Ni saa moja na dakika 40, kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili, michezo na Victor Buso. Karibu Victor, habari za asubuhi? Nam, asante sana mwenzangu mm Ruben -hmm. Ni njema sana viwanjani leo asubuhi. Uh, tuanze kuangazia soka kule barani Ulaya. Ni siku ya mwisho ya maandalizi uh, kabla ya kushuhudia fainali kati ya miamba wa soka kutoka Ufaransa Paris Saint Germain na Inter Milan ya Italia siku ya Jumapili mosi hapo kesho mm -hmm. Ah, katika jiji la Munich kuwania taji la klabu bingwa barani Ulaya maarufu kama ufa, na hii inaleta kumbukumbu ya mabingwa wa zamani ambao wamewahi kushinda taji hili msimu um, uliopita Real Madrid ya Hispania ilinyakua taji hili, lakini mwaka ule mwingine elfu mbili na ishirini na mbili ishirini na tatu Manchester City ilikwenda na kombe hilo ah, kule Uingereza. Sasa swali ni je, mm. Ah, kati ya PSG na Inter Milan ni nani ambaye ataibuka mshindi um, katika taji hili. Uh, kumbuka kwamba uh, PSG katika rekodi ya michuano hii haijawahi kushinda taji hili yeah. Uh, lakini Inter Milan walinyanyua kombe hili mwaka elfu mbili na kumi, ndio mbana. Nilikuwa nimejiandaa kukujibu kujibu kwamba Inter Milan, naamini kwamba bila shaka huenda <laughs> timu ndio wakaibuka washindi na mtutaona, ndivyo wanavyosema wachambuzi kwenye makaratasi, lakini mambo yatakuwa mengine uwanjani <laughs> huenda mende akapindua kabati, nami inawezekana <laughs> uh, hivi leo pia kutakuwa na mechi za kuania ligi ya Ulaya uh, kati ya timu za taifa, timu taifa ya Ujerumani itachuana na Uholanzi kwa upande wa wanawake, lakini Hispania itacheza na Ubelgiji, Uingereza na Ureno, huku faransa nayo ikicheza na Uswizi. Katika mchezo wa tenis, ni kwamba leo ni siku nyingine ya mashindano ya French Open, ni mzunguko wa tatu. Ariana Sabalenka ambaye ndio bingwa aa, wa mchezo huu kwa upande wa wanawake duniani anaongoza, atacheza na Ogla Danis Glokivich, aa, lakini kwa upande wa wanaume Carlos Alcaraz atacheza na Damiz, Drumhus katika mechi ambayo inatarajiwa kuwa ya kukata na shoka. Lakini jana Uh, katika mzunguko wa pili uh, Janin Sina alimshinda Richard Gasquet wa Ufaransa kwa siti uh, za sita tatu sita sifuri na sita nne. Novak Djokovic ambaye anatafuta taji lake uh, lingine la kimataifa katika mashino haya mm -hmm, naye pia alifanya vizuri baada ya kumshinda Corentin uh, Muitet wa Ufaransa. Pia kwa upande wa wanawake, Koko Gaf wa kule uh, Marekani anafanya vizuri dhidi ya Teresa Valentova, huku Sofia Kenin akimshinda Victoria Arazenka. Nam ni kushukuru sana Victa Abuso kwa habari hizo za michezo. Shukran. wakati inapotimu saa moja na dakika 43 kwa saa za Afrika Mashariki. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na mwenzangu hapa Minzlet Ijai. Karibu Minzlet, habari ya asubuhi. Asalama Ruben, tuanzie nchini Kenya, magazeti ya asubuhi. ni anze na gazeti la Taifa Leo limeandika uh, ni zamu yetu sasa. Uh, kiongozi wa ODM aambia um, wakaazi wa Nyanza hakuna serikali nyingine itawafaa kuliko ile iliyopo madarakani. Uh, Raila Odinga jana alitaka uh, ngome yake ya Nyanza iunge mkono serikali ya Rais William Ruto uh, kwa dhati akisema, uh, ndiyo pekee ambayo itastawisha uh, eneo hilo kupitia miradi ya maendeleo. Lakini gazeti la The Standard uh, vile vilevile, gazeti la Daily Nation lina uh, taarifa kwenye ukurasa wake wa mbele na picha ya Ngugi wa Thiong'o, huyu ni mwandishi maarufu nchini Kenya, na ambaye anafahamika zaidi kwa kutumia fasihi aa, kupambana na serikali ambazo aa, zina nyanyasa wananchi ambaye alifariki e, hapo jana kule Marekani <clears throat> Bila shaka. Aa, gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lina taarifa ushahidi wa serikali dhidi ya siasa upinzani besije. Lakini uh, uh, gazeti