Barabara kabisa msikilizaji, kopo langu la saa linanionyesha kwamba Hartum kule Sudani hivi sasa ni saa moja na dakika arobaini. Wakati wa kupata habari za mchezo asubuhi zinaletwa kwako na Victor Abuso. Bwana hujambo na karibu na msijambo sana Benson. Hmm, tuanzie kule Afrika Kusini. Leo mashindano ya kutafuta ubingwa wa taji la mchezo wa kikapu kwa upande wa klabu za Afrika unarejelewa tena, lakini itakuwa ni nafasi ya kumtafuta mshindi wa tatu. Klabu ya APR ya Rwanda itacheza na Al Itihad Alexandria ya kule Misri, lakini kupisha fainali ambayo itachezwa hapo kesho kati ya Petro de Luanda ya Angola na Al Ahli Tripoli ya kule Libya. Mwandishi wetu Jason Sagini yuko kule na bila shaka atakuwa anafuatilia kinacho uh, endelea. Usikose kusikiliza makala ya jukwaa la michezo. Amekuwa uh, na wakati mzuri sana kule Pretoria, eh, napiga mbizi pia mbali na kufanya kazi, hakika <laughs> katika soka ni kwamba hivi leo kutakuwa na mechi mbili za nusu fainali uh, kuwania taji la Kosafa. Mchezo unaendelea pia kule nchini Afrika ya Kusini, wenyeji Afrika ya Kusini watacheza na Komoro uh, huku Angola nayo ikipambana na, iki na Madagaskar kuanzia saa tisa uh, za mchana saa za Afrika Mashariki. Kesho mashindano ya kombe la dunia kuwania uh, klabu bora duniani yataanza kule nchini Marekani. Uh, mechi ya kwanza itakuwa ni kati ya wakilishi wa Afrika, Al Ahli ambayo inacheza na Inter Miami uh, CF. hii ni klabu ya kule nchini Marekani. Uh, lakini uh, michezo itaendelea kati ya tarehe kumi na nne mwezi Juni hadi tarehe kumi na tatu mwezi Julai kule nchini Marekani na Afrika ambalo nah pia kuna Wydad Casablanca ya Moroko, uh, Esperance de Tunisia, Tunisia na Mludi Sundowns ya kule Afrika Kusini. Kwa hivyo kuna burudani la mwezi mzima uh, kutafuta bingwa wa dunia katika mchezo wa soka uh, kiwango cha kombe la dunia. No, kwingineko duniani Leo kuna mashindano na maandalizi mbalimbali ya mbali michezo katika mchezo wa Formula One kuelekea uh, mashindano ya kukimbiza magari haya ya Canada ambayo atafanyika kule Montreal. Kuna mazoezi yatakayofanyika hivi leo wakati huu, Oscar uh, Piastri akiongoza na anatarajiwa kufanya vizuri mwishoni mwa wiki hii. Katika mchezo wa tenis, mashindano ya kimataifa ya Queens Club yanaendelea kule London. Uh, na wachezaji mbalimbali kama zeng kuyen kutoka uh, kule China uh, yupo, lakini pia kutakuwa na machaano mengine ya kuwania taji uh, la Stuttgart kule Ujerumani uh, na baadhi ya wachezaji kama Alexander Zverev pia wamerudishwa kucheza uh, hivi leo. Nam, tutafanya zaidi kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu, Bwana Victor. Shukran sana, asante. Nam msikilizaji, umewadia wakati wa kupata yale yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali, nchini Kenya na mataifa mengine afrika Mashariki na dunia. Ruben likumbuke, uko studioni. Nam asante sana mwenzangu benson Wakoli mm. Nikianzia uchambuzi huu na magazeti ya nchini Kenya, hapa naona uh, magazeti karibu yote eh, akiwemo Nation, mm. The Star Aa, lakini pia The Standard, na pia Taifa Leo mm -hmm. Eh, gazeti pekee inalochapisha habari katika lugha ya Kiswahili naona hapa ni kuhusu yale, eh, maandamano makubwa yaliyofanyika jana, ya, katika jiji la Nairobi kupinga mauaji ya mwanablogu Albert Ojwang. Daily Nation uh, hapa katika ukurasa wake wa mbele laandika uh, hasira kufuatia kifo cha Ojwang kifo hapo. Ukiangalia taarifa hiyo, pia imechapishwa katika gazeti la The Standard na, hasira kali ya wananchi, eh, katika jiji la Nairobi wakipinga mauaji ya uh, huyu uh, anaitwa uh, Albert, Albert Ojwang hmm. Na hasira hii kwa mujibu wa gazeti la uh, The Standard, inaelekezwa dhidi ya Naibu Gat, naibu inspekta wa polisi, wa polisi. No. na umeona picha yake hapo no. Uh, msikilizaji no. Mtazamaji um, pia gazeti la uh, huko nchini DRC uh, hata mtandao wa redio Kapi hapa, naona gazeti hili limeandika uh, Ituri, wapiganaji wa zamani waanza kazi ya uh, mashambani huko Nyagabo, Ituri. Yani, wapiganaji wenye wa, silaha wameamua enda kulima mashamba badala ya kulima watu. Ni hatua nzuri, ni hatua nzuri. Aktualite point cd, huko DRC, laandika ongezeko la ufadhili wa nje. Vital Kamerhe ambaye ndiye spika wa bunge la taifa kule DRC apongeza mavuno mengi na kujibu swala zima la ukosoaji tukielekea nchini Tanzania, Benson, uh, gazeti la Mwananchi laandika bajeti ya kimkakati. Ujuavyo ni kwamba nchi nyingi za Afrika mashariki na kati bila shaka zilisoma jana uh, bajeti ya mwaka uh, huu, hapo Tanzania. Gazeti la Mwananchi laandika bajeti ya kimkakati, miradi ya kiuchumi, uchaguzi mkuu ifikapo 2027, kipaumbele sekta za uzalishaji, rasilimali na kadhalika wakati gazeti la Habari Leo laandika bajeti ya wananchi ni hapo utamwona waziri wa uh, uchumi. Huyu waziri wa fedha, kuniradhi eh, ambayo yuko hapo moja kwa moja. Bajeti hii yagusa maeneo yenye kuboresha ustawi wa hali ya maisha ya wananchi. Lakini gazeti hili pia limechapisha habari kuhusu SMZ ya jana na mkakati kuzu, kukuza mapato. Ni kushukuru Nam... sana bwana, tutafanya uchambuzi zaidi wa magazeti mengine Jambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Katika majuma yaliyopita tumekuwa tukiangazia matatizo ya tezi ko au thyroid, dalili zake na matibabu yake. Juma hili katika sehemu ya mwisho, tunakuletea daktari wa afya ya akili ambaye atatuelezea ni kwa nini matatizo ya tezi ko yana ufungamano na afya yako ya akili. Tutakufahamisha pia kuhusu namna wagonjwa walio na matatizo haya wanavyoishi kama familia, lengo likiwa kusaidiana kimatibabu na kufahamishana ni mbinu gani kando na matibabu ambayo yanaweza kukusaidia. Nitaanza kwa kumkaribisha daktari wetu wa afya ya akili kwa jina anaitwa Dr. Violet Okech. mimi ni daktari mkuu kwa upande wa wagonjwa za kiakili pale hospitali ya Kenyatta National Hospital Nairobi, Kenya. Thyroid yako inasaidia kufanya kazi na homoni zingine katika mwili wako ili uweze kuwa na nguvu ya kutosha, ili uweze kuwa na furaha, ili uweze kusikia wakati kuna baridi unasikia baridi lakini usisikie baridi sana. Wakati kuna joto pia unaweza kutolerate. Wakati hiyo thyroid gland au tezi haifanyi kazi vizuri tunasema kwamba hiyo ni hypothyroidism. Mtu akiwa na hypothyroidism, mara nyingi atakuwa na depression. Kwa sababu gani? Mwanzo atapata hana nguvu, mwanzo hana appetite. Hata kila hiyo chakula anapata kwamba ameshiba na hana nguvu ya kwenda kuamka kufanya kazi zake za kawaida. Atakuwa atashinda saa zote kitandani amelala, maana hana nguvu ya kutoka kitandani, anaweza kufanya vitu vyake. Atapata kama ile ngozi yake imekauka kabisa, na hata makucha yake yana, yana katika, katika ni kama vile umeweka ninio uh, inaitwaje nelvanish lakini imekaa muda mrefu alafu wakati ukitoa ninio inakatika, katika. Kitu kingine pia unaweza ukapata kwamba huyu mtu yani saa zote akotuna huzuni, haoni kitu kizuri chochote kinatendeka katika maisha yake. Kwa kina mama, saa zingine mtapata hata hiyo homoni ikiwa chini zaidi, utapata kwamba mama wakati anaenda kupata damu ya mwezi, hiyo hiyo damu inakuja nyingi mpaka napata anemia, mpaka ra, uh, ile kiasi kiasi ya damu ambayo kwa mwili wake inapungua, na endelea kuwa anaendelea kuwa mnyonge zaidi. Ama utapata hiyo period haikuji na wakati ambao inatakikana ikue. Kuna pia opposite katika hii hormone ya tezi ambayo