Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Na sasa tunapata ma, habari za michezo na Emanuel Makundi. Sasa si jambo Karo, habari za wikendi ulikuwa ndefu kiasi. <laughs> <he. laughs> Nam nianzie hapa nchini Kenya Karo, mwishoni mwa juma kama unavyofahamu, mashindano ya e, e, Kipkeino Klasik yalitamatika mm -hmm. e, katika uwanja ule wa jeshi e, pale Langata. <laughs> Sijui kama ulienda kwa sababu tiketi zilikuwa kama bure. <laughs> Eh, eh, eh, manake lazima uhamasishe. Ni mashindano ambayo awali na hatihati, pengine labda asingefanyika kwenye ardhi ya Kenya kwa sababu ya viwanja, ma unajua viwanja vingi Lachian Kennedy kutoka Australia na Bayanda Walaza kutoka kule Afrika Kusini. Watu wanajiuliza, je, Ferdinand Omanyala ndio anaelekea ukingoni yakishuka? Mm, kwa ya ya ya kweli, na unakumbuka kwamba hata Usain Bolt kipindi ambacho alikuwa anaona, eh, kila nikikimbia naenda wa pili wa tatu wa nne, akaona ni, eh, niende ni mapema kabla sijaanza kupata aibu eh, za kumaliza wa mwisho mm -hmm, eh, katika mashindano, lakini kongole kwake Tubakie hapa hapa nchini Kenya. Karo leo leo ndio leo, mtoto mm. hatumwi dukani mm. katika uwanja wa Raila Odinga kule Homa Bay kutakuwa na mtanange wa mashemeji dabi, ambapo mm. FC Gor Mahia watakuwa wanawakaribisha ndugu zao FC Leopards. Huu mchezo umeenda kuchezwa nyumbani kwa mashabiki wa timu zote mbili mm, kwa hivyo leo watu wanajiuliza, mambo yatakuwaje? Kwa sababu mara ya mwisho eh, eh, katika mchezo mm, ambao uh, ulichezwa uli eh, Kulikuwa na vurugu za hapa na pale lakini si mbaya sana. Lakini imekuwa kama kawaida yao na ile ringati ya takataa lakini <laughs> watu wengi huogopa sana kwa sababu huwa lazima hao wawili wakikutana lazima kuwe na na, na, na, imeenda na kufanyika kwenye kwenye makazi ya mashabiki wa timu zote mbili. Lakini unasema FC Leopards ndio ina mashabiki wengi kuliko Gor Mahia. Nafikiri Gor Mahia baada ya kushuka kiwango kidogo watu wamekuwa kama wamepoteza mashabiki wao. Basi tutokee Nairobi tuende Cairo Misri, ambapo jana klabu ya Pyramids ya kule Misri ilitawazwa kwa mara ya kwanza kuwa mabingwa wa klabu bingwa barani Afrika baada ya kuwafunga Mamelod Sundowns ya Afrika Kusini kwa mabao mawili kwa moja. Mchezo wa mwanzo timu hizi e, zilichoshana nguvu ya bao moja kwa moja. Kwa hivyo Pyramids wanafanikiwa kutoa tajiri kwa tofauti ya magoli matatu kwa mawili kwa faida ya bao jingine e, la ugenini. Mshambuliaji wa Pyramids na mshambuliaji wa zamani wa timu ya Young African Dar es Salaam uh, Mayele mm. ndiye alikuwa kinara katika mchezo, lakini takujuza katika matangazo ya awamu ya pili. Karo asante makundi. Na sasa ni muda wa kupata uchambuzi wa magazeti. Naona Ali Bilali amekuja na Arsenal kabisa, namni kushukuru sana, karor kori. Nianza uchambuzi wa magazeti na gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo achapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili nchini Kenya, ambalo limeandika ni kazi bila break. Hmm. likiandika pia Raila ataka fidia kwa Gen Z, asema baada ya rais Ruto kuomba msamaha pawepo mpango wa kulipa waathiriwa. Ni taarifa ambayo imeandikwa na gazeti la Taifa Leo, ambalo pia limeandika Mkenya ashinda tuzo kuu ya UN, juhudi za Kennedy Odede kuwainua kimaisha wakazi wa mitaa duni za lipa, taarifa ambayo imeandikwa na gazeti la Taifa Leo. Lakini gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lao limeandika kuhusu uh, mwanga wa umeme wa gharimu shilingi za Uganda trilioni moja. Gazeti la majira