Pola sala lanionyesha kwamba hivi sasa ni saa kumi na moja na dakika arobaini jijini Kinshasa. Habari za mchezo zinatokwa kona. Victor Buso bwana, hujambo na karibu nam. Asante sana Benson. mm -hmm. Tuanzie kule Afrika Kusini ambako klabu ya APR ya Rwanda imeondolewa kwenye nusu fainali ya michezo kuania ligi ya A, mchezo wa kikapu barani Afrika. Mwandishi wetu Jason Sagini yupo huko Pretoria, na hii hapa ripoti yake Al Ahli Tripoli ni timu ya pili kutoka Libya kutinga fainali ya BAL baada ya Al Ahli Benghazi mwaka jana, baada ya kuzidi nguvu APR ya Rwanda alama 84 kwa 71. Mchezaji Noel Obadia akisema anajivunia timu yake. Tulifanya makosa kidogo ya team kiakili, lakini najivunia timu yangu. Ni hatua nzuri tumepiga, ni mara yetu ya kwanza kufuzu mchujo. Sasa tumejua cha kutarajia na hisi, ni hatua nzuri najivunia timu yangu, licha ya kutoshana alama kwenye robo ya tatu na hatimaye kushinda robo hiyo. Baada ya kushinda robo ya kwanza, APR ililemewa kwa rebounds 33 kwa 31, assist 22 kwa 11, huku ikiandikisha tano Overs 18, 9 zaidi ya Tripoli. Kocha James May akisema I was good. I I was tulikuwa na nguvu na ari, wao ni timu moja, na ukifanya makosa us, na kuadhibu. Tulifanya makosa mengi ambayo tunapaswa kuyarekebisha mistake, kwenye nusu fainali ya pili mabingwa watetezi Petro de Luanda ya Angola waliolemea Al-Ittihad Alexandria Misri kwenye robo zote nne kwa jumla alama 96 kwa 74, rebounds 45, assists 23, turnovers 15, 15. Kocha msaidizi wa Petro Gordhe Elodwi akionyesha kuridhishwa. Petro itakutana na Tripoli kwenye fainali ya Jumamosi, huku APR na Al Ittihad zikicheza mechi ya mshindo wa tatu Ijumaa jioni. Jason Sagini kutoka Pretoria, Afrika Kusini, RFI Kiswahili. Naam, asante sana Jason Sagini anapata upepo wa kule Pretoria, na matarudi amebadilika sura kijana <laughs> <laughs> kule Afrika Kusini ni kwamba kuna kuendelea mashindano ya kusafa kwa nia uh, taji la mataifa ya kusini mwa Afrika katika mchezo wa soka Uh, jana Tanzania iliondoka katika mashindano hayo baada ya kuishinda Eswatini mabao mawili kwa moja. Uh, mechi kati ya Botswana na Zambia ilitamatika kwa timu zote kutoka sare ya bao tatu kwa tatu na mechi za nusu fainali zitachezwa hapo kesho. Madagaskar itacheza na Angola, huku Afrika Kusini ambao ni wenyeji nao watachuana na timu ya taifa ya Komoro. A, katika tenis ni kwamba mashindano ya kimataifa yanaendelea leo. A, na Jean Kuyen ambaye alishinda medali ya dhahabu katika mashindano ya Olimpiki na yupo na Elena Ribakina wote watakuwa na minyana, uh, kule London. Bwana nikushukuru sana awamu ya pili utafanya zaidi. Shukran, Benson. Na sasa msikilizaji, ni muda wa kupata aliyochapishwa kwenye magazeti mbalimbali kote duniani. Studioni yupo Ruben Kakulelikumbuka. Bwana hujambo na karibu. Si jambo ndugu yangu Benson na asante. Natumai pia msikilizaji, huna neno hapo ulipo. Nianze na magazeti ya nchini Kenya. Naona hapa karibu yote yamechapisha habari kuhusu sakata la mauaji ya kijana Albert Ojwang ambayo yamehuzunisha mm. Ah, watu wote hapa nchini Kenya. Gazeti la The Standard limekuja na kichwa cha habari: Je, huyu ndiye bosi wa wauaji? mm. Ni picha ya naibu inspekta wa polisi hapo, anaitwa Elliot Lagat Lagat nam yeah. na gazeti la Daily Nation Ah, limeandika Lagat akabiliwa na shinikizo mm -hmm. Kwa hivyo wengi wametamani kwamba ajiuzulu, lakini amekaa ngumu <laughs> <laughs> nam. Gazeti la Taifa Leo katika uh, kwa upande wake pia likichapisha taarifa hii limeandika kwa wino uliokolea mbona hajajiuzulu? picha ya naibu inspekta wa polisi hapo. Kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi lenyewe limeandika, Chadema njia panda, waanza utekelezaji bila kujua mawanda ya amri yenyewe eh, huku wadau wakiona ugumu katika utekelezaji, msajili aelekeza njia ya kupita. Gazeti la Nipashe kwa upande wake lenyewe laandika, kampeni Zimeanza. Mm -hmm. Ni habari ambayo imechapishwa. Uh, uh, um, kwa mtindo wa swali The Monitor la Uganda laandika kikundi cha chanjo uh, cha Gavi kinatafuta kupanua wigo wa fadhili kadri bajeti ya misaada inavyoendelea imepunguzwa. Uh, Sudan Tribune laandika habari kuhusu vikosi vya RSF vinavyoendelea na mapigano vikilenga kukamatwa kwa maeneo ya El Daein Darfur mashariki, wakiwaweka kizuizini maafisa wa eneo hilo na wanatikana jeshi vyanzo vya ndani vimesema. Gazeti la Tempete des Tropiques lakini pia Forum des As kule DRC, magazeti haya yameandika habari kuhusu mkutano wa magavana unaoendelea kule Kolwezi. Magavana wahamasishwa kutoa huduma ya afya kwa wote. Actualite eh, lakini vile vile Le Potentiel, magazeti haya yameandika wiki ya madini DRC, Washington yatoa wito wa kuondolewa kwa majeshi ya kigeni katika ardhi ya DRC. Gazeti la Iwachu la Burundi laandika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, CNDD FDD yashinda takriban viti vyote katika uchaguzi wa wabunge. New Times la huko Rwanda Benson laandika kuhusu waziri wa fedha Yusuf Murangwa na kuwasilisha bajeti ya mwaka mpya wa fedha leo na, na, na, ni kushukuru sana bwana kwa uchambuzi wa pili, ntaleta mengine. Asante Ruben Lukumbuka moja kwa moja, basi tupate Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, umeshawahi kufikiria kufanya kilimo ambacho hakitegemei mvua au ardhi kubwa? Wakulima wengi wanakabiliana na changamoto hizi, kuanzia kwenye ukosefu wa mvua, mfumuko wa bei za pembejeo na masoko. Hata hivyo, suluhu inaonekana iko karibu. Uvumbuzi wa teknolojia kwenye kilimo kumebadili kabisa jinsi tunavyofanya kilimo, kuanzia akili bandia hadi matumizi ya ndege nyuki, yani drones. Swali kuu hapa ni je, wakulima wanajua kikamilifu fursa zilizoko leo? Katika makala ya gurudumu la uchumi, tunaangazia namna teknolojia inavyoweza kuleta mapinduzi kwenye sekta ya kilimo na kilimo biashara hapa Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Hivi leo msikilizaji, studioni nimepata ugeni kutoka nchini Tanzania na si mwingine ingine bali ni mhandisi Octavian Laswai, ambaye yeye amejikita katika matumizi ya teknolojia kwenye kilimo. Je, unataka kufahamu kuhusu umwagiliaji kilimo cha kitalubanda yaani greenhouse na kilimo biashara? Basi tutegee sikio mwanzo mpaka mwisho wa makala haya, pengine Octavian, kwa kwanza tu teknolojia imebadilisha vipi tasnia ya kilimo katika miaka ya hivi karibuni? Zamani, wakulima walikuwa wanatumia mbinu duni au mbinu za kipindi hicho, lakini kutokana na ongezeko la mahitaji ya binadamu, basi teknolojia imekuja kubadilisha kabisa ile namna ambavyo kilimo kinatakiwa kifanyike. Kwa mfano sasa hivi, badala ya kumwagilia kwa mifereji na mitaro, watu wanatumia uh, umwagiliaji kwa njia ya matone uh, sprinkler irrigation. Badala ya kutegemea utabiri tena wa kuangalia mwezi, kuangalia jua, sasa hivi wanatumia utabiri wa kisasa wa hali ya hewa, kujua mvua itanyesha ni wakati gani, wapande ni wakati gani, ambao wanatakiwa kuvune, lakini lakini pia ukiangalia hata kwenye teknolojia zile ambazo za kusaidia katika ku, uh, kuongeza uhai wa mazao baada ya kuvuna, hasa mazao ya mbogamboga mboga na matunda. Sasa hivi kuna teknolojia za nyumba baridi cold rooms, na teknolojia nyingi za uchakataji wa kufanya kwamba mazao yaweze kukaa kwa muda mrefu. Kwa hiyo teknolojia zinasaidia sana kwa kiasi kikubwa. Bila shaka teknolojia, mara nyingi inapokuwa uvumbuzi umefanyika hasa kwenye eneo la, la kilimo lazima kuwe na wakati na mazingira a, pengine