Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani Nam uwanjani tayari mwenzangu Mad Makundu ameungana nami hapa studio. Karibu Makundu. Nam, asante Bilali. Jana kulikuwa na mchezo uh, wa mashemeji dabi kule Homa Bay katika uwanja mm wa Raila Odinga ambapo Gor Mahia ni kama walikuwa nyumbani kuwakaribisha FC Leopards na timu hizi zilitoshana nguvu Bilali ya goli moja kwa moja. Na hata hivyo hakukushuhudiwa vurugu za aina yoyote, kama ambavyo imezoeleka uh, miamba hii miwili ikikutana, ingawa mashabiki wa Gor Mahia wanalalamika kwamba iweje katika mechi iliyopita wao waliwasaidia kujaza uwanja. Mashabiki wa FC Leopards, jana hawakuonekana kuwa wengi uwanjani. kwa hivyo uwanja ulikuwa na mapengo mengi lakini <laughs> unajua, unajua huku walikochezea ni mkoani. Naam, lakini na mashabiki, wakum... <laughs> mashabiki wa Gorumayo walisafiri kutoka Nairobi na magari lukuki, wanauliza vipi wenzao, imekuwaje hata wasafiri na magari lukuka wakaujaza uwanja. Naam Bilali, kule nchini Nigeria jimbo la Kano jana lilitangaza siku moja ya mbolezo kwa kuwakumbuka watu ishirini na wawili ambao walipoteza maisha mwishoni mwa juma lililopita wakati wakirejea kutoka katika tamasha la michezo lililokuwa linafanyika katika e, jimbo la Ogun State ambapo e, e, watu, madaktari, makocha na viongozi wengine, wakiwemo waandishi wa habari, walipoteza maisha baada ya basi la serikali waliokuwa wakisafiria nalo kupinduka, a, karibu kidogo, nje kidogo ya mji wa Kano. Sijui kama unamkumbuka Emmanuel Okwibilali shai kukipiga na, <laughs> na klabu ya Simba Yanga akakimbilia ya kule Misri. Eh, akarejea na akaenda Rwanda. Sasa ametangaza rasmi kuachana na klabu ya AS Kigali ya nchini Rwanda akiwa amefunga magoli tisa na kutoa asisti eh, tatu. Watu walikuwa na hoji sana, vipi umri wake? Maana yake ni kama azeki, Emmanuel Okwi, amekuwa kinara kuisaidia AS Kigali kumaliza katika nafasi ya tatu kwenye msimamo. Kuna utata kuhusu umri wake bwana. Na Afrika imekuwa ni utata sana, sana kuhusu maswala ya umri. Ukimwangalia mtu na ukiambiwa ni miaka chini ya miaka ishirini unaweza, hmm, sana. Sana, usiamini sana ndivyo ilivyokuwa kwa Emmanuel Okwi, lakini ameondoka, lakini hajatangaza ni wapi sasa atakwenda uh, kujinoa zaidi kuelekea mechi za mtoano, kutafuta timu ambazo zitakata tiketi ya kwenda kushiriki fainali za kombe la dunia za mchezo wa basketball. Mechi za kufuzu za mtoano zitafanyika kule Johannesburg nchini Afrika Kusini, na klabu pekee kwenye ukanda wa Afrika Mashariki ni kutoka Rwanda ya APR, lakini kutakuwa na klabu ya Al Ahli Tripoli ya kule Libya, Al Ittihad Alexandria Misri, US Monastir, River Hoppers, Petro de Luanda, Creol Star pamoja na ef uh, fasrabat ni timu ambazo nane ambazo zitachuana katika michuano hii ya mtoano. Ni hivi karibuni tu kanda ya Nile ilimaliza mm, mm -hmm, mechi zake za kufuzu na, na timu ya Nairobi City Thunder walishindwa kufanya vizuri zaidi. Ni katika matangazo ya tatu Afrika Mashariki. Namkaribisha mwenzangu hapa Karol Kuriri kutujuza aliopewa uzito magazetini. Karibu Karol. Asante Bilali, natumai msikilizaji pia jambo. Tunaanza na gazeti la Taifa Leo, gazeti ambalo linachapishwa nchini Kenya, unavyosema kupitia lugha tukufu ya Kiswahili. Taifa Leo limeandika, ulimi wa upanga, aliyekuwa naibu rais Gashagwa awafokea wabunge wa milimani kwa kuimba sifa za serikali badala ya kupigania maslahi ya wakazi. Na mwenyekiti wa chama cha UDA cha kwake William Ruto, Cecil Mbarire, analalama kwamba anapuuzwa na serikali. Mm, hiyo -hmm. <laughs> kwamba wewe uko wewe, ni mshirika lakini bado unalalamika kwamba umetengwa. Na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya limeandika kuupana wanarakati Bonface Mwangi na Agatha Atuhaire walisimulia kwa machozi ukatili ambao walipitia kule Tanzania. Uh, gazeti, uh, gazeti la The Standard pia limeandika kuhusu taarifa hiyo na pia machaguo ya wanafunzi wa gredi ya tisa nchini Kenya yatakavyoamua kazi ambazo watafanya baadaye. Wajua, kwenye mtaala huu mpya wa CBC ama ni CBE kwa sasa, ukifika gredi ya tisa, sasa masomo ambayo utachagua itaamua kama utakuwa wakili, utakuwa mwanasayansi na mambo kama haya. mm -hmm. na gazeti baadhi mm -hmm. mm -hmm. ya vikao vya wazazi tuliitishwa kwa ajili ya kuwasaidia watoto mm-hmm na gazeti la Daily Monitor la kule Uganda, maujaji wameshawasili kule na mgongo Uganda kwa ajili ya uh, maujaji ya kila ya, ya hiji ya kila mwaka katika mm -hmm. eneo hilo ambalo limekuwa sasa kama kivutio cha kitalii huko Taya. Aha, gazeti la New Vision kule Uganda, bado ndege zizo na rubani zinavyotumika kusafirisha dawa za HIV. gazeti la New Times Rwanda ya wa Rwanda mia moja waliookolewa mikononi mwa walanguzi wa binadam. Na magazeti ya Tanzania ya Majira, serikali yalifunga kanisa la kujima kisa mahubiri hofu. Uh, habari ambayo yameandikwa karibu na magazeti yote uh, Habari Leo, hata hivyo, limeandika kuhusu mageuzi mashirika ya zaa gawio la bilioni mia tisa. Aktualite cd Rais Felix Chisekedi asema yuko tayari kukutana na Martin Fayulu kupata msimamo wake ama mchango wake kuhusu mzozo wa usalama. Kumekuwa na <laughs> maoni tofauti. maoni mengi maoni tu juu ya hotuba ya Fayulu kusema kwamba kwa mara ya kwanza hotuba hmm. ya mpinzani apeperushwa kituo cha taifa, ameonekana mzalendo. Nikushukuru sana Asa. Carol Kori, na nimkaribishe mwenzangu hapa, bwana Ben Wakoli, la makala haki zako. Jua haki zako, jua haki zako na Benson Wakoli. na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya jua kizaku. Jina langu ni bwana Benson Wakoli. Katika makala ya leo msikilizaji, tunaendeleza mahojiano yetu na mwanaharakati wa kupigania haki za kijinsia kutoka nchini Kenya, Njeri Mwangi, makala ya leo ikiwa ni awamu ya pili baada ya kuanzisha mazungumzo yetu juma lilopita. Karibu msikilizaji, tuanze makala haya moja kwa moja. amekuwa na, na madai kwamba mashirika mengi ya kupigania haki yanatetea tu mtoto wa kike. Je, lenyu mmemweka wapi mtoto wa kiume? Ama mtoto wa kiume yupo mpangoni katika harakati zenyu za kutetea haki? Kazi tunayofanya Sio ya kupigania mtoto wa kike tu, ni kazi ya kupigania jamii, na iko siku tutakaposema kwamba tumefika. Lakini ndio tufike hapo, kuna ile kuweza kuja pamoja kwa sisi kama mashirika yasiyo ya ya kiserikali, wazazi kuja pamoja, serikali kuja pamoja, na pia washikadau wengine kuja pamoja, ili waweze kuelewa haya maswala, na ili waweze kuongea kwenye lugha moja, kwenye lugha mmoja. Ni kusema tunapokaa pale tunaposema kwa mfano, mtoto wa kike anafaa kupewa items zake zile za sodo. Tunakaa tunazungumza sisi kama washirika ambao si wa kiserikali, tunainua lile jambo, linainuka serikali wanakaa chini, wanatusikiza na wanajua hivi, tutafanyaje ili hili jambo liwe ni jambo ambalo hatulisikii kamwe, kwa sababu kwa mfano mi nakwambia bado wasichana hapa Kenya wanakosa kwenda shule wakiwa kwenye siku zao za hedhi, na ni jambo ambalo sisi kama shirika lisilo la kiserikali hatuliwezi peke yetu. Lazima tukae chini pamoja na mashirika mengine pamoja na serikali, tuulizane, kwa kweli, serikali inaweza tafuta pesa ambazo inaweza tuma kwenye mashule ili huyu mtoto msichana aweze kununuliwa zile sanitary towels na iwe sustainable, kwa sababu sisi kama shirika tunaweza tu toa usaidizi wetu mdogo, na ukiisha yule mtoto msichana ataendelea kuteseka. Kuna haja hii shida iwe iko haiko tena, kwa vile itakuwa imepangiwa katika mikakati ya kiserikali. Kwa hivyo mimi naangalia, ninapoangalia mahali ambapo na keti, naona mashida mengine kama haya yakichukuliwa kwa uzito na serikali na pia washikadau wote waweze kuangalia na waone umuhimu wa shida ambazo ziko na ambazo jamii inapitia. Natumai kuna wakati tutafika na tuseme kwa kweli hili jambo limeweza kutatuliwa. na jenjeri Pengine visa vya watoto wa kike kukosa kuenda shuleni bado vinaripotiwa. katika shughuli zenyu za kila siku, wacha nikukumbushe, kuna wakati watoto walikuwa wanamaliza shule. Unajua kunao ambao bado hawaendi, lakini wanamaliza kidatu cha nane, hawaendelei mbele. Kuna wakati wakati mashirika yasiyo ya kiserikali yalipochukua hiyo jukumu ya kusema kwamba watoto wengi hawaendelei na shule ya upili kwa sababu wanamalizia katika kidato cha nane kwa sababu kuna shida nyingi sana ikiwepo mimba za mapema, kuwa wazazi hawana pesa, wazazi wengine wana kwamba hatutaendelea na shule, ni vizuri kumsomesha mtoto wa kijana kuliko wa msichana. Shida kama hizi, nakumbuka vizuri serikali iliweza kukuja na mpangilio wa kuwa kila mtoto ambaye anamaliza kidato cha nane ni vizuri aendelee na apewe nafasi katika shule ambayo iko karibu naye, ili aweze kuendelea katika shule ya upili. Na tumekuwa tukiona pia hili jambo linachukuliwa kwa uziri sana na wale ambao wako kwenye local administration. Ni safari ambayo inahitaji washikadau wote wanakuja pamoja, wanasemezana na wanajiuliza kuendelea mbele, ni lipi lilano tufaa na litafaidi jamii. Kwa hivyo ninapokaa nin, mahali ninapokaa ninaona kuwa shida ambazo kwa sasa jamii inapitia siku moja itakuja kuwa historia. Umetajia visa vya kuuawa kwa wanawake vilikuwa vimeongezeka sana, sijui hadi kufikia sasa, mnahisi serikali imefanya vya kutosha pengine kumlinda mtoto wa kike dhidi ya kuuawa tu ukiholela holela, namna tumeshuhudia mwishoni mwa mwaka uliopita na mwanzoni mwa mwaka huu? Wacha anasema hivi, mauaji ya wanawake yamekuwa jambo ambalo limekuwa la kusikitisha. Ni jambo ambalo ukikaa tu una, kwa sasa kila mtu anajua jirani ama rafiki mwanamke ambaye ameuliwa kitambo, tulikuwa tunasikia kama ni hadithi, unasikia tu kwa umbali, kuna familia ilimpoteza, lakini mahali tupo sasa, anajua mtu ambaye amempoteza mpendo wake, ningependa kusema hivi: tulipoweka sauti yetu juu, sisi kama wanaharakati waanzilishi wa mashirika ya siyo ya kiserikali, serikali iliweza kutusikiza. Rais akatusikiza na akaweka jopo kazi ambalo limekuwa likizunguka nchini Kenya kusikiza maoni ya Wakenya. Sisi kama shirika tumeweza kusikizwa mara mbili. Tuliweza kusikizwa pale jopo kazi lilipokuwa li, liko Nairobi tulipata nafasi ya kupeana mapendekezo yetu. Na wakati walipokuja pale katika kaunti tofauti ambazo tunafanya kazi, pia wale ambao ni survivors wa dhuluma waliweza kujiongea roho yao na kusema haya ndio mapendekezo yetu. Kwa sasa sisi kama wa, wa, wanaharakati na wenye ambao wana, wanafanya kazi kwenye jamii, tuko macho kuona yale mapendekezo yenye tulipeana yale mapendekezo yenye wapendwa wetu ambao wamepitia dhuluma walipeana, ama serikali itaweza kui, kuitengeneza na kuweka mikakati ambayo itaweza kutengeneza maisha kuwa bora kwa mtoto wa kike na wanawake. Nasema hivi ni kama vitu kama kuwezesha, kama shirika tulipeana mapendekezo, mapendekezo mengi, lakini yale ambayo yalikuwa, wacha nitaje tu matatu kwa mbio. Ya kwanza ilikuwa tutenge, tuweze kuwa na koti ambazo zinaangalia makesi ambazo zinaguzia mauaji ya wanawake na dhuluma dhidi ya wanawake. Nasema hivi kwa sababu eh, SGBV courts ambazo ziko katika nchi hii hazitoshi, ni kidogo tu ambazo ziko kwenye kaunti tofauti tofauti na hata hazifiki kaunti nusu ya zile ambazo tuko nazo hapa Kenya. Kwa hivyo ni vizuri tukiwa na moja kwa kila kaunti, inakuwa ni afadhali, katika siku sitini kesi ambayo inahusisha dhuluma inakuwa imemalizika. Na tatu ni kuhakikisha kwamba aliyedhulumiwa hajadhoofika kifedha, kwa sababu muda tutaona kila wakati aliyepitia dhuluma anatoka hapa kwenda Bungoma kuitika kesi, anatoka hapa kwenda katika kaunti tofauti mahali ambapo alikuwa ameoleka kwenda kufanya ile kesi. So mapendekezo yetu kama shirika ilikuwa ni vyema, serikali ndio inayojua vile ambavyo itamleta yule mshukiwa karibu nawe, wewe kama mwathiriwa wao ndio wanajua vile ambavyo watakufikia mahali huko. Tueleze tu pengine, hili linamsaidia vipi mwathiriwa? Nampa mwathiriwa nafasi ya kwamba kesi inafanyika mahali hapo karibu, uh, mahali karibu naye, kwa sababu tunajua kwa kwamba kufunga safari kutoka kaunti moja mpaka kaunti nyingine si jambo la kirahisi, na tunajua kwamba dada zetu wengine wameolewa kaunti tofauti tofauti, na wakati ndoa zao zinakuwa hazitaendelea kwa sababu ya dhuluma unapata kwamba wanarudi kwa kaunti ambapo walizaliwa. Na pengine tu tufahamishe kwa kifupi, mapendekezo yenu yalikuwa aje? Kwa hivyo mapendekezo yetu yalikuwa kwamba serikali inajua vile ambavyo italeta yule mshukiwa na itafanyia kesi karibu nawe. Kwa hivyo hii ilikuwa inaguzia pia kuwe na nafasi ya kuhamisha kesi kutoka mahali pamoja mpaka pengine. Naam, bila shaka. Tukimalizia tu, pengine una jambo la mwisho ambalo ungependa kulisema kabla ya kumaliza mahojiano yetu? Uh, la mwisho ningesema watu wasome katiba, wajue haki zao, kama mwanamke kama mwanaume kama mtoto kama Mkenya mpenda amani na mpenda nchi yako, jisomee katiba ili uweze kujua haki zako na zile haki ambazo katiba ya Kenya imekupa. Ukishajua kwamba wewe una haki, utaweza kuelewa zaidi vile ambavyo unaweza kuzilinda. Pili, kuwa wewe ni mwanaharakati katika familia yako. Ndio wakati unapoona haki za mtoto wako ama haki zako zikikiukwa, unaweza simama na sauti yako na useme niko hapa kupigana, kupigana na hili jambo. Usigoje njeria aje akuwe mdomo wako wa kukutetea, ndio dhuluma ikikuja utaweza kuikemea. Asante, karibu sana. Nimeshukuru sana wa kutenga muda na kusema nasi hapa RFI Kiswahili. Asante sana, nimeshukuru sana na mwe na muda mwema. Asante. Kwanikutaiu msikilizaji, makala ya Jua Haki Zako yanafika kikomo kwa leo, ambapo kiasi kikubwa tangu juma lililopita tumejadili mazingira ya kufanya kazi ya wanaharakati na shughuli za wanaharakati nchini Kenya, ambapo nimekuwa nikizungumza na wanaharakati wa kupigania haki za kijinsia kutoka nchini Kenya, hasa eneo la Nyeri b Njeri Mwangi. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Shukrani kwa wote waliofanikisha makala haya ya juma hili ya jua haki zako. Hadi makala mengine juma lijalo ndani ya idhaa ya RFI Kiswahili. Kwa heri msikilizaji. Nam ni kushukuru sana Bwana Benson Wakoli kwa makala hayo. Ni mkumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na kesi ya tuhuma za uhaini dhidi ya mwanasiasa wa upinzani kule Tanzania, Tundulisu imeahirishwa kwa mara nyingine hadi Juni 16. Kundi la kijihadi la Jenim nchini Mali la tekeleza mashambulio mfululizo hapo jana katika kambi nne za kijeshi kwenye mji wa Timbuktu. Uingereza asema itawekeza zaidi kijeshi ikiwa itavamiwa na Urusi. Na mtu hitimishe matangazo yetu na kibao hiki kutoka kule nchini Tanzania na mwanamuziki Jux zako nimenogewa, hoitabani na atanikiumwa, wendo na nitibu wangu daktari. Kukupenda ni wajibu, nisiulizwe maswali. Bebi nipe taratibu, uotamu asali. Kukupenda ni wajibu, nisiulizwe no ndani wajibu nisiulizwe maswali baby bebi nipe taratibu uautamu maswali Nam, ni kibao hicho "Nisiulizwe" kutoka kwake Juks, kule nchini Tanzania, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya awamu yetu hii ya kwanza. Matangazo katika lugha ya Kiswahili, matangazo ambayo alikuwa naletwa kwenu nami Ali Bilali, chini usimamizi wa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo ni Vital Mogisho kulembwa maana, mwana beke, bila kumsahau George Maina ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii Facebook, YouTube, Instagram na TikTok. Na punde na kupeleka Paris.