sasa, se zingine pia kama hiyo hiyo gland inafanya kazi nyingi zaidi, hyperthyroidism. Sasa iko hyper, yani iko juu zaidi, hasa unapata mtu hata um, wakati kuna joto kidogo yeye anasikia ana sweat zaidi na anaona hiyo joto ni nyingi, na mtu yote mwenzake hapati kama hiyo joto ni nyingi sana, anapata, kunapata, kama ako na mood, anakasirika upesi, anagombana na watu wao. Mpaka watu pengine hawamuelewi, wanafikia kwani nini imetendeka kwa huyu dada, ama huyu ndugu ama kwa mama eh? Na utapata kwamba saa zingine pia nasikia roho inapiga sana eh? Na vitu vyake anataka kufanya haraka, haraka, haraka, lakini tena bado anachoka. Hasa ukipata hiyo, ni muhimu kwamba uende kwa daktari uende wa kupima, uweze kujua ni nini inalotendeka katika mwili wako ambayo affect mwili na akili yako na vile una interact na wenzako. Pia ninaungana nao tena Sarah Katule, afisa mkuu mtendaji wa kundi la kuhamasisha kuhusu afya ya Tiziko, ambaye alitibiwa tatizo la hyperthyroidism. Pia ninao Joan Amimo ambaye anaendelea na matibabu ya hypothyroidism, na Audrey Nganga ambaye anatibiwa tatizo la hyperthyroidism. Kando na kutumia matibabu, kuna ni kama dawa hivi, but ni supplement, tunachukua, kama vitamin D D3 yenye tunaipata sana sana, tunaweza chukua katembe, ama tutafute jua tuote jua tupate hiyo, unapata ya bure. Ya bure. Mm -hmm. Ya bure ya bure ya yenye itakusaidia kabisa. Kama si hiyo, kuna selenium ambayo pia inaweza patikana kwa, kuna hizi nuts zinaitwa Brazilian nuts. Kama watu wa hypothyroidism, tuna avoid vitu kama soya Vegetable, ama salad, tuna moderate kwa sababu one or another ina affect inaathiri. Kula mboga ile imepikwa, na ipikwe vizuri mm -hmm. y yeah. mm -hmm. ama ukifanya chochote ufanya na um, iyo kiwango. uh, chana na mambo na vinywaji. Vinywaji unazungumzia nini? Unajua kuna vinywaji vingi, hata maji vya kuleo, vya kuleo. <laughs> wacha vileo, madawa za kulevya Uh -huh. Tuachane kabisa, e. Na oji, nini kimekusaidia kando na matibabu e, lishe mzuri? Avoiding, uh, junk. Also using probiotics. Mfano kuna moja najua inaitwa kefir inatengeneza maziwa mzuri na pia unaweza tumia mala. Abdasara, nisaidie probiotic eh, probiotic kwa, kwa ufupi kwa Kiswahili ni, ni vyakula ambavyo vinachacha vimegandishwa vime ama vyakula vya kuchacha. Hatusemi usile mboga, lakini sasa unajaribu una jar, una kubadilisha hiyo nini ya mboga kidogo ama eh, tuseme unazipika kidogo kama vile kabeji una steam kidogo. Ukisteam hiyo moto huwa inafanya hiyo ajenti ambayo inafungia uh, iodine kuenda chini kabisa ama kuchachisha. Sasa kuna siku hizi watu wanachachisha kila kitu, unaweza pata watu wanachachisha kabeji, watu wanachachisha uji, unachachisha maziwa, unachachisha maharagwe, unachachisha vitu vingi matunda. sana matunda unaweza pia kuchachisha, mimi mwenyewe anajichachishia e, matunda e, kombucha. Na matunda unaweka sukari, unachachisha ndio probiotic, of, source of probiotics ambayo tu ni zile e, kemikali ambazo huwa zinatumika kwa tumbo kusaidia mwili wako kukuwa na ile strong immunity. Sara, ilifika wakati ambapo ukafikiria kuja na kikundi ambacho kina wale watu ambao wametembea safari kama hii ya kutibu magonjwa ya thyroid. Kundi hili letu ambalo tunaliita the Thyroid Disease Awareness Kenya Foundation ni shirika ambalo lilianza mwaka wa 2017. Nimegunduliwa na ugonjwa huu, nimejaribu vile naweza kupata matibabu nikakuwa ni na changamoto nyingi sana Alafu pia baada ya wanawake wengi wakiniona, kwa sababu uh, ugonjwa huu wangu wa hyperthyroidism, ambayo ndio ulikuwa imenishika nilikuwa na jicho langu moja lilikuwa lime sana. Sasa nikienda kila mahali watu walikuwa