Kuna mengi tu ambayo anajiri viwanjani huku na kule. Muda mfupi tu tayari ameungana nami hapa studio mwenzangu Benson Wakoli kutuchambulia yanayojiri viwanjani hapa nchini Kenya. unavyofahamu kwamba Kenya, Tanzania na Uganda wana, wanasili kwa wenyeji wa mashindano ya mashindano ya CHAN na kuna, kulikuwa na utaratibu wa kuunda viwanja katika mataifa ya Tanzania, Uganda na Kenya. Lakini sasa Wakenya wamekuwa na wasiwasi kwamba hawajaona zile hatua zikipigwa kwa kasi ili kuhakisha kwamba mashindano haya yanafanyika. Sasa wamekuwa jana wanazusha sana kwenye mitandao, lakini rais wa shirikisho la soka nchini Kenya, Hussein Mohamed, amejitokeza na kuambia Kenya, kuweni watulivu. Shughuli inafanyika, viwanja vinakarabatiwa, na kila kitu kitafanyika kama ilivyopangwa. Msiwe na wasiwasi lakini kusema kweli, hali Bilal, ukivitembelea viwanja hivyo, hatua zilizopigwa, na ukizingatia muda uliosalia, hata wewe kama raia unakuwa na wasiwasi, na ukilinganisha na mataifa mengine kama vile Tanzania na Uganda. Eh, picha ambazo mimi mwenyewe nimeziona, eh, Jason Sagini alikuwa kule Dar es Salaam mwezi uliopita, anasema kweli Tanzania wamejitahidi, na ukiona pia Uganda wamepiga hatua. Kwa hivyo inakuaje? Lakini kwa nini tuna wasiwasi wakati, eh, kila kitu ni fedha fedha, eh, kama ipo mashindano anaweza kaanza wiki ijayo, leo tukawa tumemaliza maswali. Ni Kenya tundo ijapewa fedha, maanake mataifa mengine yanapiga hatua katika ukarabati wa viwanja, si ndio? Nakwambia ile, fedha, fedha kama ipo, kwa nini tuwe na wasiwasi? na swala la fedha lijajitokeza ndio maana watu wana wasiwasi. Ah, basi e, hakuna sababu ya kuwa na wasiwasi. Tayari mwenyekiti wa shirikisho <laughs> la soka ameondoa wasiwasi, amesema chini ya mwezi mmoja viwanja hivyo vitakuwa tayari kutumika. Kwa hivyo kile ambacho tunasubiri ni kuona, je, mashindano haya yatafanyika namna alivyokuwa yameratibiwa kufanyika mwezi wa nane mwaka huu. Mbali na hayo ni kwamba mbali na taarifa hiyo ni kwamba beki wa Manchester City na timu ya taifa ya Uingereza, ambaye ni Kyle Walker mwenye umri wa miaka thelathini na tano amekubali kujiunga na Everton kwa mkataba wa mwaka mmoja. Aa, sasa atakuwa anasakata soka yake katika Uh, klabu ya Everton. Kuendelea kwa ni kwamba mshambuliaji wa Brentford na Rayo Cameroon Brian, eh, Mbeumo mwenye umri wa miaka 25 anapigiwa sana upatu kuelekea Manchester United badala ya Tottenham Hotspur, licha mkufunzi wake wa zamani ambaye ni Thomas Frank kujiunga na Tottenham, yeye anasema anataka kusakata uh, soka yake katika Manchester United mm -hmm, na kupata uzoefu wa Manchester United vizuri kwa hiyo wanajaribu kujitafuta kutafuta wachezaji ambao watasaidia klabu hiyo msimu um, ujao waweze angalau kufurukuta naam bila shaka mm. naam awamu ya pili nahisi tutafanya zaidi kwenye habari za mchezo wa bilali nikushukuru naam sana Benson Wakoli Saa moja na dakika arobaini na tatu. Na sasa tuangazie aliopewa uzito magazetini na Bi Carol Cori, karibu. Asante uh, sana Bilali. Tuanze nchini Kenya, tutaanza