ni teknolojia gani ambazo zinaweza kutumika kwenye mazingira yetu hasa ya ukanda wa, wa Afrika Mashariki teknolojia Zina focus, au zinaweka msingi katika kuimarisha vile vitu ambavyo vinatumika katika uzalishaji, ndo teknolojia zinawekwa pale. Kwa mfano vitu ambavyo vinatumika kwenye uzalishaji, tuna maji. Katika maji tuna teknolojia za kisasa za umwagiliaji, kwa sababu maji yanaendelea kupungua kila siku. Kwa mfano ukiangalia, uh, wakati baba yangu anazaliwa kule kwetu Moshi na Kilimanjaro Rombo, kulikuwa na mito mingi, sasa hivi haipo tena lakini watu wameongezeka, kwa hiyo wanahitaji kutumia maji. Kwa hiyo teknolojia za kisasa kama uh, umwagiliaji wa matone mm, sprinkler, uh, drip irrigation, hizi ukiangalia center pivot zinasaidia. Kwa hiyo teknolojia kama kupima udongo kwa njia ya kisasa, mbolea za kisasa za kurutubisha ardhi ni muhimu katika hilo. Lakini teknolojia nyingine ambazo zinahitajika kwenye, kwenye, kwenye uzalishaji ni hali ya hewa kwa mfano, sasa hivi kuna njia nyingi za, za, za kwa kimombo tunaita ni GIS na remote sensing ambazo zinasaidia kuangalia na kutabiri hali ya hewa kwa ufasaha zaidi. Lakini kwenye teknolojia, kitu kingine ni taarifa za masoko mm. kwa sababu huwezi kufanya vitu vyote, lakini mkulima anaangalia pesa. Kwa hiyo taarifa za masoko sasa hivi ziko, ziko, ziko mtandaoni, ziko kwenye mitandao ya kijamii, ziko kwenye ha, ubunifu mbalimbali mbali, ambazo unakwenda una, una kumpa mkulima. Kwa hiyo ukiangalia vile vitu vyote ambavyo vinatumika kwenye uzalishaji ndo teknolojia imejikita huko kuhakikisha kwamba, kwa maana nyingine unajaribu kusema kwamba kutumia teknolojia kwenye kilimo kuna faida zaidi eh, kuliko vile ambavyo wakulima wale pengine wadogo, wale wakubwa wanaweza wakawa tayari wameshazifahamu teknolojia. Lakini tunafahamu kwamba kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wakulima wengi mm. ni wale wa wakulima wa wakati eh, wadogo. Nasema, mm. pengine wakawaambiaje, kwamba kuna faida kiwango gani cha matumizi ya teknolojia kwenye kilimo? Cha kwanza kabisa uh, matumizi ya teknolojia, nakupa mfano mm. kama muuza madafu alikuwa anauza madafu kwa baiskeli siku ambayo atanunua pikipiki ni dhahiri ataweza kufikia watu wengi kwa ufanisi hmm, na hatachoka. Hiyo no essence, na namna nzuri ya kuelezea kuhusu, lakini teknolojia lakini teknolojia hizi zinatakiwa pia zimfikie mkulima, kwa sababu wakulima wetu pia uh, wanahitaji elimu, wanahitaji nasaha, wanahitaji taarifa, wanahitaji pia fedha kwa ajili ya kununua hizi teknolojia ambazo tunaziongelea kila siku. Na unadhani nini imekuwa changamoto kubwa aa, kwa wakulima wetu hasa kwenye ukanda wa, wa Afrika Mashariki? Tatizo kubwa la, la, la, la, la kilimo chetu ni cha kwanza ni, ni, taarifa. Wakulima wengi hawana taarifa. Ukitaka kujua hilo, angalia kwa mfano zao la parachichi. Sasa hivi kule Tanzania kuna taarifa nyingi zimesambaa kuhusu zao la parachichi. Sasa ukienda maeneo kama Njombe, Mbeya na Iringa, utaona watu wengi wanakuja kuwekeza, kwa hiyo Uh, taarifa na masoko ni jambo la muhimu sana kwenye kwenye kwenye uwekezaji wa kilimo, kwa sababu kilimo ni biashara kama ilivyo biashara nyingine. Lakini pia uh, ni, ni, ni vile visababishi, kwa mfano huwezi uh, kukwepa ishu ya ardhi yenye rutuba, upatikanaji wa maji, utaalam namna ya kufanya. Kwa hiyo ni, ni, ni mambo ambayo ni mtambuka, yako mengi ambayo yanatakiwa yazingatiwe. Gurudumu la Uchumi, Makala sahihi na Emmanuel Makundi umezungumzia sana kuhusu swala la, la masoko Octavian na sasa hivi watu wamekwenda kidigitali zaidi hili linaweza likafanyika vipi ili kumsaidia mkulima amekwisha lima lakini sasa hajui anafanyaje fanyaje kufikia soko