Barabara kabisa, kopo langu la sala nanyonyesha kwamba hivi sasa ni saa ngapi? saa kumi na mbili na dakika arobaini kule Goma, kule Diari. <laughs> Victor Mbosso karibu sana, fundi mitambo, amekunywa chai moto, amefurahi sana kucheza na mitambo. <laughs> <laughs> na msante sana mwenzangu Benson. Katika michezo tuanzie kula kusini. Uh, michuano ya kutafuta ubingwa wa taji la mchezo wa kikapu uh, kupande wa klabu za wanaume uh, michezo zinarejelewa tena katika nusu fainali uh, klabu ya Al Ittihad Alexandria kule Misri itachuana na Petro de Luanda ya Angola, lakini Al Ahly Tripoli ya Libya nayo cheza na APR ya Rwanda. Mwandishi wetu Jason Sagini yuko kule, atakuwa anafuatilia namna mechi zitakavyokwenda na atatufahamisha zaidi katika taarifa zetu bila shaka za hapo kesho mm. Lakini kusalia nchini humo katika soka ni kwamba michuano ya kuwania taji la KOSAFA ni nchi za kusini mwa Afrika ya e, michuano inaendelea hivi leo katika hatua ya makundi. Timu taifa ya Tanzania ambayo tayari imeshaondolewa katika michuano hii itamaliza ratiba dhidi ya Eswatini. Uh, Tanzania ilianza vibaya baada ya kufungwa na Madagaskar bao moja kwa sifuri. Aa, na sasa ina mechi ya leo tu kabla ya kurudi aa, Dar es Salaam, lakini kutakuwa na mechi nyingine kati ya timu ya taifa ya Botswana na Zambia. Tayari Zambia pia wamekwisha ondolewa katika hatua hii, na kundi hili linaongozwa na timu ya taifa ya Komoro mm, huku Botswana nayo na ikiwa katika nafasi ya pili baada ya kupata ushindi aa, katika mechi moja uh, moja ambayo uh, um, tuka sare katika mechi moja ambayo wamecheza na timu ya taifa ya mchezo wa soka ya, ya Ecuador imefuzu kwenye mashindano ya kombe la dunia yatakayofanyika mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na sita uh, kule Marekani, Mexico na Canada. Uh, hii inakuja baada ya kutofungana na Peru kwenye mechi muhimu ya hatua ya makundi. Ushindi wa Venezuela wa mabomu ilikuwa sifuri dhidi ya Uruguay kwa kiasi kikubwa Uh, uliwezesha Ecuador kufika katika hatua hiyo muhimu uh, kuliwakilisha bara la Amerika Kusini. Na sasa Ecuador inajiunga na Argentina na Brazil ambayo pia imefuzu. Uh, hii ni baada ya kuifunga Paraguay bao moja kwa sifuri, kwa sifuri kwenye mechi muhimu ambayo pia imechezwa uh, saa chache zilizopita. Na katika mchezo wa tenis ni kwamba kuna mashindano ya kimataifa ya Queens Club ambayo inafanyika uh, hivi leo uh, kati ya wachezaji mbalimbali, lakini baadhi ya wachezaji ambao wanatarajiwa kufanya vizuri na kuonekana ni pamoja na Madison Kiss na Elena Ribakina. Kwa hivyo tutasubiri kuona mambo yatakavyokuwa. Nikushukuru sana. tutafanya zaidi. Asante Benson. Tudioni, sasa anaingia mzee wa kazi Ruben Kakule alikumbuka na uchambuzi wa magazeti. Hujambo na karibu mzee. Si jambo, na asante sana mwenzangu Benson wa Koli. Natumai, mm. pia msikilizaji kuna neno hapo ulipo nianze e, uchambuzi wa magazeti haya, na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya. Naona Benson mm, magazeti karibu yote nchini Kenya yamechapisha habari kuhusu matokeo ya uchunguzi wa mwili wa kijana Albert Ojwang ambaye yaripotiwa, e, kwa mujibu wa daktari wa serikali sijui nimwite hivyo, eh, eh, matokeo ni kwamba Ojwang <laughs> sio wewe. Ojwang hakujiua bali aliuawa kikatili. Eh, gazeti la Taifa leo lenyewe laandika walimtesa Ojuang na hii ni habari ambayo imechapishwa kwa wino uliokolea. Daily Nation lenyewe hapa laandika polisi walificha hmm? Mm. Walificha ripoti kamili wakati gazeti la The Standard, uh, The Standard la nchini Kenya uh, lenyewe hapa laandika wazi kwamba aliteswa na kakabwa koo no. nam gazeti la Mwananchi kule