na gazeti la Taifa Leo. Taifa Leo, gazeti la kipekee unasema, uh, linaandikwa ama kuchapisha kwa lugha tukufu ya, ya Kiswahili, limekuja na, uh, na kichwa cha habari la Gat ainua mikono Huyu ni naibu inspekto jenerali wa polisi nchini uhum, Kenya ambaye kwa kiasi kikubwa ametajwa katika mauaji ya mwanablogu Albert Ojuang kwa sababu inasemekana ni yeye ndio alilalamika kwamba um, alikuwa anamchafulia jina na Taifa Leo pia limeandika kuhusu bajeti ya mlo shuleni yapunguzwa. Kumbuka jambo uh, kama, kama hilo lilitokea tena mwaka jana, tena mwaka huu linatokea. wow, wale wao wale ambao wanasoma katika shule za serikali kwa sababu watoto wengi ambao wanatokea katika familia ambazo hazijiwezi huwa wanategemea huo mpango wa mlo shuleni, yaani huwa watoto wana, wanahimizwa kwenda shuleni kwa sababu wanajua kuna mlo. Gazeti la Daily Nation limeanguka uh, limeandika kuhusu alivyoanguka Lagat ya matukio ambayo yalifikia ya hadi jana, akaamua kujiuzulu kuji kwa muda uh, na pia baada ya afisa ambayo alikuwa anasimamia sele James Mkwana alivyobadilisha habari yake ambayo alikuwa ameitoa kwa polisi hapo awali. Tuende kule Tanzania, gazeti la Mwananchi anayoyapitia Lisu ndani ya siku sitini na nane gerezani. Kumbuka jana kulikuwa na majibizano hali ya hatihati hati katika mahakama, na pia limeandika kuhusu kauli ya Rais uh, Samia: mwelekeo mpya wa kujitegemea. Rais awataka wafanya biashara kulipa kodi, asema kwamba nchi haziendeshwi kwa madeni tu, lazima watu walipe kodi. Gazeti la New Vision kule Uganda: sheria ya mahakama ya kijeshi. Rai, rai ya kijeshi yasainiwa, raia sasa watashtakiwa katika mahakama ya kijeshi. Uh, gazeti la Daily Monitor limeangazia kuhusu afisa mmoja wa polisi Nixon Akasiri ambaye anakabiliwa na kesi ya mauaji ya Joan Kagezi, uh, mauaji ambayo ilitekelezwa mwaka elfu mbili kumi na tano na kesi, yeye mwenyewe alichunguza kesi hiyo, aliongoza maofisa ambao walichunguza uh, walichunguza kesi hiyo. Sasa mshale, um, unaelekezwa kwake. Sasa gazeti la New Times kule Rwanda, Kigali yaja na mpango wa teknolojia wa kusafisha barabara za miji kutumia gari maalum. Nam ni kushukuru sana bila shaka, awamu ya pili tutafanya vizuri zaidi na nimkaribishe bwana Benson Wakoli hapa na makala Jua haki Zako, Jua haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala leo ya jua haki zako, makala ambayo siku zote hukuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Kwenye makala leo jua haki zako, tunajikita kuangazia hali ya haki za wanawake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa baada ya waasi wa M23 kufika katika miji ya Goma na Bukavu. Studioni nitazungumuza na wakili Magi Mkulima shukuru kutoka Bukavu kutueleza hali ilivyo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu msikilizaji, ilivyo ada, jina langu mimi ni bwana Benson Karibu sana katika studio zetu biwakili, pengine uanze tu kwa kujitambulisha kwa majina. Asante, kwa majina naitwa maji mkulima shukuru, ninatokea DRC, Republique Democratique du Congo, vile ya Bukavu. Naam, karibu