la kule nchini Tanzania limeandika jika ya ahidi kuendelea kuishika mkono serikali ya wanafunzi wa Tanzania wa ng'ara duniani, limeandika gazeti la majira. Lakini gazeti la habari leo limeandika Msajili atoa maagizo manne vyama vya siasa mbali na hilo, gazeti limeandika vyama kumi na vinne vyatoa msimamo uchaguzi mkuu. Uh, kule nchini Burundi, gazeti la Iwachu limeandika kuhusu kampeni ya uchaguzi, ahadi ya maagizo ya rais Neva yapuuzwa. Ahadi hiyo uh, ni pamoja na alitoa ahadi wazi kwamba mafuta yatapatikana kote nchini lakini mpaka sasa bado hayajapatikana. Lakini pia aliahidi kampeni kuendeshwa katika hali tulivu, jambo ambalo ni kinyume kwa sasa. Kumekuwa kukishuhudiwa visa vya kutovumiliana kisiasa na sasa vinaonekana kuwa vya kawaida. Gazeti la Sudan Tribune la kule nchini Sudan limeandika, serikali ya mpito wa Sudani yavunjwa, utawala mpya wasubiriwa. New Times la kule nchini Rwanda leo limeandika, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa Olivier Nduhungirehe amekutana na kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa na waziri pia wa mambo ya nje wa Qatar Mohamed bin Abdulrahman bin Jassim Al Thani wakati wa ziara yake ya kikazi katika uh, nchi hiyo ya Mashariki ya Kati. Uh, na gazeti, magazeti ya kule Kimalizia. Nama naona Bilali, hali imekuwa ni hivyo, tupate mazingira leo dunia yako kesho. Makala hiyo, msikilizaji, wiki hii Juni tano, ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya mazingira, siku inayosisitiza umuhimu wa kuchukua hatua za haraka kukomesha upotevu wa bayoanuai kupunguza utoaji wa gesi chafu na taka za plastiki na kurejesha mazingira bora kwa wanyama na binadamu. Mwaka huu kauli mbiu ni kumaliza uchafuzi utokanao na plastiki. Na msikilizaji, katika muktadha huo mataifa yalitakiwa kuja na mkataba wa kisheria wa kimataifa kushughulikia tatizo la taka za plastiki kufikia mwishoni mwa mwaka uliopita, suala ambalo halikufanyika, na sasa awamu nyingine ya majadiliano yanatarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Jumaa hili uko nami Minslet Jai na nashirikiana naye Jupiter Mayaka. Pita, jamii mwanzo inalichukuliaje swala hili la kuhifadhi mazingira? Naam, jamii inalichukulia kwa uzito sana, maana ni mjadala unaoendelea kuhusu kuchafua mazingira ya nchi kavu, kuna bahari, kuna mito, na nitatolea mfano hai kuhusu kundi moja lililokuja pamoja kuhifadhi mto wa Mtopanga. Mto huo uko katika kisiwa cha Mombasa, ambao ulikuwa sehemu ya kutupia taka za kila aina. Kwa majina, naitwa Peter Mchombo, mimi ndio mwenyekiti wa Mtopanga River Conservancy CBO. Sisi kama Wanamtopanga tulikuja na njia ya kusaidia mto huo. Mbinu ya kwanza, tuliweza kuchukua plastiki zile ambazo ziko katika mto na zikishia baharini tunapata ya kwamba zinaharibu mazingira ya bahari haswa viumbe vile viko pale baharini. Tuliweza kutengeneza boti kupitia chupa zile za maji zile ambazo watu wanakunywa na kuweza kutupa na hiyo boti huwa inasaidia sana sana wavuvi wetu, ambapo zamani walikuwa wanakata miti kwa minajili ya kwenda kuvua nao samaki. Ubunifu mwingine ambao wamekuja nao ni kutengeneza mbolea ya kunyunyiza, lakini pia sabuni za matumizi ya nyumbani isiyokuwa na kemikali. Hebu leta hizo hizo, machungwa leta hizo Machungwa na tumeweza kukuja na njia ya kuondoa zile takataka taka ambazo tunapata zinaitwa organic waste. Kuna zile zinaitwa citrus peel, zile maganda za machungwa na zile maganda za limao ama ndimu tunazipitisha kwa process zinaitwa bioenzyme. Tunazichukua tunaziweka