nchini Tanzania uh, lenyewe hapa limeandika Chadema yapigwa pini yaliya hujuma, wakati gazeti la Habari Leo hapa tuko kule Tanzania laandika Samia mwelekeo safi. Mashirika ya umma apokea gawio michango ya trilioni moja nukta tatu asema gawio si fadhila, asifu kazi nzuri ya Mchechu. Tuelekee kule nchini DRC. Naona hapa gazeti la Forum des As mm -hmm, Tempete des Tropiques na magazeti mengine yote Le Potentiel Magazeti haya yameandika habari kuhusu uteuzi wa mabalozi wawili wa DRC, mmoja akiwa ni Yvette Ngandu Kapinga kule Washington DRC, wakati Jean Dur Muland ameteuliwa kuwa balozi wa DRC nchini Benin. Le Volcan News laandika mchungaji Jules Mulindwa apigwa marufuku kuondoka Kinshasa kwa udanganyifu na kuuza bidhaa gushi. gazeti la Forum des As. Andika, Kolwezi, fachi mafa, fa, Felix Chisekedi mm, azindua kazi tatu uh, za jamii na utalii. Gazeti la Iwachu la nchini Burundi laandika kuhusu ongezeko la idadi ya wa wanafunzi waliokubaliwa katika shule za bweni, changamoto kubwa. Gazeti la New Times la uko Rwanda laandika kuhusu mfumuko wa bei uh, za vyakula A, maisha yazidi kuwa magumu, ukarimu wa apungua. A, nimalizie na gazeti la The Monitor la huku Uganda, laandika Benki ya Dunia yaonya juu ya kupungua kwa ukuaji wa a, katika Afrika kusini e, mwa jangwa kuni radhi la Sahara, huku kukiwa na hali ya kutokuwa na uhakika kuhusu kesho. Nimefurahishwa na, sana na taarifa ya kwamba CHADEMA yapigwa pini, yalia hujuma kuelekea uchaguzi utakaofanyika mwezi Oktoba. Tunasubiri kuona nini kitafata. Bwana Ruben Lukumbuka, nikushukuru sana. Bila shaka awamu ya pili tutafanya uchambuzi mwingine wa magazeti Naamu. moja kwa moja, msikilizaji, basi tuelekee kule Mwanza. Mati Nyoni anakuja mitamboni na makala Afrika Mashariki. E, mua una aleji ya upande wetu kama kabila la Wasukuma katika vilima vya kijani ndani ya halmashauri ya Buchosa, miwa si tu zao la urithi; ni tiba, fahari, na kwa wengine ni maisha. Na imenisaidia mambo mengi makuu, imenisaidia kusomesha watoto mpaka sasa hivyo wako juu kimasomo, na mwingine ni mwalimu, wengine anamaliza chuo kikuu, mwingine ameingia mwaka wa kwanza chuo kikuu. Kama vile jua linavyochomoza kila alfajili bila kukosa, ndivyo ilivyo kwa wakazi wa Buchosa; kulamiwa ni desturi isiyotikisika. E, kwenye upande wetu wa Wasukuma ni fahari, anatengeneza heshima ya kumjua. Mama ameenda sokoni, ametuletea mua; baba ameenda sokoni, ametuletea mua. Hiyo ni ufahari pa ndani ya familia. Ulaji wa miwa kwa wasukuma si tabia ya muda, ni urithi wa kitamaduni, ni njia ya maisha na ni sehemu ya mfumo wao wa kijamii, kiuchumi na kiafya. Kitu chochote kikizidi huwa ni madhara, sawa na unavyoongelea kula miwa kupitiliza kiasi, inaweza kupelekea madhara ya kwanza kupata ugonjwa. miwa kwa msukuma ni kama kahawa kwa Mnyarwanda, alisema mzee mmoja wa Buchosa kwa mafumbo. Nabuze biashara navuz nisaidia maisha yangu, ndio maana nimeing'ang'ania sana. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama kuangaza na kumulika miwa kama utambulisho wa Sukuma na utamaduni wa maisha. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Katika maisha ya jamii za Afrika Mashariki, miwa haichukuliwi tu kama chakula au zao la kibiashara, bali ni kielelezo cha utamaduni, mila na maisha ya kijamii. Kwa karne nyingi, jamii nyingi zimehusisha mua na mafundisho ya kijamii, afya, heshima na utambulisho wa kikabila. Kama waneni wasemavyo, mtembea bure si sawa na mkaa bure. nikiwa umbali wa kilomita 110 katika halmashauri ya Buchosa kutoka katika viunga vya jiji la Mwanza, Mtindo wa maisha ya watu wa hapa unanipa shauku ya kutaka kufahamu