sana Nairobi. Asante, mimi niko mwanasheria sheria, lakini natumika pia ndani ya tunaita kwetu comunication. Kokafem ni muungano wa wanawake wa Grand Lak, wa maziwa makuu, na kikundi ambao natumika ndani tuko wanamemba wayo Kokafem. Sasa wameku tufundisha namna gani kujadiliana na wale wanawake wenye wako wa chini Kuma village, wanawake wenye hawa, hawasikilizwe zaidi ambao no. sauti zao ziko chini. uh, unafanya kazi na huu muungano wa wanawake huu muungano, kazi yenyu hasa mnafanya nini hasa huu muungano? Kazi yetu sasa, tunatumika zaidi zaidi kwa kutafuta namna gani ya kupunguza ile ujeuri kwa wanawake. uh, unajua sisi ni nchi ambamo tumeishi tangu miaka kazani. Miaka thelathini tunaishi katika vita, inaonekana kama vita, mukaishi katika vita na hapo um, waanga wa ujeuri wanakuwa wingi zote hasa zaidi ujeuri ya jinsia. Kweli kuna ujeuri kwa haki za binadamu, lakini zaidi zaidi wanam, wanawake na wa, wale uh, vijana na ni kwa hiyo tumetumika zaidi uh, namna gani tutapata suluhisho kwa ujeuri ambamo wanaishi wanawake hasa zaidi zaidi wakati huu, na sio tu Kongo. Ile ujeuri unaonekana kwa nchi nyingi mwaafrika hata hapa Kenya kuna ujeuri ambao unaonekana. Ni kweli ujeuri haiko kwa, kwa kiango moja pako ene na nchi nazidi ingine ujeuri kama kutu Kongo napashwa isema, lakini ujeuri uh, naonekana nafasi yote mwaafrika. Pengine tu tueleze, najua hali ya usalama pale Bukavu si nzuri sana, hasa baada <laughs> ya wale wapiganaji wa hemu ishirini na tatu kufika pale maisha yamebadilikaje? tangu mwezi wa pili Februari uh, ni wale wapiganaji wa ishirini um, na tatu mm. Wameingia kwetu bukavu, uh, kwetu Sud Kivu, na Nord Kivu walikuwa wako, uh, kwa kweli maisha yanaendelea kuzorota. Ni kweli tulikuwa tumesikia vita vita ilikuwa ina tangu miaka thelathini, uh, Kongo wanapigana leo wanapumzika, wanapigana wanapumzika, lakini kwa hivi mambo yamezorota zaidi, kwa sababu um, haki za binadamu zinaendelea kuzaraulika. kiuchumi kiuchumi hakuna benki, benki zimefunga. wamama ambao walikuwa wametumika hata wa baba hawatumiki tena, inakuwa uh, wamama ambao wanaanza kutafuta na mzigo wote wa jamaa umekuwa kwenye kichwa cha mwanamke. Mwanamke anachukuta mwana anaanza kufanya yale ambao hakukuwa amefanya za alikuwa amesaidiwa na mwanaume, lakini leo hakuna kazi kwa wanaume kiuchumi. Mwanamke anachukuta amepeleka mzigo wa jamaa lote kwa sababu wanaume hawatumiki, imekuwa ni yeye analisha jamaa, anasomesha watoto, mzigo wote wa jamaa imekuwa kwenye kichwa chake. Ni hapo mambo yanazoea yanaendelea kuwa magumu, kwa sababu hata benki azitumiki, kazi za, za administration nazo hakuna azifungui milango, kazi nyingi zimefungwa, organization nyingi hizo, kazi za za kwenye mabureu azitumiki. Dola kubadilika, i, inakuwa bei eh, iko kama zamani tulikuwa kutoya uh, 2800 franc, lakini sasa to imepanda tumekuwa ku 3400 franc. Inaona watu hawatumiki, watu hawapokei Uchughuzi umekuwa ngufu, yaani ya mataksi, taksi zimekuwa nyingi uh, hata ile ambao mbele vilikuwa vilipi taksi leo zinaweza lipa