ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde, tunakuletea habari za michezo. Nam studioni, tupo naye Emmanuel Makundi. Naona ana tabasamu, sijui kuna <laughs> habari gani nzuri? Ni habari kutoka hapa nchini Kenya leo. CAF uh, uh, shirikisho la soka barani Afrika litatoa ripoti kuhusu uelekeo uh, wa maandalizi ya nchi za Uganda Kenya na Tanzania kuhusu eh, kuanza kwa michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani maarufu kama CHAN. Sasa jana mawaziri kutoka nchi za Kenya, Uganda na Tanzania walikutana hapa Nairobi na waziri wa michezo wa Kenya Salimu Mvurya alisema kwamba eh, Kenya mpaka sasa maandalizi yanaelekea kukamilika kwa asilimia uh, mia moja, na wamekubaliana maswala kadhaa uh, ikiwemo kuondoa ushuru katika baadhi ya vitu na kuwa na uh, viza ya pamoja, ili kurahisisha watu wanaokuja kutazama michuano hiyo kuingia Kenya, kuingia Uganda, kuingia Tanzania bila wasiwasi wowote. Huyu hapa ni waziri wa michezo wa Tanzania Paramagamba Kabudi. Tumejadili swala zima la miundo mbinu itakayotumika kwa ajili ya eh, mashindano hayo ya mpira. Tumejadili pia swala zima la budget na mambo gani ambayo yazingatiwe katika bajeti hiyo, tukitilia maanani kwamba mashindano haya ya CHAN eh, nchi hizi tatu zimetoa takriban dola milioni 39 kwa ajili ya mashindano haya nam ni pala magamba kabudi ni kitita kikubwa cha pesa lakini, eh, amini usiamini, wakati naibu katibu mkuu wa mm, kafu akitembelea Kenya wiki iliyopita alikuwa ameonyesha kuguswa na maandalizi hata, mm, Wakenya wamekuwa na wasiwasi kwamba hili linaweza kufanyika. <laughs> tangazo la leo la kafu ndo litakalotoa hatma kama mm, mashindano yatafanyika au la, kwa sababu Januari mwaka huu waliamua kuahirisha na alikuwa anaelekea kwenda kuanza mm, uh, kufanyika. nikisalia hapa nchini Kenya uh, karo shirikisho la mchezo wa raga E, hapa nchini Kenya sasa liko matatani kwa sababu limekwisha funguliwa kesi nyingine katika mahakama ya Milimani ikidaiwa uh, deni la karibu shilingi za Kenya milioni thelathini na nane nukta saba na baada ya kupokea mkopo kutoka kampuni moja ya kule nchini Ufaransa ya dola laki tatu kwa ajili ya kujiandaa na mashindano ya kufuzu ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Uh, shirikisho la mchezo wa raga nchini Kenya limekuwa kwenye matatizo kwa muda mrefu na shida ya ukata, hata kusafiri sasa hivi imekuwa tabu kwelikweli, na unapitisha bakuli kuomba <laughs> michango kule nchini Tanzania karo. Mpaka sasa mashabiki wa soka wa Yanga na Simba hawafahamu ikiwa mchezo wa dabi e, ya Dar es Salaam itafanyika au la. Ni mkumbushe msikilizaji, machi nane, e, Yanga ambao alitakiwa kuwa mwenyeji wa mchezo huu mchezo huu au kuchezwa baada ya Simba kususia huo mchezo, baada ya kutokana na kuzuiwa kufanya mazoezi siku moja kabla ya mechi yao na Yanga. Wanasisitiza kwamba kitendo kilichofanywa na bodi ya ligi kilikiuka sheria na kanuni za soka, kwa hivyo wao hawako tayari kucheza mchezo wa Juni kumi na tano mwaka huu. Watakuwa wanasema watakuwa Rwanda kwenda kushuhudia eh, kwenda kucheza mechi za kimataifa za kirafiki