Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: Kenya yaripoti kushuka kwa matumizi ya huduma za kupanga uzazi tangu kuzuka corona. Mali yaituhumu Ufaransa kwa kuiacha kwenye njia panda katika mapambano dhidi ya wanajihadi. Na Ujerumani yapiga kura kumpata mrithi wa kansela Angela Merkel. Ni kukaribishe katika sehemu ya pili ya matangazo yetu leo asubuhi ikiwa ni tarehe 26 mwezi Septemba mwaka 2021. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya kupanga uzazi, serikali ya Kenya imesikitika kuwa huduma za upangaji uzazi zimeshuka kwa watu nusu milioni tangu kuzuka kwa ugonjwa wa COVID-19. Serikali imehusisha hali hii na watu wengi kuathiriwa na habari potovu kuhusu COVID-19 na wengine ogopa kufika kwenye hospitali kwa hofu ya kuambukizwa. Daktari Vitalis Okola ni daktari wa wanawake katika hospitali ya rufaa ya Kenyatta. Ni ile tulieka ndo imefanya watu wamepunguza kukuja kwa sababu ya maneno ya dawa za kupanga uzazi. Alafu ukiangalia resources za hospitali unaona kwamba vitu kama upangaji wa uzazi vilitengwa kidogo, kwa sababu tulikuwa na janga la Covid ya kupambana nayo ya kwanza, between life and death. Tukaona ya kwamba maneno ya kupanga uzazi ndiyo iko, lakini tuli downgrade. Kenya ina wanawake asilimia 54 wanaotumia njia tofauti za kupanga uzazi. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ni kiongozi wa Afrika wa hivi punde kuunga mkono ubaguzi kwenye usomba, usambazaji wa chanjo ya kuzuia korona unaofanywa na kampuni kubwa za kutengeneza chanjo pamoja na mataifa yaliyoendelea. Kanali wa zamani wa jeshi la Rwanda aliyehukumiwa kifungo cha miaka 35 jela kufuatia mauaji ya kimbari ya mwaka 1994, Tionest Bagasora amefariki dunia akiwa kwenye gereza akiwa na umri wa miaka 80. Utawala wa mji wa Kinshasa, DRC umepiga marufuku maandamano yote ya kisiasa siku nne kabla maandamano yaliyotangazwa na muungano wa vyama vya upinzani ukiwemo Lamuka, Gavana wa Kinshasa Gentini Ngobila akisema maandamano haya yingesababisha msongamano na kukwamisha shughuli muhimu. Wakili wa mwanahabari wa shirika la fpsstn Kambidi, anayetumiwa na mauaji ya wataalam wawili wa Umoja wa Mataifa, amethibitishwa kutolewa amri ya kukamatwa na mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku tano baada ya kuzuiliwa. RFI Kampala 93.7 FM. Waziri wa ufaransa Joguel Maiga ameishtumu Ufaransa kwa kile anachodai ni kulikimbia nchi hiyo kwa kutangaza kuondoa wanajeshi waliokuwa wanapambana na wanajihadi kabla hali ya usalama kuboreka. Mali inasikitika kuwa mashauriano yaliyotakiwa kati ya nchi washirika hayakufanyika kabla ya uamuzi wa Ufaransa. Hali iliyopo sasa baada ya kutamatisha operesheni ya Bakan ni Mali imeachwa kwenye mataa, na imebidi tutafute njia zingine kuboresha usalama. Hii inajiri wakati huu nchi zaidi za Ulaya zikiunga mkono mwito wa Ufaransa na Ujerumani wa kuitaka Mali kutosaini mkataba wa kiusalama na shirika la Urusi la Wagna. Wanachama 113 wa chama kikuu cha upinzani cha Nahdha nchini Tunis, Tunisia, kilicho na idadi kubwa ya wabunge wamejiuzulu wakilaumu uongozi wa chama kwa kwenda kinyume na maadili ya chama. Wafuasi wa mkewe rais wa zamani wa Simon Bagbo, Bagbo wamemuunga mkono kuchukua uongozi wa vuguvugu jipya vugu, kwa jina Capable Generations Movement linalolenga kupambania haki za wanawake, vuguvugu hilo likieleza kuguswa na madhila aliyopitia Simon, aliyeshtakiwa pamoja na mumewe kwa makosa ya kivita kwenye mahakama ya ICC. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kHz mita bendi 25. Raia wa Ujerumani leo wanashiriki kwenye uchaguzi mkuu kumpata mrithi wa kansela Angela Merkel ambaye ameongoza kwa miaka kumi na sita, wadadisi wa mambo wakitaja kura hizo kuwa zenye ushindani mkubwa. Mgombea kutoka chama chake Merkel, Armin Laschet, akipambana na Olaf Scholz. Chama cha kikomunisti nchini Urusi kimeongoza maandamano ya maelfu ya watu kwenye mji mkuu wa Moscow siku ya Jumamosi kulaani kile kilichotaja kuwa uwizi wa kura kwenye uchaguzi wa ubunge uliofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita, ingawaje maandamano haya yalizimwa na polisi na wengi wa wanaharakati kukamatwa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza nchi yake itatoa sasa dozi milioni 120 ya chanjo ya kuzuia virusi vya korona kwa nchi maskini, hii ikiwa dozi mara mbili ya viwango kilichokuwa kimeahidi nchi hiyo katika mkakati wa kupunguza uhaba kwenye chanjo katika bara Afrika.