taksi. Tunaona mambo yanakuwa magumu yanakuwa ma, mapia, kila kitu kimepanda bei na hakuna kazi, hakuna bank yaleyote, ni li magumu zaidi ya mwanake. Na kwa wasichana wadogo, je, pengine hali ipoje? Wasichana wadogo wanaenda shule, wasichana wadogo wanaenda shule ka huku nako shule kukulipa, na shule nao imekuwa magumu, hasa unaweza kuta anza kurudisha watoto shule. Muda si mrefu kumepita juma mbili, nilikuwa na baba mmoja ambaye ameniambia, nimeona mtoto wangu akae nyumbani kwa sababu sina pesa ya kumlipia na ananiambia anaona mwanamke njo akae nyumbani kwa sababu huyo mwanamke anaweza pata mchumba. Tamo imekuwa vigumu sisi kumwelewesha huyo mwanaume kama mtoto mwanamke aendelee kusoma, anaonyesha kama hana tena pesa. Unakuchukuta wakati vitu vinaendelea kuzorota, hali inaendelea kuharibika, hivyo wanaona vizuri mwanaume aendelee kusoma, hasa wakati huu, kwa sababu wanasema mwanamke anaweza fanya kitu ingine, anaweza fanya uchuruzi. Ina maana haki za mwanamke zilikuwa haziheshimiwi wakati mbele ya vita, lakini wakati wa vita huu ina mambo yamekuwa magumu zaidi, mambo yanaendelea kuzorota, yanaendelea kuzorota na kuharibika, hatujui mpaka lipi, kwa sababu wametuambia pako maprocessus de pacification ambao wanaenda tujui huku uh, na huku kwa kutafuta amani. Lakini hata hizo processus nazo, tunasema sisi wanawake, kwa nini hawahusishi wanawake? Sisi wanawake tulikuwa tumeomba kama wawaite wanawake na waikali kwa hizo mafasi ambao wanatafuta amani kwa Apo kuna wafami teatrise ambao leo wanaendelea, walianza tangu zamani kujihusisha na haki na politik siasa, lakini tunaona hawawait hata kwa niveu ya international. Uh, wakumbuki kuita wale wanawake. Jua haki zako na Benson wakoli Hali inavyoendelea kwa sasa, nyinyi kama wanawake ambao mmepata elimu, mnaona athari itakuwa ipi hivi sasa Bukavu hali, yes? Iwapo hali itaendelea kuwa hivyo pale Bukavu. Uh, haya mambo yakiendelea, hakika mambo yataendelea kuwa magumu kwa sababu tunaona wakimbizi wamekua wengi, wakimbizi wanatoka ngazi zote hapo Bukavu. Kwanza tulianza tangu mwezi wa kwanza, sisi tulikuwa tumekaribisha wakimbizi kutoka North Kivu na Goma uh, kutoka huko Goma. Sasa leo wakimbizi wanaanza kutoka kuma village, na wanakia ndani ya Bukavu kwa sababu hapo Bukavu akukulia kwa kweli kulikuwa vita, lakini vita ikokuwa mingi kama vile wanagombana uh, kwenye mavilaji kule ambako kuku wa wa bimilis maimai ambao wanafanya wanatia nguvu na wale wa M23. Uh, na hivyo hivyo naona mambo ya ubakaji inakuwa mingi. Uh, kunakuwa statistik mingi ya wa, wanawake ambao wanakuwa waanga wa ubakaji ba service ya prise en charge zinakuwa haziko sasa. Kwetu sisi wanawake ni shida sana, kwa sababu wakati mwanamke anapata hiyo shida na mwanamke njo si njo wa taifa, wakati wanawake wanaendelea kupata Hizo shida vili na hakuna wa kuwasaidia uh, kwa siku zijazo itakuwa shida sana uh, kwa sababu hao wanawake uh, hawana kukimbilia. Tulikuwa tunawaza tunawaza kusaidia wengine, lakini hatuna mamwaya ya kuwasaidia, hatujue vitakuwa namnaje kwa