Imetimia saa kumi na mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde ni habari za michezo. Basi tupate mwenzangu Ali Bilali na habari hizi za michezo. Basi mwenzangu, karibu Ali Bilaali. Nami kushukuru sana. Naona unapata wasiwasi <laughs> nipo bwana. Unajua wakati mwingine tena ndio hivyo. Kwenye habari za michezo hapo jana, shirikisho la soka barani Afrika limetia saini na kampuni ya Tecno kwa ajili ya udhamini wa michuano ya AFCON ambayo inatarajiwa kukipiga katika ukanda wa Afrika Mashariki, na ambapo uh, mwenzangu Uh, Paul Nzioki amefuatilia na kutuandalia ripoti hii. Ni uzinduzi uliofanyika katika hoteli moja jijini Nairobi nchini Kenya ukiongozwa na katibu mkuu wa CAF Veron Mosengo Omba na naibu rais wa Tecno Shaimin Zhang. Zhang ameupigia chapua mkataba wao na CAF akihitaja na sababu, yani kwa nini mkataba wao ni wa kipekee. sasa ni jukumu la kenya uganda na tanzania kuhakikisha kuwa viwanja vipo na vimeboreshwa ili kuandaa mashindano ya chan mwaka huu na afcon 27 kwani kwa upande mini, wa udhamini kaf wamejiandaa nam kama ulivyosikia victor muturi sasa hivi kuna mdhamini na kama unavyojua michezo uh, inahitaji udhamini, uwezo wa kifedha zaidi. Kwa hiyo swala hili limewekwa kando milioni ya dola. Tukiachana na hilo, sasa kocha wa kutoka Rwanda raia wa Rwanda huu, Jabir Mutarambigwa amebakiza pointi moja kusaidia Kenya polisi kushinda taji lao la kwanza katika ligi kuu ya Kenya. Mchezaji huyu wa zamani wa kimataifa wa Rwanda ni msaidizi wa kocha mkuu Etienne Ndairagije aliyemleta Kenya polisi baada ya kufanya kazi pamoja katika klabu ya Bugesera FC ya Rwanda. Nikushukuru sana kwa habari hizo za michezo. Shukran Namu. Na hivi sasa tumpate karo koreni na yaliyojiri katika magazeti Naam, asante sana Victor Muturi, nimefurahi kuonana nayo hii tena <laughs> baada ya siku nyingi. Tuanzie eh, <laughs> gazeti la Daily Nation uh, linalochapishwa nchini Kenya. Wabunge waondoa ua karibu bilioni sita kutoka bajeti ya elimu bila malipo ili kufadhili ada ya ushiriki wa mtihani wa kitaifa. Kumbuka kwamba hapo mbeleni waziri wa fedha alikuwa amefuta ada hiyo, mm -hmm. na kukawa na lalama na sasa wamefanya ukarabati kidogo, lakini sasa wale wanafunzi ambao wanasoma katika uh, shule za umma watakuwa na na pigo kidogo mm -hmm. Kwa sababu pesa hizo zimehamishwa zikapelekwa huko. Mm -hmm. Ah, kisha pia Daily Nation limeandika kwa nini Cecil Mbarire ambaye ni mwenyekiti wa chama cha ODA anagombana. Na gazeti <laughs> la The Standard, bunge ilepitisha majina ya Makemisha na wa IBC ama tume ya uchaguzi na mipaka, ila kuna kauli moja ambayo imetokana imetoka na, na hatua hiyo kwamba walikosa kuhoji historia yao ya kisiasa hivyo hawajarudisha imani kwa wananchi kwa tume hiyo ya uchaguzi taifa leo limeandika orengo salimu amri baada ya kusema kwamba hatupiga magoti ili kaunti yake mm -hmm. ipate maendeleo leo, leo gavana orengo anaongoza ujumbe wa viongozi kutoka kaunti yake kwenda kutafuta miradi katika ikulu ya mm -hmm. nairobi naam na, na, na <laughs> pia