Na msikilizaji kule Afrika ya kati, hivi sasa ni saa kumi na mbili dakika arobaini, wakati wa kupata habari za michezo. bah za michezo zinaletwa kwako. Ni Emanuel Makundi. Bwana, tunaanza wapi? Nam, tuanzie hapa Nairobi nchini Kenya. Benson mm hapo -hmm. Jana uh, mwenyekiti wa klabu ya Gor Mahia uh, uh, Bwana Ambros Rasia alitangaza rasmi kulifuta kazi benchi lote la ufundi kuanzia kocha mkuu Zedekia Uh, Otieno aka Zico uh, kocha msaidizi Michael Nam uh, kocha wa makipa Boniface Oluoch uh, meneja wa timu Victor Nyaoro pamoja na madaktari wa timu na watunza jezi na walinzi wa klabu ya Gor Mahia. Na kufutwa kazi kumetokana na namna ambavyo Gor Mahia haijafanya vizuri msimu huu, kwa sababu haijaambulia kombe lolote kwa mara ya kwanza katika Mkweli, historia ya klabu hiyo. Gor Mahia ni uh, bingwa wa ligi kuu ya Kenya wa kihistoria na mwaka huo waliambulia patupu kwani alitolewa katika kombe la ligi eh, alifungwa katika finali na Nairobi City eh, Stars. Kwa hivyo hii eh, inamaanisha kwamba sasa wana, watakuwa wanasaka benchi jipya la ufundi kwa ajili ya msimu ujao wa ligi kuu ya soka ya nchini Kenya FKF. Tusubiri tuone kama itazaa matunda hatua hiyo. Na kule nchini Marekani uh, Benson mm. eh, kama unakumbuka una uh, PDD eh, alikuwa maarufu hapa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kutokana na mambo ambayo alikuwa yamekutwa katika nyumba yake eh, jina lake alisi li, uh, ni Sean, uh, Combs. Sasa jana alikutwa na hatia ya makosa mawili eh, ya kujihusisha na biashara uh, na kununua eh, unaita wale dadapoa eh, wanawake wanaojiuza mm -hmm. lakini aliondolewa mashtaka makubwa ya ubadhilifu pamoja na kufanya biashara haramu eh, ya utumwa wa kingono kwa hivyo makosa haya mawili huenda akamkuta hatiani. E, kila kosa litakuwa na miaka kumi jela. Kwa hivyo ukijumlisha ni miaka ishirini, na jaji alikataa kumpa dhamana, akisema kwamba kutokana na tabia ya Shawn Combs kuwa e, mtu mwenye vurugu, huenda akaenda akawapiga wale waliokuwa wametoa ushahidi mahakamani. Kwa hivyo ataendelea kusalia jela mpaka hukumu yake itakapotolewa mwezi Oktoba no. na mchezaji mpya ambaye amesajiliwa hivi karibuni na klabu ya Chelsea Joao Pedro, jana aliwasili kule Marekani, katika kambi ya klabu hiyo ya Chelsea ambayo inajiandaa kwa ajili ya mchezo wa robo finali dhidi ya klabu ya Palmeiras eh, katika michuano ya klabu bingwa ya dunia. Na kwa sababu nimetaja eh, masuala ya usajili eh, kule nchini Hispania eh, eh, kiungo wa Hispania Alex Baena huenda kajiunga na klabu ya Atletico de Madrid, lakini beki wa Liverpool kwanza yeye ametia kandarasi ya tumikia klabu ya Bayer Leverkusen ya kule nchini Ujerumani. Katika tenis michuano ya Wimbledon imeingia katika raundi ya pili hapo jana. Kwa upande wa wanaume, Joao Fonseca alimfunga Jenson Brooksby kwa seti mbili kwa moja, wakati Andrey Rublev alimfunga Lloyd Harris kwa seti mbili kwa moja. Carlos Alcaraz alimfunga Olivier Tavet kwa seti mbili kwa moja. Kwa upande wa wanawake, Ariana Sabalenka alimfunga Marii Buzoka kwa seti mbili bila, wakati Emma Raducanu akimfunga Marketa Vandosova kwa seti mbili bila. Zaidi nitakujuza katika matangazo ya awamu ya pili. Shukran sana. na sasa msikilizaji, umewadia wakati wa kupata yale ambayo yamechapishwa kwenye magazeti mbalimbali mbali duniani. Yupo studio ni Ali Bilali. Naam, nikushukuru sana bwana Wakoli. Nianzie kule DRC. Magazeti nchini humo yamechapisha habari kuhusu waasi wa ADF wawachia uhuru mateka ishirini na watatu huko Mambasa. Lakini mbali na hilo, magazeti yamefanya uchambuzi wa kina kuhusu hatua ya Adolf Muzito kukutana na rais Felix Chisekedi na ambapo wameandika sasa Adolf Muzito yuko tayari kushiriki katika uundwaji wa serikali. New Times la kule nchini Rwanda limeandika Rwanda ishutumu ripoti ya Umoja wa Mataifa kwa kupotosha tishio la usalama la FDLR ama FDLR mm. Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika kuhusu wakili wa mwandishi wa habari wa Burundi, Prosper Nioyangana, amelaani hatua ya kuendelea kuzuiliwa katika jela kula mimba kwa mteja wake mwanahabari Sandra Umuhoza zaidi ya wiki mbili sasa, baada ya mahakama ya rufaa ya Mukaza kutoa uamuzi kwamba haina mamlaka ya kukata kesi katika eneo hilo dhidi ya mwandishi wa habari Sandra Umuhoza. Mahakama haikuheshimu uh, haki za upande wa utetezi. Gazeti la Sudan Tribune leo limeandika vikwazo vipya vya Marekani vinazidisha mgogoro katika sekta ya kilimo ya Sudan iliyokumbwa na vita, lakini wakulima wengi wa Sudan wanasema vitisho muhimu zaidi viko karibu na nyumbani, wakitaja uhaba wa nishati na urasimu wa serikali kama uharibifu zaidi kuliko vikwazo vya kigeni. Nafikiri unaelewa hapo. Kule nchini Kenya gazeti la Taifa Leo limeandika Matiangi abanwa aanzisha harakati za kujitenga na kashfa ya miili Mto Yala, asisitiza ndiye anafaa zaidi kutua Ikulu. Ni taarifa ambayo imeandikwa na gazeti la Taifa Leo, ambayo limeandika pia maslahi ya tumbo yalivyo waleta pamoja wabunge. Imeandikwa pia na gazeti la Daily Nation. Naam, ambapo gazeti la Daily Nation limeandika pia macho sasa yaelekezwa kwa Seneti, huku mswada wa marekebisho ya katiba mwaka elfu mbili ishirini na tano ukitolewa katika bunge la Maki kitaifa. Ehe, gazeti la taifa leo pia limeandika aliyeua na kupika mwili wa mkewe auawa. Bwana utafafanua awamu ya pili, taarifa hiyo kabisa. Naam, moja kwa moja tumkaribishe mwalimu makundi na gurudumu la uchumi La uchumi. Gurudumu la uchumi. Nam, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu. Karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu ambatame, uambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Hivi leo tunaangazia swala nyeti linalogusa maisha ya mamilioni ya watu katika nchi zinazoendelea, hususan bara la Afrika, kama vile kwenye mzigo wa madeni unaozidi kuwa mzito. Jumaa hili viongozi wa dunia na wataalamu wa uchumi wamekutana chini ya mwavuli wa umoja Mataifa huko Sevilla, Uhispania ambapo wametoa wito wa haraka wa kubadili mfumo wa usimamizi wa madeni ya kimataifa na kuzisaidia nchi masikini kuwa na uwezo wa kufanya maendeleo na wakati huo huo kulipa madeni yake. Tunajiuliza, nini hasa kiko hatarini? suluhisho gani linapendekezwa kujadili? Kwenye laini ya simu, tutaungana na Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania <muchilana> na maali, pengine kama unanisikia, kwa kwanza tu, unazungumziaje mgogoro wa sasa wa madeni katika e, nchi zinazoendelea? Je, ni suala la ukwasi ama kimuundo? Yote mawili yanaweza kuwa ni sababu. Kwanza ukwasi, pia unaweza kuja kwenye muundo. E, tukija kwenye muundo, ni mtindo ambao umekuwa ukitumika. Ukiangalia kwa hizi tunaziita taasisi za kifedha za kimataifa, sisi tunazifahamu kama Bretton Woods institutions. Wakati mwingine e, so, unaweza kuona riba zinazokuwepo, aina ya mikopo ambayo imekuwepo, imekuwa ikiziumiza e, nchi zinazoendelea, hasa hizi e, za Afrika zimekuwa zikipitia changamoto. Na ukija kwenye eneo la ukuasi, na hiyo pia inaweza ikawa sababu, lakini hii eneo hili litabebwa sana na sera za kifedha, jinsi ambavyo