Ni saa moja na dakika arobaini na arobaini, msikilizaji, kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Pia inga Kimelia, RFI Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, habari za asubuhi. Salama kabisa Ruben, bila shaka unaendelea vizuri. Ni kweli kabisa. Na mianzie kule Washington na, uh, Ruben kama unavyofahamu, uh, tumekuwa na taarifa kuhusiana na makataa ambayo Trump ametangaza mm-hmm kwa nchi kumi na mbili za bara la, uh, kwa nchi kumi na mbili duniani mm-hmm yakiwemo mataifa, uh, kadhaa ya Afrika ikiwemo Chad, Congo Brazzaville, Equatorial Guinea, Eritrea, Libya, Somalia, mm-hmm Sudan, Burundi, uh, Sierra Leone pamoja na Togo ni miongoni mm-hmm mwa vikwazo mm -hmm. kwa raia wake kusafiri kwenda uh, kwenda kule nchini Marekani. Sasa kulikuwa na hofu kwa sababu Rubu nafahamu kwamba mm -hmm. mwakani uh, Mexico, Canada pamoja na Marekani watakuwa ni mm -hmm. wenyeji wa michuano ya kombe la dunia, mashindano ya kwanza ambayo yatajumuisha timu nyingi zaidi tofauti na mashindano aliyozoeleka ya timu thelathini na mbili, uh, peke yake. Kwa hivyo, uh, sasa Donald Trump anasema kwamba makataa aliyoweka hayatahusu wachezaji ambao watakwenda kushiriki na timu zao uh, za taifa kwenye mashindano ya Finali za kombe la dunia na kule Marekani la mm -hmm. E, kwa hivyo hii inawatolea hofu wale e, wachezaji na nchi ambazo zilikuwa zina wasiwasi kwamba ikiwa na mashabiki pia, na mashabiki pia mm -hmm. kwa hivyo wataruhusiwa uh, kuingia kule Marekani, lakini bado haijatoa ufafanuzi kuhusu mashabiki, imesema tu wachezaji peke yake. Lakini pia makata haya hayatahusu wanadiplomasia kutoka kwenye mataifa ambayo nimeyataja ya Afrika. Kwa hiyo wanadiplomasia watakuwa na uwezo kuingia Marekani na kutoka, isipokuwa kwa raia wengine. Trump anasema uamuzi wake ulichochewa na tukio la hivi karibuni ambapo raia mmoja wa Misri mm -hmm. aliwachoma kwa moto waandamanaji, walikuwa wana Wakiyahudi wa, wa walikuwa mm -hmm. katika mji wa kule Colorado. Mm -hmm. ni kufahamisha sasa kuhusu mechi za kufuzu kucheza fainali za kombe la dunia leo kule barani Ulaya kutakuwa na mechi kadhaa ruben, uh, North Macedonia watakuwa na kibarua dhidi ya Ubelgiji. Gilbrata watakuwa na kibarua dhidi ya Kurasia. Noru watakuwa na kibarua dhidi ya Italia na Estonia dhidi ya Israel. Kule katika comebal kulikuwa eh, yeah. America kusini, kusini, na mechi na, unajua kule wenzetu wanacheza alfajiri kama ambavyo fainali ya kombe la dunia itakuwa, mechi zitakuwa ni kuanzia saa nane, saa saba, saa tisa, saa kumi alfajiri. Kwa hivyo watu wa Afrika Mashariki tutakuwa tulali tukitazama tukita uh. Kocha Carlo Ancelotti alianza naweza kusema vibaya na vizuri, wakati huo baada ya kulazimishwa sare na Ecuador. Ancelotti alikuwa na anoa ya timu ya taifa ya Brazil kwa mara ya kwanza tangu amechukua mm -hmm. mikoba ya kukinua kikosi cha timu ya taifa ya Brazil toka sare bila kufungana na Ecuador. Paraguay walifunga Uruguay kwa mabao mawili kwa sifuri wakati Argentina wakiwafunga Chile kwa bao moja kwa Nunge. Katika ukanda wa Asia kuna maajabu yametokea, mm -hmm. uh, Ruben, maajabu yametokea ambapo Jordan ya. <laughs> kwa mara ya kwanza wamekata tiketi ya kucheza fainali za Kombe la Dunia sawa na nchi ya Uzbekistan ambao wote kwa mara ya kwanza wametengeneza historia kufuzu kucheza fainali za Kombe la Dunia. Nitakujuza zaidi katika, katika matangazo ya awamu ya pili. Nikushukuru sana Emmanuel Makundi. Shukran nam. Na sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali. Karibu Carol, habari za asubuhi. Salama Ruben, lakumbuka tuanzie kule nchini Uganda. Gazeti la Daily Monitor jana, kumbuka, Rais Yoweri Museveni alikuwa na hutubia uh, taifa mm -hmm. kuhusu maendeleo