siku zitakuja, hata wafunguli manjia, hata wafunguli mabenki, kama hakuna hiyo msaada, hatujue vitakuwaje. Serikali yetu yoyo peke iko na shida fulani fulani ambazo mnafahamu kwa sasa hali ya mashirika ya kiraia pale Bukavu unaweza zungumzia vipi hmm? Hali ya mashirika ya kiraia si nzuri kabisa, kwa sababu wengi walikimbia vita kwa uoga uh, kwa sababu wengi walikuwa wamesemasema mambo mengi uh, saa wakati vita imeanza sana wamekimbia wameenda. Kwa sasa uh, mashirika ya kiraia nitasema kama wako na hawako kwa sababu wenye walibaki hawazungumzie sana ile ambayo wangepashwa zungumzia na wale wenye walikuwa wanazungumzia ile kus kusaidia raia sana hawaku. Wewe sasa, wewe kama binafsi Mm -hmm. Ili lina kuathiri pengine kiakili namna ya kufanya kazi yako ya kila siku? Ni kwa sababu kazi nilikuwa nimefanya siifanyi tena, nimewambia, kama niko mwanasheria lakini uh, siendi tena kwenye matribunau, nimebaki nyumbani uh, tangu miezi mitatu sasa, uh, na hata kwa hiyo kazi ya kusaidia wengine wanawake, hakuna nitawasaidiaje. Tumekuwa tumejaribu na mtu atajiuliza, sheria inatumika ama hamna sheria inayotumika kwa sasa? Kwa kweli hakuna sheria inayotumika kwa sasa uh, kwa sababu hao wa, wamajistra uh, wamekimbia wameenda na wanasheria kama sisi wavokaa ambao tulibaki tuta, tutaenda kufanya sheria wapi? E, yaani yote yamefungwa kwa neno moja. Tunahitaji amani, kwa sababu kama hakuna amani, hakuna maendeleo katika nchi. Sisi tunaomba tu wa, wakubwa wetu wakubwa wa nchi wajitie fasi mmoja waongee kwa kupata amani, ni hali tu na tuendelee kusali. Mungu anaweza msikilizaji. Kwa nukuta hiyo makala ya jua haki zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni mwandamizi Bwana Benson Wakoli. Hadi makala mengine juma lijalo ndani ya idhaa hii arifa ya Kiswahili, kwa heri. Nam ni kushukuru sana Bwana Benson Wakoli. Ni mkumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na Kenya na Tanzania za tajwa kuongoza katika usambazaji wa dawa za kulevya kwenye ukanda wa pwani wa Afrika Mashariki, na kundi la mamluki wa Tigray na linatuhumiwa kupigana pamoja na vikosi vya Sudan katika mapigano yanayoendelea. Na mashambulizi na majibizano makali kati ya Israel na Iran yameendelea kushuhudiwa usiku wa kuamkia leo. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na, na kibao hiki dansa kutoka kwake Classic. nam kibao dansa kutoka kwa Classic Fresco Bar, msanii kutoka kule Kingston, Jamaica, ndicho kinatotamatishia matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili asubuhi ya ya leo, awamu hii ya kwanza. Matangazo ambayo alikuwa yanasimamiwa na mwenzangu Benson Wakoli, fundi mitambo leo alikuwa ni Vitali Mugisho Kulembwa mwana Beke. Nimshukuru Uh, ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii uh, bwana mdogo George Maina. Ni kushukuru pia wewe msikilizaji ambaye umekuwa hewani kuanzia mwanzo wa matangazo haya hadi tunavyoelekea kwenye tamati yake, na hivi punde tu, msikilizaji, nitakupeleka kule Paris nchini Ufaransa kuungana na wenzetu wa idhaa ya Kifaransa.