kwa kina, kuna uhusiano gani kati ya mua na kabila la Wasukuma? Bwana mande Shadrack ni mkulima hodari wa miwa na mfanyabiashara. Ananisemulia, ananisimulia historia ya miwa na jinsi ilivyomea katika damu ya Wasukuma. E, mua una aleji ya upande wetu kama kabila la Wasukuma. Msukuma ana historia ya kuchukua mua mzima kupeleka kwenye ndani ya familia. Anapofika kwenye ndani ya familia, anaenda kupandikiza kama kitu ambapo familia ikipende, ambapo wakati mwingine kama tiba kwenye upande wa ugonjwa wa msana, inasaidia kusafisha msana kama imo kwenye ndani ya mwili. Mua sio tunda. Ni kinywaji kama soda. Wasukuma kama walivyo makabila mengine Afrika Mashariki, Shadrak anasema walikumbatia miwa kama silaha ya kupambana na njaa. Eh, mua asili ya Wasukuma kwa sababu kwanza Msukuma ana historia ya ulimaji wa miwa kwenye. Mtu aliye na shamba la sehemu ya bonde lazima alime miwa, hiyo miwa anatengenezea mazingira ya kujua kwamba miwa inawezi ikatulinda wakati wengine, wakati wa njaa unaweza ukajisikia njaa halafu, pili inakata kiu ya njaa. Na kuongeza kuwa miwa haikuwahi kuwa zao la kawaida, ni daraja linalompeleka yeye na familia yake kutoka maisha ya uhitaji hadi mafanikio ya elimu ya juu. E, mimi katika hii shughuli, husema ukweli, ninayo muda mrefu kidogo, na imenisaidia mambo mengi makuu, imenisaidia kusomesha watoto mpaka sasa hivi wako juu kimasomo na mwingine ni mwalimu wengine anamaliza chuo kikuu, mwingine ameingia mwaka wa kwanza chuo kikuu. Sasa wateja wangu asilimia, wale vijana asilimia kama wanafunzi, wanapenda miwa na mimi nawapenda, wananisaidia kwa sababu wananiwezesha kuweza kufanikisha kwa malengo yangu na kusaidia watoto wangu wende shuleni. Katika familia ya Kulwa Halfani Silvesta, kijana wa makamo anayetokea katika familia ya wakulima, miwa ni kila kitu kwao kula miwa ni zaidi ya starehe, ni ishara ya uhusiano wa damu wa ukoo na wa historia. Kuhusu swala la mua, kwa kweli hata mimi kwetu kwe, ni kipaumbele kwanza, inaeta mambo mbalimbali, ina improvu kiuchumi. Asasa, babangu, mzazi, na sasa katika baba yangu mzazi anajishughulika na ulimaji wa miwa, analima ile miwa mbalimbali mbali, kuna miwa myeupe na miwa hii nyekundu. Uzuri wa miwa myeupe inaenda chapu. Na uzuri wa miwa hii miekundu inastawi katika maeneo mbalimbali wenye ukame hata ambapo pia kuna kuna maji mengi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, kilimo cha miwa ni sekta muhimu katika uchumi wa Afrika Mashariki, kikiwa na mchango mkubwa katika uzalishaji wa sukari, ajira na biashara. Nchini Uganda ni mtayarishaji mkubwa wa sukari katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, ikiwa na uzalishaji wa sukari wa takribani tani laki sita hadi tani laki nane na elfu ishirini na mbili kwa mwaka Kenya inakadiriwa kuzalisha tani milioni tano nukta mbili za miwa kwa mwaka, ikiwa ni moja ya mazao muhimu ya kilimo nchini humo. Huko Tanzania inakadiriwa kuzalisha tani milioni tatu za miwa kwa mwaka. Mzee Shukuru Simoni Mwakasiko ambaye umri wake umempa hekima ya dunia anaweka wazi juu ya swala la miwa na Mwasukuma. Kwanza mua, hata kama nina kiu ya maji, unakata kiu ya maji Alafu, mua kazi yake nyingine kubwa inaongeza sukari. Unaona? Halafu ina, inasaidia kupunguza ile homa ya manjano tunaita msana. Unaona? kwa hiyo kwa ujumla mua ni zao ambalo linasaidia sana kwa sisi watu tunaoishi kanda ya Ziwa. Kijana Joshua a David mwenye umri wa miaka kumi na minne aoni tofauti kati ya miwa na starehe. Najisikia raha sana. Bwana Yohana Simoni ambaye ni mfanya biashara wa miwa katika soko la Buchosa. Mua umekuwa ni daraja la amani