kwenye drum tunachukua kitu kama e, molasses, tunaziingiza pale ndani tunaweza kuzichanganya pamoja tunakuja, tunazifunika na tunachukua tuna kitu inaitwa mother culture. Mother culture imebeba biodecomposer, imebeba jagari. Baada ya muda wiki tatu, hiyo formula huwa ishakuwa tayari kwa matumizi. Penpopil pia kwetu ni muhimu Ikisha toka pale inakuja ya kwanza inakuwa fertilizer na ya pili pia inakuja pia tunatengeneza nazo soap detergent. Hayo maganda bado hayatakuwa waste. Tutazisiaga na hizo zitatusaidia pale kwa kusugua kitu kama sufuria, ambapo pale chini na zile stain zimeshindwa kutoka, tunichanganya tu kwa stilo ya kidogo inasaidia kuondoa zile uchafu ambazo zimeshindwa kutolewa na sabuni zingine. Na mjupita, labda matokeo ya jamii kuchukua hatua hii yamekuwaje? Kabla ya zoezi hili la kutunza mto huo, nyumba zilikuwa zina nafurika maji kipindi cha mvua, na hata uwepo wa milipuko ya magonjwa yatokanayo na maji. Lakini sasa jamii inasema ni swala ambalo wampige hatua katika hili. Tulikuwa na changamoto kwamba ukienda mazaanati ambazo ziko katika Kisauni sub county unapata zile magonjwa ambazo zilikuwa zina, zinapatikana pale kwa sana zilikuwa ni waterborne diseases. Hivi karibuni kwenda kwa zile zaanati kwenda kuuliza ni magonjwa gani ambayo yanasumbua jamii kwa sasa, tumepata ya kwamba haya magonjwa ya waterborne diseases imereduce kwa kiwango kikubwa sana. Tumetatua ile jambo ambayo imekuwa donda sugu. Kila mara mko mnasikia kunaponyesha mvua kubwa, kunakuwa na ile shida ya kwamba pale Bamburi manyumba yameingia maji, na sasa sasa hii ni mambo ambayo zimepitwa na wakati. Na tukiangazia maudhui ya mwaka huu ya kupambana na uchafuzi wa plastiki, mwanamazingira Sofa Mweni anasema ikiwa changamoto hii haitatatuliwa basi athari zake zitaendelea kuongezeka. Mambo ya kutupa takataka ovyo ovyo inaharibu mazingira yetu. Wale zile takataka ambazo tutu, zi tunazitupa hususan plastiki zinatafuta njia yake na zinaenda baharini na zinapoenda baharini, hujua ya kwamba zile plastiki kwanza zina uchafuzi zinaingia katika bahari, inachukua miaka mingi, zitavunjika vunjika katika vipande vidogo vidogo, na katika hali ile samaki watakula, na tunapokula samaki. Kwa hivyo tujue kwamba tunakula plastiki. Msikilizaji, katika kuangazia hatua zilizopigwa katika majadiliano ya kupata mkataba wa kisheria wa kimataifa kuhusu uchafuzi wa plastiki, tunaungana naye. Helen Dena ni msimamizi wa mradi wa plastiki katika shirika la Greenpeace Africa. Mwanzo Dena, kauli mbiu ya mwaka huu ya siku ya mazingira inaangazia namna ya kumaliza uchafuzi wa taka za plastiki. Kama mmoja wa watu wanaopigania hili, siku hii ina maana gani kwenu? tunaona kwamba kauli mbiu hii ina umuhimu haswa kwa kuhamasisha binadamu, lakini pia hata yale ambayo ni mataifa mbalimbali mbali, na pia hata wale ambao ni watengenezaji wa hizi hi, plastiki basi fa, kuwa basi tunafaa kuwa tunaweka vigezo vya kuonyesha kwamba tunakomesha ama tunapunguza uchafuzi wa mazingira kutokana na taka za plastiki. Kadhalika, Dena ambaye ameshiriki majadiliano yote ya plastiki anaeleza matokeo kuhusu mataifa kukosa kufikia na juu ya mkataba wa kisheria wa kukabili uchafuzi wa plastiki mnamo mwaka jana mwezi wa kumi na moja, kikao cha tano cha kamati ya majadiliano ya kiserikali ambayo yalikuwa yanazungumzia nazungu, ya ule mkataba wa kimataifa wa kukomesha plastiki ama taka za plastiki, kuna vipengee fulani fulani ambavyo mataifa hawakuwa wamekubaliana navyo, na mojawapo ya vile vipengee basi ni kile kipengee cha kupunguza ule uzalishaji wa plastiki, kwa sababu yale mataifa ambayo yanazalisha mafuta na tunaita mafuta uh, ya kisukuu ama fossil fuels kwa Kiingereza basi hayakutaka kile kipengee cha kupunguza uzalishaji wa plastiki kiwekwe katika mkataba ule. Lakini so, swala nyeti ni kwamba tunawezaje komesha taka kama hatutaangalia mambo ya uzalishaji wa plastiki, kwa sababu hilo ndilo swala gumu zaidi. tusipo tusipokomesha ule uzalishaji wa plastiki basi pia taka nazo zitaendelea. La muhimu ni kwamba mataifa yakubaliane kuhusu uzalishaji, kupunguza uzalishaji wa plastiki. Na tumeona pia uh, mataifa ya kiafrika ma, uh, mafri, ma, mataifa ya bara la Afrika yamekuwa kipaumbele katika mazungumzo haya, haswa ukiangalia mataifa kama vile Rwanda Kenya, yamekuwa yakishinikiza ya sana mataifa mengine kuwa yaangalie mambo ya ku, uzalishaji wa plastiki na yaone kwamba inapunguzwa. Bara la Afrika linazalisha asilimia tano pekee ya plastiki ambazo wanatumia na sana sana hizi plastiki ambazo tunatumia sisi huwa zinatoka mabara mengine. Kuelekea awamu nyingine ya majadiliano hayo, binafsi, ni suala lipi unapenda kutilia mkazo ili kufanikisha kupatikana kwa mkataba huo? Uh, mnamo mwezi wa nane mwaka huu, basi mazungumzo haya tena yataendelea katika kule, uh, jiji la Geneva. Ni maombi yangu kuwa nchi ambazo Uh, zimesimama kidete kuona kwamba tunapata mkataba ambao utadhibiti mambo haya, basi zisikubali kushawishiwa na zile nchi ambazo zinatengeneza mafuta ya kisukuu ama zile nchi ambazo hazitaki mambo ya kupunguza uzalishaji wa plastiki. Nchi zinafaa kuweka kando uh, maslahi yao ya kibiashara na kufiki, kufikiria juu ya mustakabali wa watoto wetu na pia wa mazingira na hata siku zijazo. Shukran Helen Dena kutoka Greenpeace Africa kwa mchango wako katika makala ya leo kuhusu uchafuzi wa plastiki na msikilizaji. Mbali na plastiki tunazoziona kwa macho kavu, chembe ndogo za plastiki pia hujipenyeza kupitia chakula, maji na hewa, utafiti ukikadiria kwamba kila mtu kwenye sayari yetu hutumia zaidi ya chembe elfu hamsini za plastiki kwa mwaka. Lakini jupita, kwa nini kila mtu anahitaji kuhusika Mindlet? Ni kwa sababu ni janga na muda unaisha, na bila hatua mfiduo wa uchafuzi wa hewa zaidi ya miongozo salama utaongezeka kwa asilimia 50 ndani ya muongo huo na taka za plastiki zinazoingia kwenye mifumo ekolojia ya majini zitaongezeka karibu mara tatu ifikapo mwaka 2040. Na, na hatutakuwa tumetimiza malengo endelevu nambari 13, 14 na hata 15 na msikilizaji, ndivyo nasi tunakamilisha makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa juma hili. Usikose kuungana nasi kwenye makala mengine juma lijalo. Kwa heri, kwa heri. Nam msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Kinara upinzani nchini Kenya Raila Odinga anashinikiza serikali kuwapa fidia waathiriwa wa uchaguzi uliopita na wale wa maandamano ya jensi Uingereza yabadili msimamo wake kuhusu eneo linalozuzaniwa la Sahara Magharibi, na Marekani yathibitisha kujeruhiwa kwa watu sita kwenye maandamano ya raia kushinikiza kuachiwa kwa mateka wanaoshikiliwa na kundi la Hamas kule Gaza. Tumalizie na kibao nana cha kwake Joshua Baraka kutoka kule Uganda. ni kibao nana cha kwake msanii Joshua Baraka, um, nitokea Uganda kikitamatisha sehemu ya kwanza ya matangazo kutoka arifa ya Kiswahili asubuhi ya, ya leo. Shukrani kwa kuwa pamoja nasi na kualika, saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa tunasema kwa heri ya muda you ask