zimekaa. Lakini kubwa zaidi ni mtindo au muundo ambao umekuwa ukitumika. Tumeona viongozi mbalimbali wa nchi za Afrika wamekuwa wakizungumza juu ya malipo makubwa zaidi ambayo yanafanyika na nchi zilizo kwenye bara Afrika, ukilinganisha na walio kwenye mabara mengine. Inafika wakati Afrika inaweza ikalipa mara nane eh, zaidi ya mabara mengine, jinsi ambavyo imekuwa yakilipa. Mtu atajiuliza ni zipi athari za haraka kutokana na mzigo wa madeni unaozikabili nchi hizi. Uh, kwanza kabisa ni kushuka kwa ile thamani ya fedha ya nchi husika. Kumbuka inakuhitaji kuwa na akiba ya fedha za kigeni za kutosha wakati mwingine, ili kuweza kuyalipa madeni haya kama yatakuwa ya nje, yale ya ndani naweza kuwa kuna unafuu zaidi, lakini pia eneo lingine ni wakati mwingine unaweza kujikuta sehemu kubwa ya budget uh, inaelekea huko kwenye kulipia, hasa napokuwa yameiva, na tunajua nchi hizi zinapitia changamoto wakati mwingine, uh, ya makusanyo kuwa ni madogo. Kwa hiyo huna budi, uh, kuna baadhi ya miradi unahitaji uh, kwenda na uh, ule utaratibu wa kukopa ili kuweza, uweze kuikamilisha kwa haraka kwa sababu kuna miradi uweze kutegemea makusanyo itakuchukua muda kuweza kuyatimiza kuitimiza. Kwa hiyo uh, wakati mwingine huko uh, itakupaswa tu kuelekea. Lakini ukiwa kuna uwiano mdogo wa tax to GDP, uwiano kati ya kodi na pato, itakuhitaji pia uh, uweze kukopa ili kuweza kukamilisha au kuikimbia budget deficit, tunaita uh, ile nakisi ya bajeti. Bajeti haitoshi kuhudumia miradi yote, kwa hiyo wanajikuta wakipitia changamoto za aina hiyo. Na sasa unazungumziaje wito uliotolewa na, na wakuu wa nchi ambao wanataka ama kulegezwa kwa masharti ya ulipaji au kuyafuta kabisa madeni hayo, kiuhalisia, ili unalionaje? In, inategemea na aina ya uh, mikopo ambayo imekuwepo, sababu unajua makundi kuna concessional loans, mikopo masharti nafuu, na commercial loans, ile mikopo ya kibiashara. Hii ya kibiashara kidogo majadiliano yake huwa yana changamoto zake, lakini ukizungumzia hii ya masharti nafuu, hii mnaweza mkazungumza mkafanya restructure, kuona namna gani tija zinaweza kupatikana. Hili eneo litaweza pia kuangaliwa kwa ukubwa, sababu unajua nchi hizi tunahitaji ziendelee, na nafikiri ipo haja ya kubadilisha madeni haya kwa namna moja yakawa kwenye mtindo wa equity yakawa kwenye sehemu ya mitaa ili kushirikiana uh, kwenye miradi mbalimbali mbali ya maendeleo, hasa kwenye kuwekeza ikaleta faida pande hizi mbili. Hii pia inaweza kuwa njia nzuri ya ya kuepuka changamoto changamoto za lakini, kiuhalisia kwa kwa aliyetoa commercial loans loans kumwambia sasa, uh, afute au uh, are, aregeze huyu kidogo anakuwa changamoto, sababu anafanya biashara kwa ukubwa, lakini consensus loans, mikopo ya masharti nafuu, huyo anaweza Umoja wa Mataifa unapendekeza mikopo kutolewa kwa fedha za ndani. Uh, ni zipi faida na hatari zinazoweza kutoka na mbinu hii kwa uchumi wa mataifa haya ina, ina, ina faida sana. Ukizungumzia alternative financing, ndio hizo fedha za ndani. Mfano eh, labda manispa man, fulani inaweza ika raise bonds ikatoa ika tifungani eh, na watu wakahudumu kutokea huko. Changamoto ambayo unaiona ni kwamba kuna miradi unahitaji fedha nyingi zaidi, na hawa wa ndani wanaweza wasiwe nazo hizo fedha, zisitosheleze kiasi hicho cha wewe kuweza kumudu. Kwa, kwa fedha za ndani peke yake, utahitaji pia kwenda nje zaidi. Sasa ukikusanya kutokea ndani peke yake unaweza kujikuta wale walio ndani, tunasema na wenyewe wakaanza kupitia hiyo changamoto ya na nakisi, na ni uchumi ambao utakuwa wenyewe uh, unatokea una ndani ndani ndani peke yake. Sasa sasa hii hii inategemea na na na ukubwa ukubwa wa wa uchumi uchumi uchumi uchumi ambao uko nao una una una una makusanyo ya ya ya kutosha kutosha una kutosha unazalisha bidhaa bidhaa za kutosha, una viwanda vya kutosha, lakini pia pia, je, namna gani ukuaji wako wa uchumi una zile demanded commodity eh, una zile bidhaa ambazo zinahitajika kwa ukubwa. Sasa hii pia ita, itategemea na hali ya uchumi uliopo ndani. Athari mm, eh, zake ni kwamba yawezekana uchumi ndani ukiwa ukipitia changamoto wewe ukazikosa hizo fedha na ukajikuta unashindwa kuhudumia ile miradi ya maendeleo na kuipata social economic development maendeleo uchumi yaliyo ya kijamii zaidi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia matokeo ya mkutano wa Umoja wa Mataifa uliofanyika Sevilla nchini Uhispania kuhusu ufadhili kwa maendeleo. Uh, kwenye laini ya simu tunazungumza na Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi, akiwa nchini Tanzania. Bado uko nami Emmanuel Makundi. Pengine Ali, kwa upande wako, unaamini mfumo wa sasa wa kifedha wa kimataifa una upendeleo dhidi ya nchi masikini, na kama ni kweli unafikiri marekebisho gani ya haraka yanapaswa kufanyika? Nitakubaliana nalo hilo kwa asilimia mia moja. Viongozi wengi wamezungumza juu ya hili uh, kuwa fair, uh, kwa nchi za Africa, of historia, mfumo, nchi za za za sasa utaangalia utaangalia sababu kihistoria, lakini lakini pia pia hata hata mfumo au muundo ambao zimeonekana wakati wakati mwingine mwingine zikilipa zaidi, ikifanyika debt restructure wanakutana na masharti magumu wakati mwingine mfano, unaweza ukaambiwa usipeleke fedha kwenye baadhi ya miradi ya maendeleo katika nyakati ambazo zinafanyika debt restructure. Tumeshuhudia uh, nchi nyingi za Africa zikipitia changamoto hizo, uh, wakiambiwa wafanye debt restructure, wanajikuta kupeleka fedha kwenye baadhi miradi, ya ya miradi maendeleo, na wengine uh, wamekuwa changamoto za kifedha zaidi. Lakini pia angalia hata mfumo wa riba ambazo zinatoka na mtindo ambao wa kulipa jinsi ambavyo umekuepo. Nchi za Afrika zinaitaka sana special drawing rights, naita SDR. Imekuwa ni changamoto kuipata nchi za Afrika kwa ukubwa hiyo special drawing rights, wengine wamekuwa wakipatiwa kwa ukubwa. Kwa hiyo nakubaliana na hilo makundi pengine kwa kifupi sana tukimalizia, ali Kenya na Senegal zimekuwa mstari wa mbele kushinikiza mabadiliko katika mifumo ya kidunia ya kifedha, zinaweza kushirikiana vipi na mataifa mengine kufanikisha azma hii? Kwanza ni kuja pamoja na kuamua kuja declaration iwepo azimio ambalo linaainisha juu ya mtindo na muundo ambao unaweza ukawa uko fair kwa nchi za Afrika, kwa sababu tukizungumzia international financial architecture ni muundo mzima wazetu tunaziita Bretton Woods institutions. Sasa hizi taasisi za kifedha za kimataifa ambazo ni multilateral financial institutions zinapaswa kukaa chini na kuja na muundo ambao utakuwa sasa fair kwa Afrika. Sasa Afrika hapa ije na azimio la pamoja, uandaliwe mkutano ulio mkubwa wa nchi za Afrika ambao utakuja na azimio la pamoja na namna gani nchi hizi zinaweza kuwezeshwa. Lakini, kubwa zaidi, nchi hizi pia zinapaswa kufanya biashara zenyewe kwa zenyewe, uchumi wake utegemeane wenyewe kwa wenyewe. Afrika ambayo inaweza ikawa ina soko la pamoja, ushuru wa pamoja, ili ziwe na nguvu hiyo, kwa sababu kumbuka eh, tunazungumzia popular currencies, zile fedha maarufu ambazo tunazitegemea kuzipata kutokana na biashara