa Gaza yamerejelewa tena hapo jana nchini Misri, mara hii Israeli ikikosa kutuma ujumbe wake kwenye mazungumzo hayo. Hapo jana wapatanishi Misri, Qatar na Marekani walipata fursa ya kusikiliza ujumbe wa kundi la Hamas kuhusu pendekezo jipya la kusitisha mapigano hayo kwa siku arobaini pamoja na kuhakikisha mateka wanaoshikiliwa wanaachiwa huru. Chama tawala nchini Uingereza jwa kupoteza viti katika chaguzi za mitaa ikiwa ni matukio mabaya ya kuwahi kurekodiwa na chama hicho na kipimo kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Januari makani. Na takriban watu 57 wa wamefariki katika mafuriko kusini mwa Brazil, na wengine karibu elfu 70 wakilazimika kuyahama makazi yao, kwa mujibu wa mamlaka ya kuwatetea raia nchini humo.