Na msikilizaji, kopo langu la saa linaonyesha kwamba Dar es Salaam Tanzania hivi sasa ni saa moja na dakika arobaini. wakati wa kupata habari za michezo studioni yuko Emmanuel Richard Makonde, bwana hujambo na karibu. Na asante Benson, nianzie kule nchini Marekani ambapo mm, jana kuna mechi za kutamatisha hatua ya robo fainali, eh, ya hatua ya 16 bora kumradhi ya mtoano kuelekea robo fainali ya michuano ya klabu bingwa ya dunia, Real Madrid wakiwafunga Juventus kwa bao moja kwa sifuri, goli la Gonzalo Garcia katika dakika ya hamsini na nne, wakati katika mji wa Atlanta, Atlanta, eh, Borussia Dortmund wao waliwafunga kuifunga uh, Monterrey ya Mexico kwa mabao mawili uh, kwa moja. Kwa hivyo Borussia Dortmund pamoja na Real Madrid zilikata tiketi ya kutinga hatua ya robo fainali ambayo itapigwa siku ya Ijumaa, ambapo katika mji wa Orlando uh, Fluminense ya Brazil watakuwa na kibarua dhidi ya Al Hilal ya kule Saudi Arabia. Wakati katika mji wa Philadelphia, siku ya Jumamosi, Palmeiras watakuwa na kibarua dhidi ya Chelsea, na siku hiyo ya Jumamosi Paris Saint-Germain watakuwa na kibarua dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani, wakati katika mji wa East Ra uh, Rutherford, uh, Real Madrid walikuwa wa mm -hmm. no. na kibarua dhidi ya Borussia Dortmund. Mashindano yanaelekea ukingoni, pazia linakwenda kufungwa. Kumekuwa na malalamiko mengi kwamba eh, timu zinatumia zina wachezaji ambao pengine watashiriki fainali za kombe la dunia. Ligi kuu mbalimbali barani Ulaya zinakwenda kuanza mwezi Agasti, kwa hivyo huenda kukawa na majeraha makubwa eh, katika fainali za kombe la dunia na ligi kuu, lakini tutasubiri kuona ikiwa yatatimia. Kule nchini Brazil, utakumbuka wakati Rais Jair Bolsonaro anaondoka madarakani, eh, alikataa kushindwa katika uchaguzi eh, na Luis Lula da Silva, na maandamano makubwa alifanyika kujaribu kuzuia da Silva kuingia madarakani. Unajua, alivamia bunge na, kama ambavyo ilivyokuwa hapa Kenya, vijana wa jenzi walijaribu kuvamia bunge. Sasa jamaa walivyovamia bunge, kuna ndugu mmoja aliiba mpira E, wa mpira wa miguu ambao ulikuwa umetiwa saini na Neymar, mchezaji wa timu ya taifa ya Brazil. Sasa alikamatwa na, jana mahakama kuu imemhukumu kifungo cha miaka 17 jela kosa la kuiba mpira ambao ulikuwa ni zawadi ya, ya Neymar kwa bunge la nchi <laughs> hiyo <laughs> <Nah. laughs> Uh, tuelekee hapa barani Afrika sasa, twende nchini Uganda. Klabu eh, ya Sports Club Villa imemtangaza kocha mpya kwa mara nyingine, uh, ikimleta kocha kutoka Serbia. Sports Club Villa imekuwa ikijaribu makocha wengi kutoka kule Serbia, lakini imekuwa ifanyi vizuri. Imemsajili uh, Kovache, Kovacevic, uh, Zelko, uh, kukinoa kikosi hicho kwa mkataba wa miaka mitatu. Watu wanasubiri kuona nini atakifanya, lakini wakati huo polisi ya kule nchini Rwanda yenyewe imetia saini, imempa kocha mpya kibarua cha kuinoa timu hiyo, Ben Musa ambaye atashirikiana na kocha e, Mutarambirwa ambaye alikuwa anafundisha naibu kocha mkuu wa polisi ya hapa nchini Kenya. Nam bwana awamu ya pili na hisi utafanya zaidi. Asante. Barabara kabisa, msikilizaji, umetimia wakati wa kupata ile chapisho kwenye magazeti mbalimbali, mbali na pande