na mambo mengi, na alikuja na kauli moja, hatushindwi, sisi ni wajasiri. Ndio ni, ni kwa kifupi na, na ujasiri wake. uh, alitumia nafasi hiyo kuelezea hatua ambazo serikali yake imepiga katika sekta ya uchumi, usalama wa mipaka na maswala mengine na gazeti hilo pia limeandika kuhusu chama kipya cha kisiasa ambacho kinahusishwa na kiza BCJ PFF kimepata cheti cha kusajiliwa kama chama cha kisiasa mm -hmm. na gazeti la New Vision, bado ni la kule Uganda limeandika kwamba uchumi wa Uganda umekuwa mara 15 tangu NRM kuchukua madaraka zaidi ya miaka karibu inaelekea 30 sasa tangu mm -hmm. uh, NRM ingie madarakani na kule, kule Tanzania, uh, gazeti la Mwananchi, sekeseke la kanisa kwa jima halijapoa. Kumbuka kwamba tangu nafikiri wiki iliyopita ama mwanzoni mwa wiki kumekuwa na eti heti, tangu kufungiwa kanisa bwana Kojima. Na gazeti la Nipashe, Sheikh Issa Ponda rasmi amejiunga na ACT Wazalendo. Gazeti la Habari Leo, Samia ataja utumishi wa dini unaofaa. Na nchini Kenya, gazeti la Daily Nation, aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani Daktari Fred Matiangi ametoa notisi kwa mwajiri wake ambayo ni Benki ya Dunia ya kuacha kazi kuelekea kampeni za uchaguzi wa mwaka 2027. Kumbuka ameelezea nia ya, ya kugombea na, na uh, gazeti la Daily Nation pia limeangazia kuhusu mwili wa mwandishi nguli Ngugi wa Thiong'o umechomwa kule Marekani. Gazeti la The Standard, mwisho wa elimu bila malipo. Kupunguzwa kwa bajeti, kumekuwa na hali ambayo haifahamiki kuhusu mtaala mpya na pia ufadhili wa masomo. Kwa hivyo inavyoonekana ni, ni kwamba elimu ambayo ili elimu bila malipo, mpango huo, mm -hmm. ni kama unakwisha sasa, kwa sababu unaendelea kukosa ufadhili, bajeti yake unazidi kupunguzwa. mm -hmm. Na pia gazeti hilo limeandika kuhusu familia ya Ngugi wa Thiong'o, kidogo inavutana kuhusu hatua ya kuchomwa kwa mwili wake, wajua kwamba mm -hmm. Gazeti la Taifa Leo, sura mpya ya upinzani baada ya Raila kumkumbatia Ruto, viongozi wapya sasa wamejitokeza. Naam, ni kushukuru sana Carol kwa uchambuzi wao wa magazeti, na sasa tuletee makala siha njema. Yes. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Msikilizaji, dunia imeungana Mei 31 kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga matumizi ya tumbaku, kauli mbiu ikiwa ni kufichua njama fiche zinazotumia sekta ya tumbaku kunadi bidhaa zao kwa kuzifanya za kuvutia. Katika makala haya na kualika tusafiri wote kwenda jiji la Kairo, Misri, nyumbani kwa wakazi zaidi ya milioni kumi, jiji lenye shughuli na lilo hai muda wote kutokana na wingi wa watu, shughuli za kibiashara na za kitalii. Tunaangazia suala la uvutaji sigara nchini Misri, ambapo kwa kiasi ni kama sehemu ya maisha ya watu wengi, lakini lenye hatari kubwa kwa afya ya wengi. Sheria za kudhibiti uvutaji wa kiholela wa sigara zikionekana kutotekelezwa kikamilifu. Kwenye barabara za Kairo usafi umezingatiwa, si rahisi kukutana na taka, ila utakachokuta mara nyingi ni vipande vipande vya sigara ambavyo mtu amevuta akatupa chini kwa sababu moja au nyingine. Kwenye migahawa, moshi ya sigara si jambo geni, barabarani, maeneo ya kufanya manunuzi na hata burudani kwa mujibu wa takwimu kutoka Shirika la Afya Duniani, WHO, madhara ya uvutaji sigara kwa daraja la pili, yani madhara ya watu wasiovuta bali wanapumua moshi ya sigara husababisha vifo vya watu laki sita kila mwaka duniani, wengi wakiwa ni wanawake. WHO inasema moshi ya sigara ina kemikali elfu nne ambazo zina madhara kwa afya, ikiwemo arobaini zinazohusishwa na kusababisha saratani. Madhara mengine kwa afya ni magonjwa ya moyo, mapafu, maradhi ya macho na koo. Huu ni mzigo au janga ambalo linakodolea macho mamlaka za Misri. Lakini je, wenyeji wanasemaje