eh, pamoja na vilabu kama Rayon Sport ya kule nchini uh, Rwanda. Wakati eh, nitakujuza zaidi, lakini kusakata hili katika matangazo ya awamu ya pili. Asante sana, ah, Emmanuel Makoni. na sasa tupate uchambuzi wa magazeti. Ali Bilali yupo hapa, habari za nam? Salama kabisa, Carol Kuri, naona uko vizuri kabisa. Mm -hmm. Nam, nianzie kule nchini Burundi na gazeti la Iwachu ambayo limeandika, kule Chibitoki chama cha Frolina kimetangaza kujiunga, ku, kujiunga na chama tawala cha CNDD-FDD siku chache kabla ya uchaguzi. Kama unavyojua, tarehe tano ee, wananchi wa Burundi wanapiga kura kuwachagua wabunge New Times la kule nchini Rwanda, lao limeandika Rwanda na Algeria zatia saini mikataba kumi na moja ya ushirikiano kama unavyojua, pia Rais wa Rwanda Paul Kagame yupo kule Nigeria, Algeria, na amekuwa pamoja na mwenyeji wake Abdul Majid Tabun, ambao aliongoza sherehe za utiaji saini mikataba hiyo kumi na moja ya ushirikiano. Sudan Tribune la kule nchini Sudan, lao limeandika kuhusu shutuma za ibuka baada ya msafara wa misaada kuharibiwa huko Darfur. Mambo ya kusikitisha kweli, mm -hmm. kwa sababu maisha mm -hmm. yamepotea na sasa wale ambao walikuwa wanapelekewa msaada hawajapata chochote kabisa na hakuna pande ambayo inakiri kwamba ilihusika kati ya pande hizo mbili. Ikishatokea hivyo kila mmoja lazima ajikungute. mm -hmm. mm. Daily Monitor la kule nchini Uganda lao limeandika jeshi UPDF inadai mshukiwa kujitoa muhanga, huku mnyonyo anahusishwa na ADF na mashambulizi ya awali ya mabomu nchini Uganda. Kulikuwa na sherehe ambazo zilikuwa zimeandaliwa kule Uganda. mm -hmm. Sasa kuna mtu ambaye alikamatwa kuchukiwa kwamba alikuwa amepanga kwa kutekeleza shambulio la kujitoa muhanga na anahusishwa na, na kundi hili la ADF ambalo, mm. pia limekuwa likitekeleza mauaji kule mashariki mwa DRC. Mbali na taarifa hiyo, gazeti hili la Daily Monitor limeandika makanisa yanataka mageuzi ya haraka na kufanyike uchaguzi wa amani mm. mm -hmm. mm -hmm. kule nchini Uganda. Nam, tukielekea kule nchini DRC uh, gazeti la magazeti takriban yote yameandika taarifa juu ya DRC kuchaguliwa kuwa mjumbe asiye wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Ni taarifa ambayo imeandikwa na gazeti la, la Prosperite uh, lakini Forum Desas pamoja na gazeti la Actualité.cd mengi zaidi. Awamu ya pili, Ali Bilali ni kushukuru na sasa tumpishe Martin Nyoni, makala Afrika Mashariki na ma Martin Nyoni anajiandaa taratibu kukuletea makala ambayo inazungumza kuhusu mataifa yetu ya Afrika Mashariki. Naam, kama unavyojua Afrika Mashariki kuna mambo mengi tu ambayo yanaendelea na wananchi wanahitaji kujua. Ukanda umekua pia mm. Najisikia amani sana nikiona daraja kama hivi, maana limekamilika. Kwa hiyo tunashukuru, tumepata urahisi kutoka Kigongo cha ndoto hadi Busisi la mafanikio. Daraja la JPM ni zaidi ya muunganiko wa ardhi, ni daraja la nafsi na daraja la maisha mapya. E, ilikuwa ni ndoto ya marehemu kuja kuunganisha eneo hili kupitia daraja ambapo. E, daraja hili tulilisanifu kwa kutumia e, teknolojia ya madaraja makubwa ambayo inaitwa extradosed bridge katika mawimbi ya Ziwa Victoria, mahali ambapo upepo unachora historia ya mawimbi, yanabeba matumaini ya kizazi kipya Tanzania imeandika ukurasa mpya katika sekta ya miundo mbinu. Kwa sasa hivi, daraja baada ya daraja kukamilika, utapata faida kwamba tutapata abiria wa moja kwa moja kutokea hapa Kigongo Feri moja kwa moja mpaka Geita na ambapo zamani tulikuwa kupati fursa hiyo. Kukamilika kwa daraja la JP Magufuli katika eneo la Kigongo Busisi, mkoa wa Mwanza, si tu ni mafanikio ya kihandisi, bali ni utekelezaji wa ndoto ya taifa. Daraja hili limesanifiwa eh, kudumu kwa takribani miaka mia moja. Daraja hili lina urefu wa zaidi ya kilomita tatu nukta mbili na ni la kwanza kwa ukubwa Afrika Mashariki na la sita kwa ukubwa katika bara zima la Afrika. Daraja hili linao uwezo wa kuhimili kubeba eh, takribani tani mia moja na sitini kwa kila span, ambapo unao uwezo wa kupitisha gari eh, takriban sitini na saba. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika mashariki hi leo tunatuama kuangaza na kumulika daraja la JPM, ndoto iliyogeuka kuwa daraja la maendeleo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malti Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kwa miaka mingi, wakazi wa Kigongo na Busisi wamekuwa wakivuka maji ya ziwa Victoria kwa kutumia vivuko vya zamani. Mara nyingine vivuko vinapoharibika, basi hujikuta katika wakati mgumu. Wakati wa mvua, upepo mkali hufumua maji ya ziwa na kusababisha hofu kwa wasafiri. Lakini licha ya hayo, kila siku asubuhi, kina mama na baba, vijana kwa wazee, hujipanga kwa uvumilivu kuanza safari ya kuvuka, wengine kwenda sokoni, wengine shuleni, wengine hospitalini. Kwa wengine tu si kivuko bali ni njia ya kuelekea matumaini. Watoto hufumbata mikono ya wazazi wao kwa hofu lakini uzoea, maana ndivyo ilivyo kwao. Tangu kuzaliwa, wamejifunza kwamba maisha hayaepuki hatari, bali kukabiliana nayo kwa imani na ujasiri. Katika simulizi ya maisha yao, kuna mithali moja ambayo huonekana kueleza vyema safari hiyo ya kila siku: maji marefu huvukwa kwa moyo wa simba. Ni mithali ya kale, lakini kwa Kigongo Busisi imegeuka kuwa wimbo wa maisha. Ashura Rajabu, mkazi wa Kigongo Feri, Misungwi, mkoani Mwanza, amevuka kivuko hiki kwa miaka nane na kufanya biashara ya samaki kila siku. Kivuko kilikuwa kama uzi mwembamba unaounganisha maisha yake. Naweza nikamaliza hata masaa matatu kwa wastani, kwa sababu unaweza ukafika Kigongo ukakuta feri iko mng'ambo upande wa pili. Kwa hiyo ukikuta feri iko mng'ambo upande wa pili, inabidi usubiri, na inategemeana na je, vivuko vyote vinafanya kazi au la? Hasha, unaweza ukakuta kivuko kimoja kinafanya kazi, kingine hakifanyi kazi, kwa hiyo inabidi usubiri unaweza ukachukua hata masaa matatu, masaa matatu na nusu ukiwa ukwenda mpaka na kurudi, kwa sababu unaweza kaenda kula ukakuta kivuko kimeshanyanyua mlango kimeondoka, inabidi ukisubirie ili kirudi ubebwe urudi tena upande wa pili. Iwapo si kwa ujasiri wa moyo, basi wengi wangeshindwa hata kufanya safari hiyo ya kila siku. Methali hii ni kumbukumbu -kumbu ya kwamba watu wa Kigongo Busisi si tu wasafiri, ni mashujaa wa kimya kimya wanaopambana na mazingira yao kila siku kwa matumaini ya maisha bora zaidi. Kama kuna siku moja tulipanda tukafika kule upande wa pili kivuko anachenyea kikaharibika, huku cha upande wa huku kimeharibika na upande wa kule wa pili kimeharibika, kwa hiyo kabidi tusubiri kwa wasa. Nilikaa kwa muda mrefu, mpaka nilija kufika upande wa huku nikakuta samaki zimesha haribika kwa, kwa, kwa sababu sikuwa na barafu, sikuwa na nini, alafu feri zikaa zote mbovu mbili, upande wa huku imeharibika, upande wa kule imeharibika kwa hiyo hata tunafurahia kwa daraja ya kupona kwa kweli, ni bora sana. Simulizi ya maumivu kwao huenda sasa ikawa historia, kwani miongo kadha Kigongo na Busisi vilikuwa pande mbili za ndoto moja, zilizoachwa na teknolojia, zilizosaulika na kasi ya dunia. Sasa daraja hili linaunganisha zaidi ya kilomita tatu nukta mbili ndani ya maji ya ziwa Viktoria, likiwa daraja la kwanza kwa ukubwa wa Afrika Mashariki na la sita kwa ukubwa barani Afrika. Kwa Shabani Shaibu Sleiman Dereva wa roli anayesafiri Geita, Bokoba hadi Kampala, daraja hili ni tiba ya maumivu ya muda mrefu. Yani kazi yangu, kazi ya roli yoyote ni mda mona waka mkubwa, kazi yoyote awe ya, yani ya roli ya mtu anayeendesha gari kubwa ni mda, hamna kitu ki, yani kinacho kinachomata kwenye loli au gari kubwa zaidi ya mda. Unafika saa moja hapa uvuki, unavuka saa nane saa tisa ule mda unaambao umeupoteza pale, ule ndo hela yako kwenye kazi yetu ya loli yaani, kwa mfano unafika saa moja, unavuka saa moja mwanzo unaingia saa mbili, saa unafika unaipaki ile gari unaenda kupumzika angalau hata masaa matatu manne, ukiamka saa tisa saa nane, ule muda unaoamka wewe ndio muda ambao unaingiza hela yako wewe, lakini muda ambao unalala feri unakuja tena kuvuka, ushapoteza hela. Hapa una nyumba ya kupanga, mtoto anatakiwa ende shule, ujala, ile hela ushaipoteza pale. Kwa upande wake tent Robert Amblet dereva wa bodaboda, daraja hili ni njia mpya ya kipato kwa. Kwa upande wangu mimi, faida ninayopata kwamba kwanza kwa, tumeongeza kipato tume, kipato kimeongezeka kwa mtu mmoja mmoja baada ya hili daraja kuwa limekamilika, kwa sababu unapata abiria kwenda ruti ndefu ambapo tunapata faida kubwa tofauti na zamani. Tulikuwa tunapata ruti fupi na hela na kidogo, lakini sasa tunapata ruti ndefu na hela kubwa. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili kwa ukanda wa Ziwa, daraja hili linamaanisha ukuaji wa soko uboreshaji wa huduma na ongezeko la usafirishaji wa bidhaa kwa haraka zaidi. Kwa Afrika Mashariki ni daraja la kibiashara kuunganisha Tanzania na nchi jirani kama Rwanda, Burundi, Kongo, Uganda na Kenya. Mhandisi Ramadhani Hasani Majaliwa, kaimu meneja wa TANROADS mkoa wa Mwanza, anasema daraja hili limesanifiwa kudumu kwa zaidi ya miaka mia moja bila uhitaji wa marekebisho makubwa. Ujenzi wa daraja hii ulianza rasmi Februari mwaka 2020. Awamu ya tano ya hayati John Pombe Joseph Magufuli na e, ilikuwa ni ndoto ya marehemu kuja kuunganisha eneo hili kupitia daraja ambapo, e, daraja hili tulilisanifu kwa kutumia e, teknolojia ya madaraja makubwa ambayo inaitwa extra dosed bridge, ambalo sasa inakuwa e, daraja, kunakuwa na daraja kuu pamoja na madaraja ya, ya matoleo. Daraja kuu lina almost mita 520, alafu mita 1240 kila upande ni daraja la matoleo daraja oh, hili e, limesanifiwa e, litakuwa lina urefu e, wa kilomita tatu na upana wa mita 28 28.45, na kulifanya kuwa daraja refu zaidi kuliko madaraja yote katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki, lakini pia linafanya kuwa daraja namba sita katika madaraja yote Afrika hii. Ujenzi wa daraja hili ikiwa ni ndoto ya aliyekuwa rais wa Tanzania hayati Dr. John Pombe Magufuli, ndoto ya kulivusha taifa kutoka upande wa kusubiri hadi hatua ya kusonga mbele. Daraja hili limekuwa ni ni, ni, ni ukombozi mkubwa sana katika, eh, katika ukanda huu wa Victoria, lakini pia kwa nchi kwa ujumla kwa sababu eh, daraja hili liko katika barabara, daraja hili liko katika barabara ya eh, barabara kuu namba T04 ambayo inaunganisha, ina, inaunganisha mpaka wetu wa, wa, wa Mutukura kwa maana ya Uganda inakwenda mpaka Sirari katika ushoroba wa ambayo wa, wa, wa, wa Lexon na jumla takriban kilomita mia saba hamsini na mbili. Kwa hiyo unaona kwamba daraja hili sasa linakuwa ni linki kubwa inatuunga na nchi kama za Burundi, Rwanda, Uganda hata pia kwenda Kenya kufanya kuwa daraja kwa, kwa, kwa, kwa na muhimu wa kipekee kwa maana ya swala la la uchumi kwa wakazi wa Kigongo Busisi. Daraja hili si tu la zege na chuma, ni daraja la matumaini, ni daraja la ndoto zilizotimia, ni daraja linalotazama mbele, kuunganisha watu, biashara na mataifa. Uchumi wa kanda ya ziwa unatarajiwa kukua kwa kasi na Afrika Mashariki yote itanufaika kwa daraja hili ambalo ni zaidi ya njia, ni ishara ya mwamko mpya wa maendeleo ya bara hili. Ashura Rajabu anamaliza kwa kusema najisikia amani sana nikiona daraja kama hili, maana limekamilika kwao. Tunashukuru, tumepata urahisi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapa naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tumetuama kuangaza na kumulika daraja la JPM, ndoto iliyogeuka kwa daraja la maendeleo. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Kwa sasa na uwe na wakati mwema. sana Martin Nyonyi. Ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa awamu ya kwanza. Mashirika ya kutetea haki za binadam yashinikiza serikali ya Tanzania kuwachunguza polisi wanaotumiwa kuwadhalilisha kingono wanaharakati wa Kenya na Uganda. Mwezi uliopita vyombo vya habari nchini Senegal viataka mazungumzo na serikali kuhusu leseni zao kufutwa, na Umoja wa Mataifa walani mauaji ya raia wa Kipalestina waliokuwa kigombea chakula eneo la Gaza. Ni kushukuru msikilizaji ambao umetufuatilia kupitia mitandao yetu ya kijamii. Tunamalizia na kibao Mr Mrs Yomas kutoka kule Zambia. kibao ni Mr. and Mrs cha kwake hiyo msanii kutoka kule Zambia. Uh, kinatamatisha matangazo ya awamu ya kwanza asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi na kualika, saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa kwa heri ya muda.