wakazi wadai kwamba ardhi raila alitoa si yake kumbuka hivi majuzi alisema kwamba ametoa ardhi ili ipishe mradi wa ujenzi wa nyumba za bei nafuu kwa wananchi. Na gazeti la People Daily, wito wa kutupwa nje mswada wa fedha umeanza tena. Na gazeti la Iwachu kule Burundi limeandika kuhusu uchaguzi wa bunge ambao unafanyika leo. Wizara usalama wa ndani imeahidi kwamba itachunguza visa vya kuangaisha wanaharakati upinzani, japo inasema kampeni zilikwenda salama. Na gazeti la Zanzibar Leo kule Tanzania, daktari mpango wa famasia tueni elimu matumizi ya dawa. Gazeti la Majira, mwendo kasi Mbagala kuchele mabasi mia mbili hamsini na tano njiani. Gazeti la Nipashe, sakata la Chadema, msachi, msajili kutua kotini. Gazeti la Mwananchi, askofu kwa Jima yuko mafichoni, kumbuka kanisa lake lilifungwa no. juzi. Na gazeti la New Times kule Rwanda, uhifadhi wa vyanzo vya maji kuchukua kilomita hamsini nani, nikushukuru sana Karol Kore kwa yaliyojiri katika magazeti. Na hivi sasa tupate makala gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nam, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu. Ni kukaribisha katika makala ya gurudumu la uchumi, ambapo leo hii tunaangazia moja ya changamoto kubwa zinazokumba nchi nyingi zinazoendelea: mfumuko wa bei na mzigo wa madeni. Tutachambua kwa kina sababu zinazopelekea hali hii, athari zake kwa maisha ya kila siku ya mwananchi wa kawaida, na mikakati inayoweza kusaidia kupunguza mzigo huu. Tutakuwa na Alim Kimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu Ali, karibu kwe, kwa mara nyingine kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukrani sana Makundi na ma, pengine kwa kwanza, mtu atakuwa anajiuliza ni sababu gani kubwa ama sababu kuu zinazosababisha mfumuko wa bei uh, katika mataifa yanayoendelea mara nyingi mfumuko wa bei huwa unatokea kwa sababu mbili e, wanasema ni cost push na demand pull, yani ni gharama za uzalishaji kuongezeka, hii tunaita cost push, lakini pia demand pull, hii inatokana na uhitaji kuwa umeongezeka, yani watu wanakuwa wana fedha wanazihitaji sana bidhaa. Lakini sababu kubwa ambayo huwa naiona nazisakama nchi za Afrika uh, hasa hizi zinazoendelea kwa ukubwa tu ni ile tunaita cost push, uh, type of inflation. Ni mfumuko wa bei unaotokana na gharama za uzalishaji unaweza ku kodi imekuwa ni moja kati ya sababu. Kukiwa kuna kodi nyingi ambazo zinarundikana kwenye, kwenye uzalishaji wa bidhaa hizi tegemea kuona bei za bidhaa zikipanda. Lakini pia e, wakati mwingine unaweza ukaangalia gharama zinazotokana na tuseme ule usafirishaji e, mtindo unaotumia kusafirisha miundo mbinu, zenyewe huwa zinaongeza gharama e, za uzalishaji na, na hatimaye mzigo huo wanaupeleka kwa mtumiaji wa mwisho ambaye ndio mteja. Sasa ndipo swali linakuja, mfumuko wa bei unaathiri vipi sasa uwezo wa mwananchi wa kawaida kumudu gharama za maisha. Kwanza kabisa, ni nguvu ya manunuzi inapungua e, kwa fedha ambayo umeizoea kuitumia, e, nguvu yake unaweza kuta inapungua. Hata ile fedha iliyo kubwa, nguvu yake unaona kabisa ina, ina, ina, ina, inapungua. e, ndio yale kama unaichange unakuta haraka fedha ile inatamatika, ukiangalia matumizi yake kinachobaki ambacho wewe unaweza ukaweka akiba, unaweza ukawekeza na tunahitaji kuwa kwenye uchumi ambao watu wana uwezo wa kuwekeza, wana uwezo wa kuweka akiba, ili kuweza kukuza huo uchumi. Lakini kama unafanya sana consumption, ina maana, eh, kwa, tunasema yale, ule uchumi wa mtu binafsi. Eh, unaweza kujikuta ukiporomoka, kwa sababu hauwezi kuweka akiba au ku save, lakini pia unajikuta kwenye lindi la madeni, kwa sababu utahitaji kumaliza mahitaji yako yote na kiasi cha fedha kikutosha, kutokana na nguvu ya fedha na kununua eh, tunasema imepungua ile purchasing power utajikuta -uki, ukitumia fedha nyingi e, na hatimaye unashindwa kubaki na kile kiasi ambacho wewe una, unaweza ukawekeza. Utajikuta kwenye madeni, kukopa ili kuweza kukidhi yale mahitaji. Kwa hiyo, kwa mtu mmoja mmoja, changamoto zake zipo kwenye e, kushindwa e, kutimiza mahitaji yote na kujikuta kwenye madeni. Ali, kumekuwa na dhana, utanisaidia kwa sababu ni mtaalamu, sera za kifedha, yani monetary policy, sera za kibajeti, fiscal policy, zina nafasi gani pengine katika kusaidia kudhibiti mfumuko wa bei ama zinaweza zikachangia vipi kutokea kwa mfumuko wa bei? Swali zuri sana eh, ukija kwenye monetary policies, tunazungumzia riba eh, ambazo uh, benki wamekuwa wakiziweka na hizi riba huwa zinasimamiwa na central bank, benki kuu. Ina maana kama wao wanataka kupunguza mfumuko wa bei, mara nyingi wanachokifanya huwa wanaongeza riba za kukopa ili kuwafanya watu wasiende kukopa, kupunguza ule mzunguko wa fedha kuwa mkubwa eh, ili kupunguza tunaita demand pull type of inflation eh, sasa mara nyingi mkiwa mna mtindo mzuri wa hizi riba ina maana inakuwa rahisi kuweza kutusema eh, kudhibiti mfumuko bei eh, kwa kupunguza, tunasema kwa kuongeza hizo riba watu wazidi kukopa. Central bank eh, kwa kwa, kupitia hizi benki za biashara huwa wanalifanya hilo. Ukija kwenye kwenye huko fiscal policy, tunazungumzia kodi na matumizi ya serikali eh, serikali pia pia ikiwa ikiwa wanafanya matumizi sana, fedha fedha zikiongezeka kwenye mzunguko zikawa nyingi, kodi, eh, nyingi tegemea eh, tegemea kuona mfumuko wa bei. Lakini kodi kodi kodi zimekuwa zimekuwa ni gharama kubwa kwa wazalishaji, na wenyewe pia wakiongeza bei za, za bidhaa sasa. Ukipunguza kodi pia pia pia pia unapunguza bei za unapunguza bei bei bei bei za za bidhaa bidhaa mzigo kutishwa mwananchi, ndio ndio fiscal policy policy imekaa hapo hapo. Lakini pia serikali ikipunguza e, matumizi pia fedha zikapungua kwenye kwenye kwenye mzunguko na na, kudhibiti kudhibiti mfumuko mfumuko wa wa bei. Ndio maana kuna nchi nchi zinatumia CBR CBR central central central bank bank e, e, bank rate rate rate hapo unarudi kwenye monetary policy ile ile, mfano Tanzania wanatumia central bank rate, e, ile CBR kwenye kupunguza au kudhibiti mfumuko wa bei, e, na, na nchi nyingi tumeona ambazo tayari zimekushaendelea mm. wanatumia CBR kunakuwa kuna reti ambayo benki kuu anaeweka ili kudhibiti hiyo eh, mifumo hasa ambayo itaongeza mfumo huko. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia swala la mfumuko wa bei na mzigo wa madeni katika nchi zinazoendelea, na tulikuwa tumeanza kwa kuangazia maswala ya mfumuko wa bei. Tugeukie kidogo katika swala la madeni, lakini kabla hatujaenda moja kwa moja katika ma, madeni ali, nimeulizwa hapa na msikilizaji, kuna uhusiano gani kati ya mfumuko wa bei na ongezeko la madeni ambayo tunaenda kulitazamia hivi punde? Mara nyingi tunasema ni kwenye fedha na thamani yake, yani pakitokea na mfumuko wa bei ukawa ni mkubwa tegemea kuona fedha pia haina thamani. Yani fedha ambayo uh, ile tunaita local currency ile fedha ya ndani uh, thamani yake inashuka, ikishuka, hata deni mzigo nao pia unaongezeka. Na palipo na mfumuko wa bei na kushuka kwa thamani ya fedha, unakwenda kuliongeza pia deni uh, thamani yake, kwa sababu hizi fedha zinalipwa kwa akiba ya fedha uh, za, za kigeni au unalipo kwa fedha za kigeni. Sasa uh, wewe uta, utakadiria uh, utaibadilisha fedha yako kuwa fedha ya za kigeni ili uweze kulipa deni kwa dola ya Marekani mfano. Sasa ikitokea thamani ya fedha yako inashuka mfumuko wa bei deni nalo pia linaongezeka kwa ukubwa. E, tumeshuhudia wakati ambako kumekuwa kuna kuna uhaba uhaba wa wa wa wa dola dola Marekani kipindi fulani. E, nchi nyingi zilipitia changamoto za madini yake yake kuongezeka thamani thamani thamani thamani thamani na hii pia na na na pia mfumuko mfumuko bei bei bei bei kwa sababu, e, e, dola, bidhaa, inaongezeka, e, kwa sababu ukiangalia ndani ndani ina maana mkiwa hata ukiagiza bidhaa bidhaa bidhaa bidhaa inaongezeka ya ya ya kuziagiza hiyo kuna kitu import inflation unaotokana kuagiza hmm. zile bidhaa, mkizileta itaongezeka fedha fedha ikishuka kulipa madeni madeni Kuongezeka pia na yenye thamani yake na licha ya athari za madini haya kuathiri uchumi wa, wa nchi nyingi zinazoendelea, lakini bado mataifa ya Afrika hasa yanaendelea kukopa na bado baadhi yanakubali riba kubwa kutoka kwa wakopeshaji. Sasa hivi nchi ya China ni mkopeshaji mkubwa kwa bara la Afrika, na kuna wasiwasi kwamba nchi nyingi zitakuwa mufilisi kama ilivyokuwa kwa Zambia. E, changamoto, changamoto najua ambayo inatokea makundi uh, nchi hizi zina e, zina nakisi ya bajeti. E, bajeti yake haitoshelezi kutimiza miradi yote na makusanyo ya ndani hayatosheleza, lakini pia kumbuka tax base bado ni ndogo sana kwa nchi za Afrika. Debt to GDP, uwiano kati, kati ya pato na deni eh, pato la taifa na deni. Ukiangalia wengi wao wakati mwingine wanavuka hadi ule ukomo wa asilimia sitini eh, wengi wanavuka hadi ukomo eh, ambao ume, umeainishwa. Mtu anaweza akaenda hadi asilimia arobaini. Asilimia arobaini walau ni nzuri. Uki, ukizidi mfano zaidi ya tuseme asilimia hamsini, eh, wakati mwingine sabini, wengi wanafika themanini. Changamoto kwenye hii debt to GDP Of course, 40% ni nzuri lakini tunazungumzia wale ambao wanaovuka ukomo ambao uliainishwa. Ukienda more than uh, 60% unaenda zaidi ya 60%, hapa kidogo unaweza kukuta una changamoto. Lakini pia uki, uki, ukiangalia nchi hizi tax base yake eh, na informal sector ni nyingi, sector zisizo rasmi na nyingi nyingi hazijarasimishwa ili zichangie kwenye kulipa kodi. Kwa kumalizia tu ali, uh, sasa ni mikakati gani ya muda mrefu inayoweza kuzisaidia nchi zinazoendelea uh, kupunguza utegemezi wa ili kuwa na ustahimilivu wa madeni yake na ustahimilivu wa hali ya mfumuko wa bei inapotokea. Kwanza nchi hizi zinahitaji kuwa na fedha iliyo na thamani, na ili uwe na fedha iliyo na thamani ina maana wewe uzalishe bidhaa wewe na uuze kuelekea nje, yani, wale walio nje eh, wabadilishe fedha zao kuja kuwa ya kwako ili fedha yako iwe na thamani. Lakini pia ndani nimeona sera za nchi mbalimbali hapa eh, hata, hata, hata Tanzania nimeona ule utaratibu wa kutumia local currency, yani, kutumia fedha za ndani kwa miamala au eh, biashara za ndani. Pia pia pia demand demand ile ile, ile, fedha fedha fedha fedha fedha fedha ya ya ndani maana maana, mkiwa mnahitaji sana mnatumia fedha ya kigeni kigeni kigeni, ina thamani yenu yenu, mnaiongezea demand fedha ya kigeni, fedha yenu mnaishusha. Lakini lakini e, nchi hizi zinapaswa kuzalisha zaidi bidhaa kuto kuuza mali ghafi e, e, ili ili ziweze kupata akiba fedha za kigeni kuiongeza kwa kubwa, kupunguza kupunguza mfumuko wa bei na kuweza kudhibiti mifumo ya kifedha ilivyokaa. Kama wanaweza kupunguza matumizi e, serikali itasaidia sana kwa sababu ukipunguza matumizi ina maana pia hata hiyo msikilizaji, kubwa zaidi tuache kuuza mali ghafi nah. Msikilizaji, kubwa zaidi tuache kuuza mali ghafi uh, ili kudhibiti mfumuko wa bei, lakini pia kuwa na uwezo wa kulipa madeni yetu kwa uh, kwa kwa wakati. Shukrani sana sana Ali Mkimo kwa kuzungumza nasi juma hili hili, shukrani sana Makundi. Na ndivyo tunavyofika tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili, usikose kuungana na kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa heri basi. Eh, tuku juzi ambayo tumeweza kuandalia katika asubuhi ya leo ni kwamba zaidi ya warundi milioni sita eh, ileo Juni eh, kushiriki uchaguzi wa ubunge. Tume ya uchaguzi nchini Ivory Coast imewafungia nje wagombea wanne wa upinzani kwenye uchaguzi wa urais wa Oktoba. Marekani yazuia upitishwaji azimio la usitishwaji mapigano eneo la Gaza. Vilevile, matangazo haya umeendelea kuyapata kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwa na Facebook Rafiki Kiswahili pamoja na YouTube, vilevile vile katika redio zetu. mwana mwana wa shirika tupate mwanamuziki unaojulikana kama Tamashani umeweza kuimbwa na kundi la Wakardinali na Katapila. Dance na mimi ni wimbo unajulikana kama tamashani Maza kuimba na kundi la Wakadinali Kishirikisha skilo sudofados na katapila kutoka nchini Kenya. Tukushukuru sana kwa kuweza kujiunga nasi na vile vilevile wale ambao waweza kufanikisha matangazo haya. Tukutane katika awamu ya pili mwendo wa saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Victo Muturi. <tos> <tos>