kuhusu swala hili? Nimekutana na mmoja wa wakazi wa Cairo ambaye kwa sasa ni tabana jina lake. Egypt, kind of, uh, hapa Misri is... uvutaji wa sigara na shisha inaruhusiwa. Nadhani hivi ni vizuri kwa sababu nafikiri kama mtu binafsi kiwa uwe na haki kama hii uchague kuvuta sigara au la. Hata hivyo, uvutaji sigara haikubaliki katika sehemu kama hospitali, mahali kuna watu wengi, ambapo sigara inaweza kuwadhuru watu wengi, na nadhani hii pia ni nzuri. Kuna vitu hata hivyo hunisumbua wakati nipo kwenye teksi, kisha dereva bila kuniuliza anawasha sigara yake bila idhini yangu, hajui kama inaniathiri. Hunisumbua kwa kweli, huniathiri binafsi, naanza kupata ugumu wa kupumua. Nikikutana na kisa kama hiki, humuuliza, aa, unaweza kuzima sigara yako, maana siko sawa. Anaweza kunijibu kwa upole na wakati mwingine anakuwa mtukutu Anaanza kusema ni moja tu, nitafanya haraka, nitafungua madirisha, hewa safi ingie ndani. Nawaza tunaweza kuangalia hili upya, kuja na masharti magumu kudhibiti uvutaji wa sigara, hasa katika usafiri wa umma kama vile teksi ndo usafiri na utumia mara nyingi I, I Misri imejiongeza na kunadi historia yake kama kivutio cha utalii. Kuna watalii wengi wanaotembea kuja kuona makaburi ya wafalme au farao maarufu kama Pyramids of Giza, msikiti au makanisa ya kihistoria kama msikiti wa Muhammad Ali, kanisa linaloning'inia au Hanging Church, wengine kufahamu alikokaa Mariamu na Yusufu wazazi wa Yesu Kristo katika ya Kikristo ni sisao mji wa Alexandria uliojengwa na mfalme aliyewahi kutawala Misri, Alexander the Gret. Je, kando na shughuli za kitalii mtazamo wao kuhusu swala hili ni upi? Nimeanza na mtalii kutoka Afrika Kusini. It's been a very imekuwa ziara ya kufurahisha kuzuru Misri. Nimejifunza mengi, hata hivyo, kuna vitu nilishangazwa nazo. Kwa mfano, uvutaji sigara ulikuwa karibu kila mahali. Napenda namna maandishi ya kuonya kwenye paketi ya sigara yalivyoelezea madhara sigara, picha zinazoelezea mapafu yaliyoathirika na saratani, saratani ya koo zinatisha, na ungedhani kuwa sheria zingekuwa kali, lakini kuna mara nyingi niligundua hakukuwa na mkatazo wa kuvuta sigara sehemu za umma. Ungetumai kuwa mtoto anayetumia usafiri wa kwenda skuli kama vile hatavuta moshi wa sigara, lakini nilishuhudia visa vingi vya uvutaji wa sigara kwenye sehemu hizo. Katika mazingira ya ofisi, ungetembea pale nje, unakutana na wingu la moshi wa sigara. Harufu ya sigara ilinishangaza kidogo, hasa unapotokea nje, ambayo uvutaji wa sigara umekatazwa sehemu za umma. Mtalii kutoka Kenya naye alikuwa na haya ya kusema. Wiki ya kwanza karibu yote nilikuwa navaa mask na imeniadhiri afya, niko na shida ya pumu, so imeniadhiri, nimekuwa natumia madawa sana, na nikiwa nyumbani huwa hata nimesahau niko na shida ya pumu, so inakuwa ngumu kidogo kwa watu ambao wana shida ya pumu kuishi hapa. Actually wako na Green Line, ambapo ni mahali watu wanapanda treni ya spidi inatumia umeme, so huko kwa Green Line hakuna uvutaji wa sigara, imekatazwa. Nikikuja huku nilikuwa na goja. Hiyo hewa safi nilipata kwa Green Line ndio nitapata lakini <laughs> mambo yakawa vingine. Ile ingine ilinipiga butoa, ni kupata kuwa kwenye hoteli. Pia kwa lobi wametengewa sehemu ya kuvuta sigara na kujivinjari wenyewe, lakini hawaendi kwa hiyo sehemu, wanataka ku, wanavuta hata kwa open spaces pahali hawafai kuvuta na aisumbui. It is not a, a point of concern to the hotel or the eateries. Wako tu sawa nayo. Kuna wale wanaheshima zao, ukienda kwa maduka ukiwaambia wewe uko na shida na sigara wanazima, wanakuhudumia. Ukishatoka wanaendelea na mambo yao yale. Considering their culture mahali wametoka na vile sigara kwao imekuwa a symbol of class. Italeta tashwishi