kubwa zaidi a, ni mimi ni, ni muumini na mtaalamu wa maswala haya ya, ya digital na nakumbuka wakati nikiwa chuo kikuu katika watanzania wa kwanza ambao tulitengeneza mobile application kwa ajili ya kuuza mazao na nini, nilikuwa ni mmoja wapo, lakini of course ile startup yangu ilifeli <laughs> yeah, na sikuweza kuendelea, lakini uh, taarifa za masoko ziko za namna nyingi, lakini tunapoongelea uh, digital transformation au mabadiliko ya kidijitali ya ki ambayo yanamfanya mkulima aweze kuuza mazao yake direct kutoka shambani kwenda kwa mnunuzi ni, ni nani nzuri. Na ukiangalia kwa mfano kwa nchi za Afrika Mashariki uh, kwa mfano Kenya tuna watu kama Mkulima Young uh, Tanzania kule tuna, tuna kama ninayo soko freshi tuna, tuna, tuna Mazao Hub na uh, platform nyingine, lakini still tuna tatizo la infrastructure katika kufikisha huduma. Uh, tatizo hili la infrastructure katika kufikisha huduma uh, kwa mfano wakati mimi nafanya uh, huo ubunifu wangu niligundua kwamba kwa Afrika uh, tatizo siyo e-commerce, tatizo ni logistics. Kwa mfano leo mkulima wa Ifakara, Malinyi, vijijini ambapo anatoaje mazao yake yes, ame, ame, ame, ame, ameona kuna fursa ya kuuza mazao Dar es Salaam hmm. ana gunia tatu za mpunga anaziweka kwenye platform ana request, anapata mnunuzi kutoka Dar es Salaam, atawezaje? Kuna vigeti kutoka Malinyi ambapo ni kilomita mia mi, mi, tano hamsini mia sita mpaka kufika Dar es Salaam kuuza gunia tatu za, za, za, za mpunga hmm. Kwa hiyo tuna tatizo la infrastructure. Kwa hiyo tunashauri na tuna, tunasema kwamba ni vizuri wakulima kwenye maeneo yao wawe na teknolojia za kuongeza value za yes, kuchakata yale mazao ili ya waweze kuyafanya katika namna rahisi ya kuweza kusafirishwa na kwenda kuuzwa kwenye masoko, lakini pia kuna nafasi kwa vijana sio tu kwenye kilimo ila ni sekta nyingi katika uh, uchumi. Lakini kilimo kwa nini kinagusiwa sana, kwamba uh, ndo kinaathirika zaidi? Cha kwanza kabisa, wakulima wengi wa Afrika Mashariki na Afrika uh, chini ya jangwa la Sahara tunategemea mvua na mojawapo ya vitu ambavyo vinaathiriwa na mabadiliko ya tabia nchi ni, ni, ni upatikanaji wa mvua na, na, na hii inasababisha ukame na vitu vingine. Kwa hiyo mkulima wa Afrika anaathirika zaidi na mabadiliko ya tabia nchi kwa sababu sekta ambayo yeye anaitegemea katika uzalishaji, katika uchumi wake uh, mabadiliko haya yame ya mabadiliko haya yote yameathiri sekta ya kilimo, lakini pia na sekta nyingine ambazo za kiuchumi. Na msikilizaji, na kufikia hapa ndio tunatia nanga ya sehemu hii ya kwanza ya makala ya Gurudumu la Uchumi. Kwa jumaa hili tumekuwa na Mhandisi Octavian Laswai, yeye ni mtaalam amejikita katika maswala ya teknolojia kwenye kilimo. Tutaendelea na makala haya wiki ijayo. Usikose ya kuungana nami Emmanuel Richard Makundi. Kwaheri. Nam Emmanuel Richard Makundi anaondoka hivyo taratibu, msikilizaji mitamboni na makala gurudumu la uchumi ananipa fursa mimi bwana Benson Okoli, msikilizaji, ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba chama tawala nchini Burundi, CNDD FDD kimenya kuwa ushindi wa viti vyote vya ubunge nchini humo. Mafuriko yamesababisha vifo vya watu hamsini nchini Afrika Kusini. Rais Donald Trump akisema kwamba wafanyakazi wake wa ubalozi wa Iraq wameagizwa kuondoka katika taifa hilo. Ni taarifa msikilizaji, ambazo pia unawezajisomea kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili na pia kwenye uh, mtandao wa Facebook, Twitter na kuzielewa zaidi, tembelea kurasa hizo. na wakati wa kumaliza matangazo yetu asubuhi hii msikilizaji, ni kuletee dawa ya roho kibao ganja fama chake msanii Malon asha kutoka Jamaika. Na kibao chake msikuzaji kutoka Jamaica.