hili kwenye ukurasa wa mbele lina taarifa pia uh, familia ya uwawa uh, ambayo walifariki katika mkasa wa moto waitisha msaada um, kule nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika fumbo la Samia ni kauli yake kuhusu wenye dhamira ya kupasua CCM na kutaka kila mmoja ajiulize mwenyewe aacha mjadala na uelewa tofauti. Marekebisho ya katiba yawezesha vikao kufanyika kwa mtandao. Lakini pia gazeti hili lina taarifa serikali ya bebesho jukumu la kuwezesha hedhi safi shuleni. Kumbuka, wiki hii imekuwa ni wiki ya kuangazia maswala ya hedhi kwa wasichana, wasichana. na uh, shuleni uh, Nipashe limeandika CCM usipime usajili wanachama wafikia milioni kumi na tatu yatamba utekelezaji ilani kwa kishindo. Ijayo ya furahisha, Habari Leo likiandika CCM ya jaki vingine mikutano kufanywa kidijiti wakati okay, Sudan Tribune limeandika Sudan yaunda kamati kuchunguza madai ya Marekani kuhusu silaha za kemikali kule DRC. Ruben Lukumbuka, kuna nini mbele yangu hapa, gazeti la Le Potentiel lakini pia Le Forum des as kuni radhi, magazeti haya yameandika habari kuhusu, naona ni karibu magazeti yote, Minzilet. mm -hmm, ni kuhusiana na kesi ambayo sasa anakwenda kusikilizwa, uh, waziri wa sheria Bwana Costa Mutamba. Asante sana uh, mwenzangu Minslet. Na sasa tupate makala siha njema. Jambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Wiki iliyopita tulikuletea makala kuhusu matatizo ambayo yanakabili tezi ya koo ama thyroid, na tulikuwa na wagonjwa ambao wameshaathirika na hypothyroidism, ambapo tezi ya koo inashindwa kuzalisha homoni ambayo inahitajika, na upande mwingine hyperthyroidism, ambapo tezi inazalisha homoni ambayo inapitiliza. Kwa hivyo leo studioni tutakuwa na daktari ambaye tatuelezea kuhusu matibabu na kujibu pia maswali yako. Kwa majina naitwa Daktari Anne Wairagu, mimi ni mwanasayansi wa homoni mnafanya um, kazi kule Gatundu Level 5 in Kiambu County. Daktari, mtu ameshagunduliwa kwamba matatizo yapo kwenye tezi yako, matibabu yanakuwa ni yapi? Inalingana ni shida gani yako. Tumesema kuna hizo homoni zinaweza kuwa ziko mingi, zingine ziko chini, na kuna wengine wako tuna uvimbe ama ile inaita goita, lakini homoni zao ziko sawa, matibabu inaweza kuwa tofauti tofauti Anza na katika wa, wakati homoni ziko upande wa chini homoni zikiwa upande wa chini tunasema ni hypothyroidism. So kwa matibabu ni kujaribu kuongeza hizo homon, kwa hivyo unapatiwa dawa. Sana sana tunatumia ile inaitwa levothyroxine, ambayo daktari ambaye anakutibu anaangalia kiwango cha zile homoni zako, eidha hiyo T3, T4 na TSH, anajua ataanzisha kiasi gani. Kuna mwingine atapatiwa maybe levothyroxine 25 micrograms, 50, 175, inalingana na zile homoni zako zenye ziko. Tuende upande mwingine, wakati hizo homoni zako ziko mingi ama hiyo hyperthyroidism, kwa mwili yako inachemka, una moyo inapiga zaidi, macho inakuwa kama gorori. So tunajaribu kupatia dawa za kupunguza hizo homoni zako kwa mwili, kwa hivyo unapatiwa dawa ambazo zinapunguza ile production hiyo kutolewa kwa hizo homoni. Kuna dawa inaitwa kabimazo, hiyo ndio natumia sana sana hapa, lakini Waamerika wanatumia asili la dawa, lakini hiyo medhimazo hiyo tuna hapa nchini. Wakati wa mimba kabimazo sana sana hatutumii, naweza tumia dawa ingine inaitwa propylthiouracil. so, lazima mama kama kuna ujauzito aweze kusema, anaweza kusema usipate mimba, alafu natumia dawa ambayo itaadhiri mtoto. Sasa hizo ni mambo ya dawa. Sasa kuna watu wengine wanatumia hizo dawa lakini wasikii vizuri, mm-hmm. Ama hiyo hiyo tezi la koo liko kubwa sana kwa kama uvimbe. Ine uvimbe sasa, inafinyilia zile vifaa ziko mbele ya koo, so unapata kumeza <laughs> unajaribu kukula ugali ama githeri unasikia unanyongwa. Ikifika hapo inahitaji sasa upasuaji. Ikifika wakati wa upasuaji, unaenda kwa surgeon, lakini kuna wapasuaji tofauti. Kuna ule general surgeon, but sana sana wale ENT, wale ma, wana socialize mambo ya mapua masikio core na koo sana sana, ao ndio wanahusiana na hiyo kazi ya kufanya upasuaji. Unaweza tolewa hiyo tezi lote, that's called total thyroidectomy. Sasa ikitolewa hapo kuna tatizo, kuonyesha mwili wako itakuwa na na hizo homoni sasa. Unaweza kuwa maybe ulikuwa na shida ya homoni kwenda juu, hiyo tezi ikitolewa sasa hauna sasa lazima pia utumie dawa za ku, l, kurudisha hizo homoni, na sasa ili inakuwa ni kama kwa maisha yako. Kuna wakati wanaweza toa nusu hiyo, upasuaji pia unaweza fanyika, lakini sio kila mtu. Kuna watu wengine wana opt kufanyiwa, wana upasuaji kwa sababu sasa hutaki utumie hizi dawa, ama maybe kama wa mama, hutaki tena kila wakati ukienda hata sokoni, mama fulani Ok, inakuathiri saikolojia because sasa kila mtu anaona kuna, kuna kitu ambacho kitu ukienda kanisani kila mtu ukienda mm, wapi, so hiyo pia inaweza fanya uone afadhali kitu itolewe. Kuna aina ingine ya kutibu ile ya, ya kuchoma inaitwa radioiodine ablation. Hii sana, sana ni wakati tunaona maybe surgery haiwezi fanyika mtu awezi tumia dawa, unawekwa dawa ambayo iko na madini ya iodine, so inaenda kwa kwa hiyo tezi lako inachoma hizo hizo sel. Hiyo ni kama aina ya kuitoa hiyo hiyo tezi without kupu upasuaji. uh -huh. So unaweza fanyiwa radiation, so hiyo lazima uende kwa wataalamu, so sana sana hii hospitali kubwa kama Kenyatta ama maybe Aga Khan ama KTRH ambao wanafanya kuchoma hiyo radio iodine, because lazima ifanyiwe kwa jia ya utaratibu because hiyo radio iodine pia, kama mama kuna ujauzito hiyo hawezi fanyika, so, so lazima ifanyiwe kwa hiyo utaratibu, pengine mtindo huo unakuwa mm. na madhara gani mengine sasa hiyo ya kuchoma mm -hmm. effect, so maybe cells zingine ama inachoma but most of time wanaweka ile dose ambayo mm. Kwa radio yetu mostly inaenda kwa, kwa hiyo tezi lako haiendi mwili mwingine, lakini sasa iki, kama mama kuna ujauzito inaweza affect kitu mtoto pia. Mtu akiwekwa hiyo radio lazima akae peke yake kwa kwa muda bado, zile mianzi zinaanza zinabaki zinabaki, so pia kuna matatizo hapo, na kama uko na shida ya macho ile ya, ile, ile macho gorori inatoka nje hiyo, hmm. So, unaona tena ukiwa na hiyo shida ya macho wezi fanya hiyo therapy Upasuaji, uvimbe ule unaweza ukarudi, sana sana kama imetolewa vizuri, imetolewa yote, kurudi ni zirea, ni kama imefanywa na daktari ambaye ni mtaalamu mzuri, sana sana kurudi sio kawaida, okay? but pia tunaona after some time, kuna watu naanza inaanza kutoa hormones so it's possible kwa hizo cells maybe zilibaki with the time zinaanza kumea so kuna uwezekano kuwa hhiyo vime hiyo shida inaweza rudi hiyo nafta upasuaji. Kuna vipimo maalum ambavyo tunaweza kutaja, hata sio lazima ukuwe na shida ndio upimwe hizo tezi. Kuna ile tunafanya screening, sana sana tunapima homoni tatu, tunapima T3, T4, TSH. Hiyo ndio. Lakini saa ile screening hatutapima zote, so tunapima ile TSH, hiyo ndio screening test. So tukiona hiyo TSH iko juu hiyo ni kuonyesha uh, thyroid zako hormones iko chini, so tunafanywa sasa hiyo T3 T4. Na kama uko na hypothyroidism utapata T3 T4 ziko chini. Kama hiyo TSH yako iko upande wa chini, hiyo ni kuonyesha uko na hyperthyroidism, so utapata sasa ukipima sasa T3 T4 zitakuwa upande wa juu. So TSH ni ile screening kwa mtu ambaye hana shida yoyote maybe kuna mtu kwa familia ama umekuja kwa shida ingine ya uh, maybe ya heart failure. Hiyo sasa ndio tunaweza kusema kwamba ni thyroid function test, ama saa ile sasa, uko na umekuja umeniambia uko na dalili either za hyper ama hypo, nitafanya sasa the