kidogo, lakini nafikiri wanaweza idhibiti, ikakuwa ni designated areas. Kulikuwa pia na mgeni kutoka Ghana ambaye hakuficha hisia zake. So when I came here, I was super, super, super excited. Nilipokuja huku nilivutiwa sana na maendeleo barabara nilikuwa nafanya mzaha kwamba kwetu huwezi kwenda kilomita tano kabla hujakutana na mashimo, lakini hapa wana barabara nzuri, majengo mazuri, sehemu za kitalii. Lakini nikizungumzia kitu nilichokiona si cha kawaida ni uvutaji sigara. Tulipowasili kwenye uwanja wa ndege, mwenyeji wetu aliyekuja kutupokea alikuwa na sigara. Nikasema pengine ni kwa sababu kulikuwa na baridi, sikujishughulisha sana mpaka wakati lipofikia kwenye hoteli Nakwambia, kote nilikopita kulikuwa na watu wanavuta sigara kwenye lifti, maeneo ya umma, maeneo ya kitalii. Nikaanza kupata wasiwasi. Ndiyo, katika nchi yangu watu huvuta sigara, ila si maeneo ya ndani au ya umma. Iliniogopesha, maana nina pumu. Nikupe kisa: tulikuwa tunasafiri kutoka Kairo kwenda mji mwingine. Nakumbuka nilikuwa nimeketi na rafiki yangu ambaye ana pumu. Cha kustusha, kuna jamaa kawasha sigara ndani ya basi Alexandria. Ikabidi rafiki yangu atoe kifaa chake cha kusaidia kupumua, sababu alikuwa amepata shambulio kali la kupumua. Nikaanza kuwaza kuhusu watalii wengine wanaojipata katika hali hii. Hili ni janga kubwa la kiafya linalotukaribia kulipuka Misri, iwapo hatutachukua hatua. Baadhi ya juhudi za kuwafikia lengo la kudhibiti uvutaji sigara nchini Misri ni kuja na mpango wa treni mwendokasi maarufu Greenline ambapo uvutaji sigara umepigwa marufuku ndani na hata kwenye vituo vya treni hiyo ambapo kuna onyo kali kila mahali. Pamoja na kuwa Misri imejizatiti inavyoweza kulidhibiti hali hii, kudhibiti matumizi ya sigara nchini Misri bado ina changamoto si haba. Kwa kwanzia, ni uvutaji wa sigara au matumizi ya tumbako ambao umefanywa kuwa jambo la kawaida katika jamii hivyo kubadili mtazamo huu unahitaji juhudi zaidi. Isitoshe, sekta ya tumbako huchangia pakubwa mapato makubwa kwa serikali ya Misri. Hata hivyo, ni vema kukumbuka kuwa watu milioni nane hupoteza maisha kila mwaka kutokana na matumizi ya sigara, vifo hivyo vingi vikitokea kwenye nchi zinazoendelea kama vile Misri. Cha kusikitisha zaidi, watoto karibu elfu sitini na tano hufa kila mwaka kutokana na kuvuta hewa iliyochanganyika na sigara. Ni matumaini kuwa mamlaka nchini Misri zitatazama kwa jicho la pili sheria kuhusu matumizi ya tumbaku. Mimi ni Carol Corir, hadi wakati mwingine, kwa heri. na msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na Uganda yakaribisha uamuzi wa Benki ya Dunia wa kuondoa marufuku ya mikopo kwa nchi hiyo. Watu wasiopungua mia moja wamepotea hawajulikani walipo wiki moja baada ya mafuriko kukumba mji wa Mokwa huko Nigeria. Na muungano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na bilionea Elon Musk wavunjika baada Trump kusitisha mikataba kadhaa uh, kwa kampuni yake. Mwisho wa habari. Wimbo <muchilis> hapo X wa nani? Ni wimbo wake Jux eh, Jux akimshirikisha D Voice <muchilis> <muchilis> nanga kama choka, ni Mungu anajua kuumba. Kama ulimwacha kisa me chaka wangu kaja mbona mengara. Kama ulimwacha kisa me fuba wangu kaja na ngara ngara an wimbo wake Juks akimshirikisha D Voice wote kutoka Tanzania. Namna hiyo, msikilizaji, ndio wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu ngwe ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, shukrani za dhati kwake. Carol Korir, fundi wa mitambo Vital Mugisho anayehakikisha unatupata vema kupitia Facebook na YouTube si mwingine bali Florence Kiwuva. Awamu ya pili ya matangazo haya katika lugha ya Kiswahili yatakujia mwendo wa saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda.