Saa moja na dakika arobaini punde, tunaelekea viwanjani tayari. Mwenzangu yuko nami hapa studio Jojajoy, karibu. Ni kushukuru sana Bilali, weekend bi yako imekuwaje? <laughs> Weekend yangu <laughs> namshukuru Mwenyezi Mungu, ilikuwa nzuri tu kama kawaida. Aha, vizuri sana. ningependa mm, nikupeleke kule Marekani ambapo muda mfupi umepita mechi ambayo imechezwa asubuhi hii katika mchuano wa kombe la dunia baina ya vilabu ambayo imeandaliwa na FIFA ni kwamba Botafogo ya Brazil imeshinda Seattle Sounders mabao mawili kwa moja kisha PSG ya Ufaransa ikailaza Atletico Madrid mabao manne kwa bila. Hiyo jana Bayern Munich ilipepeta Auckland City mabao kumi kwa bila kisha Palmeiras kutoka Brazil ikatoka saretasa na FC Porto, mm -hmm. ya kule Ureno. Nikuwa nikisikia watu wakifanya uchambuzi wa mabao kumi, hawasema kila mchezaji aliondoka <laughs> <laughs> na bao ndio raha, isipokuwa mlinda lango, sindio? mm -hmm. lam baadaye, mchuano huu unaendelea ambapo Boka Juniors ya Brazil itakuwa inacheza na Benfica ya Ureno. Chelsea ya Uingereza ipambane na Los Angeles ya Marekani. Mashindano haya ameleta utata katika magumzo la soka kote duniani ni Bilali na wengi wanaekashifu wana, wengine wanasema wachezaji watachoka, wengine wanasema pesa ni nyingi, wachezaji wacheze wapate pesa. Sijui kama ingekuwa wewe mchezaji ungegemea unge, unge, unge, unge upande upi? Aa, sasa ukishakuwa mchezaji wewe si kama mfanyakazi vile mm -hmm. unakataa vipi? kwa mfano No. Mm -hmm. Hey. mm -hmm. Tuelekee kule Italia ambapo timu ya taifa ya Italia imemteua kocha mpya Gennaro Gattuso kuwa meneja wake, na anachukua nafasi ya Luciano Spalletti ambaye alijiuzuli yeye mwenyewe wiki iliyopita, katika mechi yake ya mwisho walipokuwa wakicheza katika mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia. Na ni kwamba Gattuso mwenye umri wa miaka arobaini na saba uh, itakumbuka kwamba alichezea timu ya Italia mechi sabini na mbili mm -hmm. na alishiriki katika kombe la dunia mara ya mwisho mwaka elfu mbili na sita na sasa ataiongoza timu yake e, timu yake ya taifa katika kuinua timu ya taifa. Na Italia imekuwa na msukosuko katika mashindano ya kimataifa. Itakumbukwa kwamba baada ya kushinda Euro mwaka elfu mbili na ishirini hawajaweza kufuzu kwa kombe la dunia mara mbili mfululizo. Kwa hivyo tusubiri tuone kwamba atakuwa na kibarua cha aina gani katika na, ikizingatia kwamba Gatuzo pia kuchezea vilabu kadhaa, mm -hmm. kule Italia. Naam. Mm -hmm. Naam na, ikiwamo AC Milan atakumbukwa sana. Mm -hmm. Naam, tuelekee kule Dar es Salaam nchini Tanzania ambapo mchuano wa Sekafa baina ya wanawake inaendelea ama iliendelea hiyo jana, ambapo Sudan Kusini ilishindwa na Uganda mabao matano kwa bila, kisha Kenya ikaishinda Burundi mabao matatu kwa bila. Hii ina maana kwamba Uganda mm -hmm jedwali ikiwa na alama tatu ikifuatwa na Tanzania, Kenya ni ya tatu, Burundi ni ya nne na Sudan Kusini navuta mkia. Nikushukuru sana Georgia Joy, bila shaka awamu ya pili utujuze kuhusiana na mabingwa wa Kenya msimu huu ilikuwa kwenye orodha, lakini katika hmm. awamu ya pili nam. Tukiachana na Georgia Joy na sasa tuangazie aliyopewa uzito magazetini na Carol Korir, karibu Nam, asante Ali Bilali. Tuanze na gazeti la The Standard la nchini Kenya. Hapo mbeleni kumechorwa picha, kisha kuna kichwa cha habari, wakuu wa polisi wasio na haya. Aa, ni uh, pamoja na Inspekta Jenerali wa polisi uh -huh. Douglas Kanja, naibu wake Eliud Langat, mkuu wa idara ya upelelezi Mohamed Amin, na msemaji wa polisi Mushiri Nyaga. Haya yote ni kuhusiana na kifo cha mwanablogu, habari ambayo tumekuwa mm -hmm. nayo wiki nzima. Gazeti la Daily Nation limeangazia kuhusu uchunguzi ambao umefanywa na kampuni ama waandishi wa habari kutoka Nation, eh, na kampuni ya Nation uh, kuhusu sakata la uh, silaha za Kenya kupatikana kule Sudan. Sasa maswali yanaulizwa, je je, inaweza kuwa Kenya inashirikiana na wapiganaji wa RSF kwa sababu? Wanasema kwamba silaha hizo zina nembo kabisa, ama ya serikali Ah, ni, ni mm-hmm, sakata hilo ukizingatia kwamba pia RSF walizindua ofisi zao e, kumekuwa na maswali zao sana kuhusu uhusiano wa serikali ya Kenya na hao wana RSF. Gazeti la People Daily la nchini Kenya limeangazia afisa mkuu mtendaji wa benki ya cooperative, Gideon Muriuki, ambaye analipwa mshahara wa shilingi milioni mia tano mm-hmm, yani kasoro bilioni tuseme. <laughs> Uh, taifa leo uh, limekuja na kichwa cha habari sitampa kisu yeyote mwaka 2027 kauli ya Rais William Ruto anasema kwamba viongozi wa pinzani hawana sera au mpango. Kule Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika kuhusu nchi hiyo kukabiliwa ama kupa, uh, na tishio la vikwazo vya visa kutoka kule Marekani. Uganda ni miongoni mwa mataifa ambayo Rais Trump amesema kwamba kwa sababu za kiusalama na vitendo vya ugaidi uh, wenyeji wake ama raia wake watapewa vikwazo vya kuingia nchini Marekani. Uh, gazeti la Majira ya kule Tanzania, Rais Samia anika uh, matarajio kwa Jaji Mkuu Mastaju. Kumbuka kwamba kulikuwa kulifanyika uteuzi wa jaji mpya mwishoni mwa wiki, wiki. Uh, gazeti la Nipashe, waumini watinga kanisa la Kwajima. Uh, gazeti la Mwananchi, zigo la haki kwa Jaji Masaju. Na kule DRC magazeti mengi yameangazia kushtakiwa kwa Constant Mtamba. Ni kushukuru sana, bila shaka mengi zaidi. Awamu ya pili, nimkaribishe mwenzangu hapa na kuja na makala Mazingira, leo Dunia yako kesho. kote kuna bahari kuu tano. Moja ni bahari ya Atlantiki, bahari ya Pasifiki, bahari ya Hindi, bahari ya Aktiki na bahari ya Antarktiki. Wakati tunagusia masuala ya bahari wiki iliyopita, kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, wadau mbalimbali walikutana huko Nis, Ufaransa, kwa mkutano wa tatu wa Umoja wa Mataifa kuhusu bahari, mataifa kadhaa yakichukua hatua ya kwanza ya kutambua tishio lisiloonekana kwa viumbe wa baharini, tishio ambalo ni kelele chafuzi ndani ya maji kutokana na vyombo vya majini kama vile meli na maswala mengine. Karibu katika ya makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, ukiwa nami Jupiter Mayaka, na wiki hii tunachambua matokeo kutokana na mkutano wa kule Ufaransa. na katika kuangazia hili naungana naye Bishamim Nyanda mtaalam wa bahari kutoka nchini Tanzania ambaye pia amehudhuria mkutano huu. Karibu Shamim, na kwanza kabisa unaozungumziaje mkutano huu ambao umekamilika kule Ufaransa? Kama mshiriki kutoka Afrika na Tanzania, nimefurahi sana kuweza kuona sauti za vijana zikipewa nafasi na kipaumbele katika baadhi ya majadiliano, lakini hata hivyo nilitarajia kama ingekuwa vizuri viongozi kuipa kipaumbele majadiliano dhidi ya athari za siasa za kimataifa ama tunasema geopolitics katika maamuzi ya bahari Mkutano huo pia tunakuwa tunaangalia mbele zaidi. Je, UN Ocean Conference namba four itakuwa vipi? Na tunahitaji kuhakikisha kwamba maamuzi hayaongozwi tu na masilahi ya mataifa machache yenye nguvu, bali yanazingatia sauti za jamii uh, hasa nchi za pwani wavuvi wadogo wadogo, lakini pia vijana ambao wanaishi kwa kutegemea bahari kila siku, hasa tukiwa tunazungumzia bara la Afrika, kwa sababu sijaona uwakilishi mkubwa sana kutoka bara la Afrika, japokuwa tuna karibia nchi 38 ambazo tunaita 38 coastal countries za Afrika. Nambi, Shamim, mkutano huu umefanyika wakati mkataba wa Paris ukitimiza miaka kumi. Je, mkataba wa Paris umeshughulikia kwa kiongo gani swala la uhifadhi wa bahari? Mafanikio yake yamekuwa ya, ya ni madogo sana, hasa tukiwa tunazungumzia a uhifadhi wa bahari. Utekelezaji wake kwa upande wa kulinda mazingira ya bahari haujawa wa kuridhisha, hasa tulikuwa tunasema kwamba tunataka kukabiliana na ongezeko la joto baharini au uharibifu wa matumbawe au tunasema coral reefs, na kuongezeka kwa kina cha bahari. Kile ambacho nimeweza kugundua ni kwamba mkataba huu umejikita hasa kwenye mabadiliko ya tabia nchi. Kwenye mikutano kama COP ama Conference of Parties, ndio nakuta kuna ule uwekezaji mkubwa sana, yani wadau wanakuwa wanajitokeza kwa wingi ili kuzungumza, lakini pia tunajisahau kwamba kuna mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanaathiri bahari ambayo tunaita Waingereza wanasema ni ocean climate. Kwa hiyo namna gani ambavyo tunaweza pia tukapambana na ocean climate kwa kushirikisha au kwa kutumia mkataba ili ulete matokeo ambayo moja kwa moja yanakuwa, yanakuwa, yanakuwa yanagusa jamii hazijaendelea. Naam, swala jingine ambalo limejitokeza ni baadhi ya makundi ya uhifadhi wa bahari, anasema kwamba tatizo kubwa kwa viumbe wa baharini ni kelele chafuzi kutoka kwa shughuli za binadamu, kwa mfano vyombo vya majini kama meli. Mtazamo wako kuhusu hmm, tishio hili ni linazidi kuchukua nafasi kubwa katika utafiti na uhifadhi wa bahari. Na utafiti unaonyesha kwamba kelele hizi zimeweza ku, uh, kupunguza uwezo wa mawasiliano kati ya viumbe kama ulivyosema, kama nyangumi, pombo na samaki baharini, lakini pia imeweza kuathiri uzazi na ku, unapata kwamba imechangia pakubwa uhamiaji na hata maisha ya kila siku ya hawa viumbe wa baharini, lakini pia katika maeneo kama bahari Hindi kwa mfano, na at, uh, bahari inaitwa Atlantika uh -huh. ya magharibi, viumbe hao wapo hatarini kwenye kupotea ama extinction kabisa. Mpaka sasa sera nyingi hazijatilia uzito au maanani ku, ya, ya kutosha kwa tatizo hili. Ni katika mkutano huu chini ya mkataba mpya ambapo mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen alitangaza mpango wa uwekezaji wa yuro bilioni moja kulinda bahari na kusaidia jamii za pwani na uvuvi. There is a funding shortfall. Kuna upungufu wa fedha kusaidia uhifadhi wa bahari, sayansi ya bahari na uvuvi endelevu. Hivyo marafiki zangu, nina furaha na fahari kubwa kuwatangazia leo kwamba Ulaya inawekeza yuro bilioni moja katika miradi hamsini duniani kote. Europe is taking a zero tolerance... Ulaya inachukua mbinu ya kutovumilia kabisa shughuli haramu. Ili kufanikisha hili, tutakuza ushirikiano wa kikanda katika Mediterania, Afrika magharibi na katika Pasifiki. Huku Ulaya tutatumia usajili wetu wa kidijitali wa samaki ili kusaidia kuzuia samaki waliovuliwa haramu wasije katika umoja wetu. Swala hili la ufadhili lilisisitizwa na baadhi ya wajumbe kwenye mkutano huu, ili kufanikisha ajenda ya maendeleo endelevu nambari kumi na nne. Kuna swala ambalo umelizungumzia, swala la fedha, unafikiri kuna pengo katika utoaji wa fedha hizi na matumizi katika miradi husika? Kwanza turudi nyuma kabisa, kuna mwaka mwaka elfu mbili kwenye Paris Agreement ilivyotengenezwa, nchi nchi ambazo zimeendelea walitoa wali ahadi, mm -hmm. kasema kwamba sisi tunachangia takriban bilioni mia moja ili kusaidia nchi ambazo hazijaendelea kupambana na mabadiliko ya tabia nchi, na mpaka leo hizo fedha hazijaweza kutolewa kwa kikamilifu. Na tukiwa tunaangalia sekta ya bahari kwa mfano, Afrika inapokea chini ya asilimia mbili ya fedha za kimataifa za mabadiliko ya tabia nchi, na chini ya asilimia kumi ya hizo ndo ambazo hutumika kama hufika ngazi ya jamii, kumaanisha kwamba kuna udhaifu, na hii ni changamoto kubwa hasa kwetu sisi watu ambao tunatoka nchi ambazo hazijaendelea hasa bara la Afrika na wavuvi wadogo wadogo hasa walioko vijijini kwa sababu kama hizi fedha hazifiki ngazi ya chini, zina, zinaishia kule kwenye ngazi ya juu, inakuwa ni changamoto. Kauli zimetolewa kuwa ulimwengu ukiendelea na huu mwenendo wa kutotunza bahari, basi siku zijazo plastiki zitakuwa nyingi ikilinganishwa na samaki baharini. Unadhani maafikiano ya mataifa katika majadiliano ya plastiki yatasaidia vipi kushughulikia tatizo la uchafuzi wa plastiki kwenye bahari zetu? Sitaki kuwa mnafiki kwa sababu unakuta nchi za kwetu Afrika au nchi ambazo hazijaendelea inakuwa ni vigumu sana sisi kuchagua, aidha tununue vitu ambavyo ni tunaita organic au sustainable, au tutumie kitu ambacho tunaweza tuka uh, tuna uwezo nacho. Kwa mfano tunaweza tukajikimu kunua uh, chupa ya plastiki ni kitu ambacho yani tunakipata kwa urahisi zaidi, kwa hiyo uh -huh. kuna changamoto nyingi sana ya mifuko ya plastiki kwa, kwa mfano Afrika Mashariki kuna baadhi ya nchi na Tanzania ikiwa mojawapo wameweza kupiga marufuku mifuko ya plastiki, lakini plastiki hizi bado zipo viwandani. Ningependa sana kuona Afrika inashirikishwa kikamilifu katika majadiliano ya mkataba huu na kuimarisha sera za kitaifa kwa mnyororo ambao uzalishaji na matumizi endelevu Afrika ikishirikishwa na hisi tutasogea mbele zaidi. na nyinyi kama wanasayansi, kwa nini mnasisitiza umuhimu wa kupunguza ongezeko la joto duniani? Kwanza, kuna baadhi ya watu wana magonjwa ambayo yanasababishwa na joto na hapa ina, in, in, inatokea sana kwenye nchi ambazo zimeendelea nam kwa kumalizia, bahari zina madini nyingi kama vile shaba na viongozi katika mkutano huu wametoa wito wa kuwepo kwa sheria kali za kusimamia uchimbaji madini baharini. Utakumbuka pia rais wa Marekani Donald Trump hivi majuzi amesaini amri ya kuchimba madini baharini na hajahudhuria mkutano huu. Unafikiri wito huu utafanikiwa wa sheria kali za kusimamia uchimbaji madini? Uamuzi wa, wa utawala wa uh, Rais Trump kama ulivyosema, kuruhusu uchimbaji huu umevuruga mwelekeo wa maamuzi ya kimataifa na imekeuka na kuleta tahadhari kwa wanasayansi au za kisayansi kuhusu athari zake kwa bayoanwai au tunasema biodiversity, na kwenye kina kirefu hasa kina cha bahari. Kwa hiyo ukiangalia bara la Afrika lina bahari bahari kubwa na rasilimali na ipo tahadharini kugeuzwa kuwa uwanja wa ma majaribio bila sheria madhubuti n. Yani, kila baada ya mikutano hatuna majibu kamili ya kutosha, tunabaki tukiulizana maswali. Je, hiki kitafanyika au hiki kitawezekana? Mimi kama mtu ambaye nimezaliwa baharini, nime, nimelelewa na nchi ambayo ni nchi ya bahari, sote tuna bahari moja, na kile ambacho kinatutenganisha au kinachojitenganisha bahari ni siasa za kimataifa. Tusipoitunza bahari, na yenyewe haiwezi kututunza. Nikushukuru sana, Abisha, mchango wako, asante sana asante mskilizaji. Tumekuwa naye Bishamim Nyanda, mtaalam wa bahari kutoka nchini Tanzania, ambaye pia amehudhuria mkutano huu wa nis kule Ufaransa. Na shirika la umoja Mataifa kuhusu mazingira UNEP na lile la chakula na kilimo FAO wametaja miradi tatu ya urejesho mwaka huu katika maeneo matatu Afrika Mashariki, Mexico na Hispania, juhudi hizi zikitarajiwa kurejesha karibu hekta milioni tano za mifumo ikolojia ya baharini. Afrika Mashariki, mradi utafanywa eneo la kaskazini mwa Msumbiji, eneo lenye utajiri wa matumbawe. Umekuwa nami Jupiter Mayaka katika makala Mazingira Leo, dunia yako kesho. Kwa heri. Nam, shukran sana Jupiter Mayaka. Ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na bunge la DRC la idhinisha kufuatiliwa kisheria kwa waziri wa sheria Constant Mutamba, na mwonyesha mashtaka nchini Chad apiga marufuku uchunguzi kuhusu yaliyotokea katika kijiji cha Mandakao na viongozi wa mataifa saba tajiri duniani wamekutana kuanzia jana katika mji wa Kansas nchini Canada. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na, na kibao kutoka kwake Lucky Dube anatuambia Freedom Fighter, ni msanii kutoka kule Afrika Kusini ambaye kwa sasa ni marehemu. Um, kibao kutoka kwake marehemu la Kidube Freedom Fighter kutoka kule Afrika ya Kusini, hicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu ya awamu ya kwanza, matangazo ambayo kanisa kwenu nami Ali Bilali chini ya usimamizi wa Carol Korir, fundi mitambo ni Vital Mugisho Kulembwa, aliyesababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii ni George Maina, na sasa ni kupeleke kule uh, Paris nchini Ufaransa.