la raia. Ali Bilali, bwana, hujambo na karibu. na sijambo, bwana Benson Wakoli. Nianzie nchini Kenya na gazeti la Taifa Leo, gazeti mm -hmm. pekee ambalo huchapisha habari katika lugha tukufu sana ya Kiswahili lao. Limeandika kuhusu uh, Wakenya wazibwa mdomo mm -hmm. Mm -hmm. visa vya utekaji nyara vili uh, udhalimu wa polisi vyashushia hadhi ya Kenya kulingana na ripoti kuhusu suala hili la waken, wakenya kuzibwa mdomo. Uh, taarifa pia imeandikwa na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika kuhusu uh, bunge uh, timu ya bunge inachambua mswada unaitwa mswada wa kibabe hmm, ambao unapendekeza faini ya hadi shilingi laki moja au kifungu cha miezi mitatu jela kwa kushiriki maandamano nje ya maeneo yaliyotengwa. <coughs> kwao kwa kwa kwa sasa bumi. Hivi kulingana na kile ambacho kinakwenda kupendekezwa ni kwamba watu wataruhusiwa kuandamana maeneo ambayo wataelekezwa na serikali hmm. Kitu kama hicho, bunge na usikaribie kulu basi, ndio ndio, kwa maana unaona hapa wameandika Wakenya kuzibwa mdomo na. Lakini mbali na hilo gazeti hili limeandika Uhuru ndiye bosi halali wa Jubilee chama, chama, ee, eh, msajili wa vyama athibitisha ndiye kiongozi wa Jubilee Party, mm -hmm. Aha, gazeti hilo pia limeandika Elon Trump warushiana cheche upya. Eh, bwana nilimwona Trump akisema atamfukuza atamrejesha Afrika Kusini. mm -hmm. Haya, tukiachana na magazeti ya nchini Kenya, tuelekee kule nchini Rwanda. Gazeti la New Times limeandika mamlaka ya udhibiti wa huduma za Rwanda, Rura, imetangaza marekebisho ya bei ya mafuta, mm -hmm. ikitaja mabadiliko ya mwenendo wa soko la kimataifa la kujumuishwa kwa kodi ya ongezeko la thamani VAT ama VAT. Gazeti la Iwacu la kule nchini Burundi limeandika rais wa nchi hii Evariste Ndayishimiye akashifu ufisadi unaokumba mahakama. Mm, kabisa mm -hmm, hasa upande wa mahakama, ndio maana kuna hata baadhi ya watu wanasema hakuna haki hapa duniani <laughs> kutokana tuna hilo lakini, gazeti la Sudan Tribune leo limeandika uh, kikosi cha RSF na washirika wake wana, walirasimisha muungano mpya wa uongozi wauongozi. Naam, Ali Bilali, awamu ya pili, tutafanya uchambuzi zaidi wa magazeti. Shukran. Tumkaribishe basi Matinyoni na makala Afrika Mashariki. <tipos> mapinduzi yote ayachi hajawai kuacha salamu, watoto wake wanasema wataalam kwamba mapinduzi yaachiku wala watoto wake wenyewe. Kwa hiyo mgogoro unaanzia pale mapema. Kabla ya hapo ni kwamba Irani na Israel walikuwa marafiki iarafik moto wa vita unawaka tena katika jangwa la mashariki ya kati, na sauti za makombora zinapaza sauti kuliko zile za majadiliano. Sasa macho ya walimwengu yanakodolewa na kuelekea Irani na Israeli baada ya Ayatullahi kamata madaraka. Ugomvi ulianzia pale alipoanza kufikiri kwamba anaweza kuwa mtetezi mzuri wa Wafilistini, alipoanzisha serikali au jamhuri ya Kiislamu katika nchi ya Iran, yani ni ya Iran. Kwa hiyo Iran ni neshi kubwa baada ya Misri. Na mchana ukawa usiku ghafla kwa wakazi wa Iran huko, mawingu ya moshi yakifunika jua na sauti za vilio zikiambatana na milio ya mizinga. Vinu vya nuclear ni, ni sehemu ya tatizo. Jeshi na, na, of course la Iran lilikuwa tayari ni tatizo ya yaa ya Israel kwa hiyo kutengeneza vinu vya nyuklia vya Natans na sehemu nyingine kama Isfahan na kadhalika. Mapigano makali yamezuka kati ya mataifa haya mawili baada ya Israeli kuanzisha mashambulizi ya ghafla dhidi ya vituo vya kijeshi na vya nyuklia ndani ya Irani. Taarifa zinasema mashambulizi hayo yalifanywa tarehe ya 13 Juni 2025 wakati vita vya Gaza vikichacha na upepo wa taharuki ukavuma kote katika ukanda huo. Kwa hiyo shida iliyopo kubwa ni kwamba vita hii haigusi Iran peke yake, inagusa Iran na mataifa mengi ya dunia. Mgogoro kati ya Irani na Israeli haujafungwa ndani ya mipaka yao. Kama mto unaovunja kingo, athari zake zimeanza kujitokeza barani Afrika hasa katika ukanda wa Afrika Mashariki, ambapo hupo katikati, kati ya njia muhimu za kibiashara, kijeshi na kisiasa, kati ya Mashariki ya Kati, Asia na dunia nzima. Kwa hiyo Iran kupitia OPEC atawashawishi na ana wapunguze uzalishaji. Wanapopunguza uzalishaji, ina maana dimandi itakuwa kubwa kuliko supply. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama kuangaza namna mgogoro wa Israeli na Irani unavyoleta athari hasi kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maratini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya. Mgogoro wa kivita kati ya Irani na Israeli ulianza wakati Israeli ilipoanzisha mashambulizi ya hafla dhidi ya vituo muhimu vya kijeshi na vya kinyuklia nchini Irani mnamo tarehe ya 13 Juni 2025, katikati ya vita vya Gaza na athari zake za kikanda. Hapo hawali wawili hawa walikuwa washirika kuanzia mwaka 1948 hadi mwaka 1979. Israeli na Irani waligeuka kuwa mahasimu wakubwa baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya Irani ya mwaka 1979 ambapo utawala mpya wa Kiislamu ulichukia ukoloni ulilaumu Marekani na Israeli kwa matatizo makubwa ya eneo hilo. Hali ilizidi kuwa mbaya mwanzoni mwa miaka ya 2000 wakati ilipofichuka kuwa Irani ilikuwa na mpango wa nyuklia wa siri na wa kutiliwa shaka. Hamduni Maliseli ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, ananijuza yaliyo nyuma ya wawili hawa. Baada ya Ayatullahi kukamata madaraka, ugomvi ulianzia pale alipoanza kufikiri kwamba anaweza kuwa mtetezi mzuri wa Wafilistini dhidi ya ufedhuli wa Kizayuni. Hapo ndo mgogoro ta kuanzia alipoanzisha serikali au jamhuri ya Kiislamu katika nchi ya Iraq. Kwa hiyo, Irani ni miongoni mwa mataifa ilikuwa na jeshi kubwa baada ya Misri na Iraq kwa hiyo akapata madaraka Khomeini na alipokamata madaraka Khomeini alihakikisha kwamba anaanzisha ana, ana, ana, harakati dhidi ya dhidi ya dhidi ya Israel dhidi ya dhuluma ya Israel. Na jambo hili huwa linahusika na dini, yaani mambo ya imani, lakini hmm, si sana kiasi hicho. Ugomvi mkubwa ni kwamba kwa nini wa Filistin waliokuwa waislamu wakatazwe kwenda Baitul Maqdis yaani ule mji wa Yerusalem. Kwa hiyo katika hili ni kwamba Khomeini chini akiyetawala Iran, akataka Iran kama dola kuu katika maeneo yale, ni dola kuu kabisa, lilete mapinduzi ya kifikra, kimtizamo na na kimwelekeo katika kuhakikisha kwamba Wapalestina wanakuwa huru. Mpango wa nyuklia wa Irani ni mojawapo ya sababu kuu za mvutano, si tu kwa sababu hasama wa utawala huo dhidi ya mataifa kama Marekani na Israeli, bali pia kwa sababu ya uwezekano wa kuruhusu nchi hiyo isiyo na silaha za nyuklia kuzipata kitu kilichopigwa marufuku mnamo mwaka 1968 kupitia mkataba wa kuzuia ueneaji wa silaha za nyuklia ambapo kingeweza kuchochea ueneaji wa silaha hizo duniani. Mchambuzi Maleseli anasema vinu vya nuklia ni sehemu ya tatizo na, na of course jeshi la Irani ilikuwa tayari ni tatizo kwa jeshi, kwa, ya, ya Israel. kwa hiyo kutengeneza vinu vya nuklia vya Natans na sehemu nyingine kama Isfana na kadhalika ni, ni kama jitihada za kuongeza kwamba wewe ni adui halafu unaonyesha sasa unaanza kuwa na nguvu nyingine za ziada e, dhidi yangu, kwa hiyo unaweza ukanidhuru. Lakini si hilo tu, na kwa maslahi ya Marekani vilevile kwa sababu kuna maeneo mengi ambayo yako karibu na Irani. Irani iko karibu na Afrika. Ni watu wengi sio kama wanafahamu vizuri. Of course, wanaelewa kwa sababu wanasoma historia. Irani na Yemen ziko karibu sana na na Afrika. Wakati maroketi yanaporindima kwenye milima ya Irani na makombora kupasua anga la Afrika Mashariki, mawimbi ya mgogoro huo yanagonga hodi fukwe za Afrika Mashariki, kama yalivyoenea katika maeneo mengine ulimwenguni, yanaonyesha mtikisiko. Swala hili pia linaungwa mkono na mchambuzi Maliseli akisema Afrika Mashariki lazima ikumbwe na mtekesiko una, una madhara makubwa, kwa sababu kwanza, kuanzia mlango wa Hormuz, ule mlango ambao ni mlango bahari kutoka bahari ya Hindi kuelekea bahari ya Mediterranean, ni Iran inajulikana kwa ufanyaji wa biashara kubwa duniani, yani ni ya pili baada ya njia ya hariri eh, ya, ya Wachina hili. Kwa hiyo Iran wanaamua, miongoni mwa kile wanachokifanya sasa ni kuhakikisha kwamba hakuna meli inaingia mle katika mlango wa Hormuz kutoka huko Afrika, kutoka Asia, kutoka wapi kuingia kwenda kule. Kwa hiyo bidhaa za Afrika, bidhaa za Asia kwenda Ulaya zinaanza kupata kikwazo kikubwa sana. Na na nafikiri wengi mnajua kwamba kule kaskazini kuna Barents, si, Barents sio. Si, ambayo ni ngumu sana kupitika kutokana na nini, na maji ya barafu. Meli nyingi za kibiashara na hata za kijeshi yanapishia huko. Lakini niandiko kuliko biashara. Unapozungumza Japan, ukaizungumza Philippines, ukaizungumza China, ukaizungumza Vietnam, Ukazungumza Urusi vilevile kupitia Sakhalin kule juu, ukaangalia India eh, ukaangalia Singapore, ukaangalia Indonesia, Uka... unaangalia unaangaza Ufilipino, unataja miji au nchi ambazo zina wanunuzi wengi. Purchasing power ya hizi nchi ni kubwa sana. Msikilizaji wa Rafiki Swahili, kadri mvutano unavyozidi kupamba pamba moto kati ya Israeli na Irani, uhasama muda mrefu kati ya mataifa haya mawili umefikia hatua nyeti ukitandwa okay, na makabiliano ya kijeshi yanayoendelea kuongezeka na mabadiliko ya kasi katika mienendo ya kisiasa ya kimataifa. Kwa hiyo shida iliyopo kubwa ni kwamba vita hii haigusi Iran peke yake, inagusa Iran na mataifa mengi ya dunia bila kujali ukaribu, lakini mkao wake wa kijiografia inasababisha kukosekane kwa kwa stability ya uchumi wa dunia. Pili, ni kwamba Iran ina miliki ina, ina mafuta mengi. Ni miongoni mwa mataifa matatu duniani ambayo ina mafuta mengi zaidi, na ina supply sana Iran, Saudi Arabia na Venezuela. Kwa hiyo Iran kupitia