naniangalia, wananiuliza ni nini shida yako ama ninawezaje kuweka tu huu mradi ama hii information huko nje, ili watu ambao siwajui ama wale watu ambao wanijue pia wanaweza kukuwa wana, wanapata maarifa. Na hivyo ndio uh, shirika hili za, la Tida Foundation lilizaliwa. Tunahamasisha maarifa kuhusu uh, ugonjwa wa thyroid, alafu pia tunawasaidia wagonjwa uh, kupata matibabu na matibabu ambayo yanayofaa tu, sio matibabu ya kawaida. Tunashirikiana na madaktari, tunashirikiana na mahospitali, tunashirikiana na, na, na labs ambazo huwa sasa wana, wanaelewa uh, kuhusu ugonjwa wa thyroid, na huwa wanasaidia uh, wagonjwa wetu sana. Lakini sana sana ni kuwa tu na hiyo tunaitaje, hiyo um, support system kwa wagonjwa ambao wanajulikana na wanapatikana na ugonjwa huu wa thyroid, kwa sababu ni ugonjwa ambao tunasema kwa kizungu ni it's an invisible disease. Sasa unaweza kuwa unatembea, uko sawa, watu wanakuona, lakini hawajui uko na mambo mengi ambayo unapigana kimwilini, na watu wengi hawaelewi. Tunawaandikia barua ambazo zile tunaita recommendation letters, mwajiri anaweza kuwaelewa ya kwamba wanaugua ugonjwa huu na pia mahitaji yao vile wangetaka na vile vile wangeweza kuexist na, na na kazi, lakini pia bado wakiendelea kuchunga, kwa sababu ni ugonjwa ambao hujulikani. Nirudi kwenu Audrey na Joan, bila shaka nyinyi ni wanachama wa kundi hilo. Ni kwa namna gani mnaweza kusema kuwa kwenye kundi kama wagonjwa wa thyroid inalipa? Nimesikia kwanza, siko peke yangu, tukishirikiana na wenzangu, tukiongea dalili tunasaidiana na pia wananipatia tumaini, wananipatia tumaini mbeleni itakuwa sawa na nitaishi tu maisha tu ya kawaida. Sa, so zingine wenzetu hawana dawa, kunafika wakati mtu hawana dawa, inabidi tunaangalia vyenye tutamsaidia, na tumesaidia wengi sana, na hiyo imekuwa muhimu kwa kila mtu at, at least mtu wana, anaona hata kama ana ile pesa, kuna hawa wenzangu wanaweza kuja pamoja niweze kupata matibabu, niweze kupata dawa. Kuna hiyo kukutana pamoja, ku, ku ambia, ku share stories like venye tunaendelea, imekuwa kikundi cha muhimu kwa sana kwa maisha yangu. kia hapo, sina budi kutamatisha makala haya nikitumai utakuwa makini kuhusu afya ya tezi koo, ambayo ni kiungo kinachofanana na kipepeo. Kinaweza kupuuzwa, lakini ina umuhimu mkubwa katika afya yako. Mimi ni Carol Corin, kwa heri. Mrembo Karo korilanaondoka hapo mitamboni, msikilizaji na makala siha njema. Usikose kuungana naye kila siku ya Jumanne na Ijumaa kwa makala ya siha njema, ili kufahamu mengi zaidi kuhusu afya yako. Basi ananipa fursa mimi ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba polisi nchini Kenya amekamatwa akihusishwa na mauaji ya mwanablogu Albert Ojuang. Asimi Goita atasalia madarakani nchini Mali, wakati Israeli ikishambulia Iran. Kuzisoma na kuzielewa taarifa hizi, usikosa kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili. ni kuletee kibao msikilizaji, kilichotia fora kibao yeke yeke, kutoka kwa marehemu Mori Kante. Alikuwa anatokea kule nchini Guinea, msikilizaji. yeke Bisukuru. Yeke. Yeke, yeke msikilizaji, kilitungwa kwa luka lugha ya Bambara kutoka nchini Mali. Msanii huyo alikuwa anafahamika kama Mori Kante, alikuwa mtunzi na mwimbaji kutoka nchini Mali. Anakamilisha matangazo yetu awamu ya kwanza, hivyo taratibu, msikilizaji, msimamizi wa matangazo hayo amekuwa Victor Abuso, fundi mitambo Vitali, mwongisho kulembua rban likumbuka likuletea uchambuzi wa magazeti jina langu ni Bwana Benson Wakoli. Ukijaliwa nami pia nijaliwe, msikilizaji, saa mbili na nusu Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika Kati, tarajia tena kukupasha habari muhimu za dunia.