za kuelekea nje. Kwa ukiangalia mfumo pia wa kifedha eh, na wenyewe pia bado unaipa haki zaidi eh, zile nchi ambazo eh, tunasema zimepiga hatua zaidi kimaendeleo. Nam Ali Mkimo, shukrani sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la uchumi juma hili. Shukrani sana, Makundi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kwa kumalizia makala haya na kuletea mahojiano mafupi ambayo bilionea wa Tanzania Mohamed Dewji Mo aliyefanya na idhaa ya Kifaransa majuma kadhaa yaliyopita. Hapa anaanza kwa kueleza kwa nini bara la Afrika lina fursa zaidi kiuchumi. But I think the last frontier of growth is Africa, because mimi naamini Afrika ina fursa kubwa ya kukua ukilinganisha na mabara mengine, kwa sababu ina pato ghafi la dola trilioni tatu nukta tatu na kama ukiangalia ukubwa wa bara hili, idadi ya watu, rasilimali, fursa na mchango wa pato ghafi la bara Afrika kwa dunia hata haifikia asilimia tatu. Lakini mimi nina matumaini makubwa, naamini kuna pesa nyingi bara hili linaoweza kutengeneza, na, na nadhani tunapaswa kujikita katika kuwekeza barani Afrika. Aidha, Dew alizungumzia hatua ya hivi karibuni ya rais Donald Trump kusitisha misaada ya nje. yes, have... Afrika ndio tumekuwa tukipokea misaada na bado tunahitaji baadhi ya misaada, lakini kama alivyofanya Trump, kitazibwa na biashara na tumetengeneza pesa kupitia hilo tukijisaidia, sidhani kama ni wazo baya, na sifikiri ni wajibu wa Trump au Marekani kulisha Afrika. Nadhani sisi kama Waafrika tumechoka na misaada, tunahitaji uwekezaji zaidi, tunataka biashara zaidi, mitaji. Tunaweza kutengeneza ajira zetu na tuna rasilimali za kutosha, tuna kila kitu, kile tunataka ni mtaji na fursa. The ni Muhamed mo Dewi alipozungumza na idhaa kifaransa ya kifaransa majumaa kadhaa yaliyopita. Dewi ni raia wa Tanzania na ni mfanyabiashara mkubwa kwenye, mfanya kwenye ukanda wa Afrika mashariki na kati na kule Asia. Kufikia hapa msikilizaji, basi ndiyo na tiananga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Kwa heri. Nam msikilizaji nam, nam. Emmanuel Makundi anapoondoka mitamboni hivyo, ananipa nafasi ni kukaribishe na kufahamisha yale ambayo tumekuwa nayo kwenye awamu ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi. Ni pamoja na kwamba serikali ya Kenya kubinafsisha baadhi ya mali zake ili kuwavutia wawekezaji. Mwendesha mashtaka nchini Chad ataka mwandishi wa habari Olivier Munej kufungwa jela ya miaka miwili, wakati waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu akiendelea kusisitiza kwamba atalimaliza kundi la Hamas. Msikilizaji, kusoma na kuzielewa taarifa hizi, usikose kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Tupo pia kwenye mtandao wa TikTok na Facebook. Unaweza kutufuata msikilizaji, na kuona yale ambayo tunaendelea kuchapisha kwenye mitandao hiyo ya kijamii, ili kuhakikisha kwamba unapata habari hizi na kuzisoma na kuzielewa vikamilifu. Naam, ni ruhusu nikuletee kibao Wild World chake msanii Max Priest kutoka Uingereza. <muchos> Kibao wild, wild chake msanii Max Priest kutoka Uingereza kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa watu ambao wamefanikisha matangazo haya. Emmanuel Makunda amekuwa msimamizi wa matangazo, fundi mitambo George Maina, Boldrin Mbala akifanikisha matangazo haya kwenye mitandao yetu ya kijamii, bila kumsahau upande la raia ali Bilali alikuletea uchambuzi wa magazeti. Jina langu ni Benson Wakuli. Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati. Tunarejea tena hewani kwa matangazo mengine.