OPEC atawashawishi na naushawishi wa wapunguze uzalishaji. Wanapopunguza uzalishaji, ina maana demand itakuwa kubwa kuliko supply. Iki, ikiwa kubwa kiuchumi, mnajua vizuri kwamba tayari bei na inakuwa ni kubwa zaidi na na, na vita hii sikana kwamba Marekani haijui, alikuwa anajua ndio maana unaona waliposhughulishwa sana watu wa Ulaya na Urusi, yani watu wa Ulaya waliposhughulishwa na Urusi kwa sababu ya gesi, yeye alikuwa ameanza programu ndefu sana juu ya kuweza kugeuza eh, mafuta kuwa kupitia katika badala ya kutumia mafuta kutumia gesi ili iweze kusaidia eh, kusustain baadhi ya vitu, kwa kuzingatia kuwa baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki yana jumuia kubwa ya kidini zenye uhusiano wa kihisia na kihistoria na Irani au Israeli, mzozo huu unaleta hofu ya mgawanyiko wa kijamii na misimamo mikali inayoweza kuchochewa. Namuuliza mchambuzi Hamduni Maliseli, katika mazingira kama haya, nchi kama Tanzania, Kenya, Uganda ama tuseme Afrika Mashariki kwa ujumla wafaa kufanya nini? Kwanza kuna kitu kinaitwa East African Cooperation, kuna IGAD. Katika East African Cooperation kwa kutumia vyombo hivi waanze kuona cha kufanya. Moja, kwanza ni kujitambua kanwa, alafu vita yao na Wayahudi na wale mabwana iwahusu mikakati ya Marekani katika kujaribu kuitetea Israeli au kuteka ulimwengu, waone kama ndio tatizo. Msikilizaji rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulimbulika na kuangaza namna mgogoro kati ya Israeli na Irani unavyoleta athari hasi kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako na Tamalatini Nyoni, hadi wakati mwingine. Kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema. polisi nchini Kenya wamewakamata watu karibu mia tano wanaotuhumiwa kwa tuhuma za mauaji, ugaidi, ubakaji na makosa mengine kufuatia maandamano ya Juni 25 yaliyotokea katika miji mbalimbali nchini humo. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema wanawake kumi na wanne walibakwa wakati wa maandamano hayo. Unazungumzia vipi hatua hii ya polisi? Je, unafikiri haki itatendeka kwa walioathiriwa na maandamano hayo? Shiriki mada kwa kutuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 na msikilizaji, anza kutuma maoni yako sasa, ili usikike ndani ya makala ya Bararafiki. Na nikukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo ni kwamba kesi uhaini dhidi ya kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, Tundulisu, imeahirishwa kwa muda usiojulikana. kusoma na kuzielewa taarifa hizi, msikilizaji, usikosa kutembelea tovuti ya RFI Kiswahili na pia mtandao yetu ya Facebook pamoja na Instagram. Shoke chake msanii Davis D akimshirikisha Soso kutoka Rwanda kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Msanii Davis D kutoka Rwanda akimshirikisha Soso, ndicho kinakamilisha matangazo yetu msikilizaji, asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Manuel Makunda, mko msimamizi wa matangazo kundi mitambo na yafahamika kama Colts Hadambi, bila kumsahau Ali Bilal alikuleta uchambuzi wa magazeti. Muda saa nusu, ni wakati mwingine wa kupata matangazo kwa lugha ya Kiswahili Afrika Mashariki, Afrika Kati, saa 1:30 hadi. Wakati huo kwa heri, Nguru mwenye mafuti.