kwake, nauza biashara, nasaidia maisha yangu maana ndio maana nimeing'ang'ania sana. Ee, ndio maana niko mpaka hapa, ee, niko, niko napambana mpaka nitakapochoka mimi mwenyewe. Jackson Bilanzi anaangazia upande wa kiuchumi na unafuu wa Mua. Ah, Mua. Watu wengi wanapenda mwa kwa sababu miwa, unapokula miwa unajisikia, yaani unasikia utamu sana kuliko hata vyakula vingine sababu. so, pia ina muda mwingine inakata kiu cha maji. Mtu akijisikia na kiu cha maji anaweza akachukua mwa akanywa kidogo, akapunguza kidogo. Uh, eh, naweza kusema kwa sababu naweza nikawa na shilingi 500 kwenda kununua mwa, lakini nika nikachukua nika hela hiyo nika kuelekea hey, kwenye kwenye miwa kwa sababu gani? Kwa sababu mimi kwanza mimi ni, ni, ni, ni rahisi kuzipata, pia ina gharama ndogo, unaweza kupata hata mwa shilingi mia tu, lakini soda kigaa, na soda inapenda na watu ambao kidogo wana hela, hasa mtu kununua shilingi 1000 shilingi mia nane soda ni bora tu aende akachukua mwa hata shilingi mia alizike na maisha yake, lakini si kila utamu huja bila gharama. Daktari Filipo Thomas kutoka zahanati ya Bukokwa anaonya juu ya ulaji wa kupita kiasi wa miwa. Nipende kutambulisha kuwa kitu chochote kikizidi huwa ni madhara, sawa na unavyoongelea kula miwa kupitiliza kiasi, inaweza kupelekea madhara, kwanza kupata ugonjwa wa kisukari. Ndiyo maana unashauriwa hata kama ni utumiaji wa miwa uwe na kiasi, sababu ina kiwango kikubwa cha sukari na hakiko katika kiwango ambacho kimestandadiwa Miwa kwa wakazi wa Buchosa na Wasukuma si kwa ujumla, si tu tamu kwa ladha, bali kwa hadithi inayoambatana nayo, hadithi ya maisha ya kupona, ya fahari na matumaini. Hata hivyo, Daktari Filipo anasisitiza faida za mua kwa kiasi na wastani. Rai yangu kwa wananchi wote na watanzania wote wanaolima wanau miwa, wanaotumia miwa, wanaouza miwa, wawe na viwango, ili kujilinda na madhara ya utumiaji wa miwa ya muda mrefu hapo baadaye, hasa uzeeni. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulituama kuangaza na kumulika miwa kama utambulisho wa wasukuma na utamaduni wa maisha. Mwandalizi na msimulizi wako Nitomala Tini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa, na uwe na wakati mwema. Na msikilizaji Mati Nyoni anaondoka taratibu hapo. Sikose kuungana naye tena Juma lijalo kwenye makala mengine ya Afrika Mashariki. Ananipa nafasi Mati Nyoni nikukumbushe baadhi ya taarifa msikilizaji, ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba naibu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya, Eliud Lagat, ashinikizwa kujiuzulu nafasi yake kufuatia kifo cha mwanablogu Albert Ojwang. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, naye ametangaza na kufanyika kwa mazungumzo kitaifa na hatua ya watu kutotembea nje kwenye baadhi ya maeneo ya mji wa Los Angeles Marekani imeanza kutekelezwa. Soma taarifa hizi na kuzielewa kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Msikilizaji nam, sasa tupate kibao jogo la shamba la marehemu Baraka Mshehe kutoka Tanzania enzizo. Msikilizaji sikiza, ni wewe mbabe sana. na msikilizaji Baraka Mshehe na kibao chake Jogola Shamba, anasema aliwiki mjini, alimwona jamaa akija mjini, tulivyomwona ile ringati, msikilizaji, akija mjini akiwa kijana barubaru Sai amekula amekuwa na sura ya kupendeza. Na msikilizaji, awamu ya pili ya matangazo yetu kwa lugha ya Kiswahili yatakuja tena mwendo wa saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Jina langu mimi ni Bwana Benson Okoli. Kwa sasa nawapokeza kijitu wenzetu wa Paris waendeleze matangazo haya kwa lugha ya Kifaransa. Hadi wakati huo, kwa heri msikilizaji.