thyroid function test which natafanya hiyo T3, nifanye T4 na TSH zote tuta make a decision kulingana na ziko sa, kama iko hyper, TSH inaenda chini, T3 T4 zote ama mbili ama moja inaweza kuwa juu, alafu nafanya hiyo diagnosis ya hyperthyroidism. Na hizo sometimes unaweza kuta unaleta ya kwanza na kuambia, nikiangalia maabara ambayo maybe sina si uzoefu nao, hizo result hazi hazilingani unaona maybe nakwambia TSH iko juu T4 iko juu, hiyo sasa mm -hmm. haziendani haziendani, so daktari ambaye amesomea utaalamu huo wa homoni atajua kuna shida kwa hizi test, na nakuambia hata kabla sijakuanzisha madawa, tafadhali enda kwa hii laboratory, mabara specific, sometimes tunasema cha to confirm na another lab, na kipimo cha FNA inabaini nini haswa, ama ni tofauti kivipi? Ni tofauti kwa sababu sasa hii inafanyiwa mtu kama una goita FNA Sio lazima ufanye sasa. FNA in, in full is fine, ile aspirate sasa. Hii ni ile, uh, daktari ambaye amesomea utaalamu ya ya wale wanafanya maabara, wanaf, wanachukua sindano small kidogo. hey, <laughs> <all>, <laughs> si kubwa kama ile ya ng'ombe, unajua inaweza ogopesha <laughs> sasa. Daktari anadunga i, kama ni kubwa sana hata utahitaji ultrasound mm. Sasa inadungwa tu direct, haina uchungu dak, lakini daktari anaweza weka dawa kidogo ya kupunguza ya kupunguza hiyo chungu, ama anaweza kugandisha, yana kugandisha, ama muso taime nadungwa tu direct ama wanaenda kugandisha mm -hmm. Alafu inatoa, anatoa chemecheme ziko ndani ya hiyo uh, hiyo tezi lako en, alafu inapelekwa maabara, alafu inaangaliwa shida ni gani. Juu sasa, shida inaweza kuwa ni ile benign haina kanza, kuna pia watu wengine wanakwenda saratani. Kwa hiyo FNA inakuwa A yeah. Anaangalia sasa hii najua, anaangalia hata ile ukubwa wake mm. Ina, anapima ukubwa wake, anaona kama pia hiyo ultrasound inaweza tuonyesha dalili ya kama hii ni kansa ama sio kansa. So kama mtu ana uvimbe zaidi ya moja, yeah. yeah. Kuna watu wengine wako na uvimbe inaweza kuwa moja What's called a diffuse goiter. Ile tu yote imefura yote, lakini kuna wengine inaitwa nodule ziko mingi. Daktari Ann Wairagu, asante sana, asante kwa kushiriki makala. Kwa heri hadi wakati mwingine. Habari ndio kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Nam, na sasa ni ukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea msikilizaji, miongoni ni pamoja na rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila amefanya mazungumzo na viongozi wa dini hapo jana katika mji unaodhibitiwa na waasi wa M23 kule Goma. It's Penzi ya kianzi ya ten, kazi kubwa ni kumenten, isha toka na day magomen, ni tukaja kumwaga na mikochen. Na m wimbo huo ni Looking for Love, na wake na Darasa akimshirikisha Mbosso wote kutoka Tanzania. Sasa ukaitulia, nimeiweka ndani roho yangu mimi, penzi nimetiani kila siku mimi ye kutafuta pesa sishindi, si kwa njia zote hasa, na sijua, ila mapenzi ndio inaonizuzua, na ikipanda kichwa ni nalizingua sana na kunywa pombe kali kundani maini na ungua, nafuta sigara na choma kifua, yote mapenzi ndio na nisumbua sana. Oh, mapenzi kilio, nenda waulize wezio, ni mdudu wasikiwakikung'ata usikila yoyote. Oh, oh, oh, kilio darasa huyo, akimshirikisha mwenzake Mboso, wote kutoka Tanzania, katika wimbo wao looking for love. Asante sana David Sechenga kutoka Wagumu, tuna nadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Lakini vilevile asante sana kwako kwa kwa wewe Willimonte Asirigwa kutoka Vihiga nchini Kenya. Asante sana msikilizaji. Msimamizi wa matangazo amekuwa Victor Abuso, fundi wa mitambo Boldin Ambale, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Matangazo mengine ni katika awamu ya pili itakuja mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa hera.