Saa moja na nusu Afrika ya Kati, saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. ijai Baadhi ya taarifa: raia katika eneo la Kichanga nchini DRC walalamikia uhaba wa chakula baada ya kuvamiwa na waasi wa M23. Nchini Mali, kundi lenye silaha la CMA lajiondoa kwenye juhudi za kuandika katiba mpya. Na Ukraine iko katika mazungumzo na washirika wake kuhusu kupokea makombora ya masafa marefu. Karibu msikilizaji. Raia wa Kichanga walioko wa mafichoni, uh, kijijini humo na kando mwa kijiji hicho wamethibitisha kukabiliana na uhaba wa chakula baada ya kuvamiwa na waasi wa M23 kutoka Goma. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Shughuli za kimsingi za kijamii na kiuchumi zimelemazwa kijijini Kichanga tangu Alhamisi Januari ishirini na sita, huku raia wakiwa mafichoni. Wamesema wamejikusanya pamoja bila uhuru wa kutafuta chakula ama kuondoka. Tunateseka na njala, tunakosa chakula, watoto viko hapa ovyoovyo, tunaanza gonjwa na hatuna dawa, utusaidie baba, tunateseka sana, kupata maji ni shida na wakazi hao hawa ambao hawajaweza kuondoka kijijini Kichanga wamehofia vitendo vya kulipiza kisasi vya M23. Utobwiracho kahangu tobi ni kiongozi wa shirika la raia katika maeneo hayo ya Kichanga. kwa masaa machache tutaanza zika watu juu ya njala, juu ya magonjwa, na wapige hawa wahuni, nchi ipate usalama, sababu raia wanahofia sana kuchungiwa na watu wenye wanakuja kunyang'anya nchi yao. Haya yashuhudiwa wakati waandishi wa na maafisa wachache wa utumishi wa umma huko Kichanga wanaomba kuondolewa kwao na MONUSCO ili kulinda maeneo kwa hofu ya kulengwa na waasi wa M23 — Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili tukisalia nchini humo wanajeshi 15 wa jeshi la FARDC wanaripotiwa kuuawa siku ya Jumaa katika shambulio linalodaiwa kutekelezwa na wapiganaji wa kundi la waasi la Kodeco katika eneo la Jugu jimboni Ituri, shambulio ambalo lilikuwa la kushtukiza ambapo pia waasi saba waliuawa. Wanajeshi waliouawa walikuwa wakishika doria katika eneo hilo. Mwaniaji mchanga zaidi wa urais nchini Congo Brazzaville katika uchaguzi wa mwaka 2021 Dev Mafula ambaye hapo jana amerejea katika siasa ametaka kuachiliwa kwa wapinzani wawili Jean Marie Michel Mokoko na Andre Okombe Salisa ambao mwaka elfu mbili kumi na nane walishtakiwa na kufungwa jela miaka ishirini kwa tuhuma za kuvuruga usalama wa nchi. Aidha, amemtaka rais Denis Sassou Nguesso kuwasamehe wawili hao ili kutuliza joto la kisiasa nchini humo. Mamlaka nchini Rwanda imesema imewakamata mashabiki sita wa klabu ya Kiovu kwa madai ya kumtusi Salima Mkasanga, aliyeweka historia kwa kuwa mmoja wa waamuzi wa kike katika mashindano ya kombe la dunia wakati wa mechi akisimamia kati ya klabu ya Gasogi United mnamo Januari 20. Sita hao wanakabiliwa na faini ya kati ya dola mia tano hadi elfu tatu au kifungo cha kati ya miezi miwili hadi miezi sita jela. RFE. Nchini Mali, kundi lenye silaha the Coordination of Movement, CMA, lilosaini makubaliano muhimu ya amani mwaka 2015 limesema juma hili kwamba linajiondoa kwenye juhudi za kuandika katiba mpya, ambayo ni sehemu muhimu ya mchakato wa amani na maridhiano unaolenga kurejesha nchi hiyo katika utawala wa kiraia kufikia mwezi Machi mwaka nchi zinazopakana na ziwa Chad pamoja na wafadhili kima wa kimataifa wametangaza msaada wa shilingi dola milioni mia tano kuwalinda mamilioni ya raia wanaokabiliwa na tishio kutoka kwa makundi ya kijihadi. Msaada huo ukitarajiwa kuwalinda raia walioathirika na utovu wa usalama katika eneo la ziwa Chad ambalo limekuwa likikumbwa na ghasia kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita. Kampuni ya nishati ya Italia Eni na shirika la kitaifa la mafuta nchini Libya zimesaini makubaliano ya shilingi dola bilioni nane ya uzalishaji wa gesi, makubaliano yanayolenga kuimarisha usafirishaji wa nishati barani Ulaya licha ya utovu wa usalama na msukosuko wa kisiasa katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Inchi, nchini Ukraine afisa wa juu katika ofisi ya rais amesema hapo jana kwamba nchi hiyo iko katika mazungumzo na washirika wake wa Magharibi kuhusu uwezekano wa kuiwezesha nchi hiyo na makombora ya masafa marefu na ndege ya kivita. Matamshi yake yanaajiri wakati hapo ya jana watu watatu waliouawa katika shambulio la Urusi lililolenga makazi ya watu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anatarajiwa kwanza ziara yake katika eneo la Mashariki ya Kati ambapo leo atakuwa nchini Misri. Blinken akilenga kutumia ushawishi wa Marekani kupunguza mvutano kati ya Israel na Palestina. Baada ya kuzuka kwa ghasia nchini Ufaransa, waandamanaji walikusanyika jijini Paris hapo jana kama ishara ya kuwaunga mkono raia saba wa Ufaransa wanaozuiliwa nchini Iran ambao serikali ya Ufaransa imewataja kama mateka, wakati huu mvutano wa kidiplomasia ukiongezeka kati ya mataifa hayo mawili. na aliyekuwa jenerali wa jeshi Peter Pavel amechaguliwa kuwa rais mpya wa Jamhuri ya Czech baada ya kumshinda bilionea Andrej Babis katika marudi ya uchaguzi hapo jana kwa kupata asilimia 58 ya kura zote. Dakika