Ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Karibu Victor. Habari ya asubuhi nam, ni njema sana mwenzangu -hmm, Ruben. Katika michezo, tuanzie kule nchini Rwanda, klabu ya soka APR jana ilitawazwa mabingwa wa ligi kuu ya soka msimu huu baada ya kupata ushindi wao wa, wa mwisho. Jana walishinda klabu ya Musanze mabao matatu kwa moja na hivyo wakatawazo mabingwa aa. Na sasa huu ni ushindi wao wa tano tangu mm, mwaka F 2020 wamekuwa wakishinda ligi aa, mpaka mwaka msimu huu 2024 2025. Lakini katika mechi nyingine, kwamba wapinzani wao Rayo Sports nayo ilifunga Gorilla FC bao moja kwa sifuri na hivyo ikaishia katika nafasi ya pili aa. Hata hivyo klabu za Vision FC na Muhazi United zimeshushwa daraja uh, msimu ujao. Na kule Tanzania ni kwamba, baada ya kukosa kombe la shirikisho, klabu ya soka ya Simba Sports Club ilipata ushindi wake wa ligi kuu ya soka Tanzania bara baada ya kushinda Singida Black Stars bao moja kwa sifuri, matokeo ambayo yameisogeza karibu na vinara wa ligi Young Africans. Sasa hivi Simba ina alama sabini na mbili, Yanga wana alama sabini na tatu. Timu zote zimecheza mechi ishirini na saba na kwa namna mambo alivyo ni kwamba yeyote anaweza kanyakua ligi ya soka huko Tanzania bara na kule barani Ulaya klabu ya Chelsea ilishinda Real Betis ya Hispania bao nne kwa moja na kunyakua taji la UEFA Conference League, mechi iliochezwa usiku wa kuamkia leo. Na sasa Chelsea inaungana na klabu ya West Ham United ya Uingereza ambayo pia imewa kushinda taji hili; ilishinda mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Lakini wakati mashino haya alipoanza, klabu ya kwanza kunyakua ubingwa ilikuwa ni AS Roma ya kule Italia, uh, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, lakini baadaye Olympiakos nayo ikashinda; hii ni klabu ya kule Ugiriki. Na sasa uh, Chelsea wamenyakua uh, ambeba uh, kombe hili na katika mchezo wa tennis ni kwamba mashindano ya kuwania taji la French Open yanaendelea kule nchini Ufaransa. Kwa upande wa wanaume, bingwa namba moja duniani Jannik Sinner Uh, hivi leo atacheza Richard Gasquet, huyu mchezaji nguli na siku nyingi ambaye uh, siku si nyingi atakuwa uh, na staafu mchezo huu. Hii itakuwa ni mechi ya mzunguko wa pili uh, lakini pia Novak Djokovic hivi leo atakuwa uwanjani pamoja na Coco Gauff wa Marekani na Mira Andreeva kwa upande wa wanawake. Naam, nikushukuru sana Victor Busso, mengi zaidi bila shaka ni katika awamu ya pili ya matangazo, shukran sana. saa moja na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na mwenzangu hapa, Minzileti Ijai, karibu. Habari ya asubuhi salama, Ruben. Asante, tuanzie kule nchini ya Tanzania. Magazeti nianze na gazeti la Majira. Gazeti hili kwenye ukurasa wake wa mbele limeandika, Rais Ruto aomba radhi wa Tanzania, ni kuhusu sakata la wanaharakati. Ruto asema mataifa hayo yanahitaji ushikamano imara, jumuia ya maridhiano na amani ya mpatano. Rais Samia kwa kuonyesha ukomavu. La Mwananchi limeandika hatua ngumu Chadema ni kutokana na mvutano wa chama hicho na ofisi ya msajili. Nipashe nalo likiandika Ruto au mbaradhi Tanzania. Aa, lakini gazeti hili kwenye ukurasa wake wa mbele pia lina taarifa Samia sisitiza unyenyekevu viongozi CCM. Habari Leo limeandika Ruto wa waombaradhi wa Tanzania. Majaliwa. Lakini pia limeandika Majaliwa aita wawekezaji wa Japan sekta saba. Tukiondoka kule Tanzania, a, nchini Kenya gazeti la Taifa leo limeandika ni samehe jenzi. Rais Ruto aomba radhi kwa namna ambayo inatilia shaka uh, ufaafu wa msamaha huo uh, kwa vijana uh, aliomba msamaha kwa vijana wa Kenya kwa makosa ambayo utawala wake unaweza kuwa umewafanyia kwa miaka mitatu ambayo amekuwa uh, amekua mamlakani. Ruben, hmm. eh, hmm. uh, tumemsikia Mseveni naye pia akiwaomba wananchi hmm. Eh, sasa sijui kuna kunani. Viongozi wa, wanaonekana kuomba radhi, bila shaka ni jambo jema, mtu anapotambua kwamba huenda nimemkosea huyu, basi ngoja nimwombe msamaha, na, na tunaambiwa mtu akikuomba msamaha hmm, lazima umsamehe sababu ili nawe usamehewe, lakini <laughs> zaidi ya yote msamaha uendane na vitendo. Basi, kama ambavyo hmm, raia wa Uganda walimwambia hmm, Rais Museveni. Uh, gazeti la uh, The Standard la nchini Kenya limeandika asilimia sabini na tano ya Wakenya wanahisi kwamba taifa halielekei uh, kwenye njia uh, sahihi. Ni kutokana na utafiti uliofanywa na shirika la Tifa. Gazeti la Daily Nation limeandika nyongeza ya elfu 23 kwa walimu waliopandishwa, uh, vyo. Ruben lukumbuka kule DRC, sijui magazeti yamechapisha nini. Nimeona hapa gazeti la Le Volcan News.com la huko Goma, DRC, limeandika habari kwamba Joseph Kabila, rais wa zamani wa DRC, azindua mashauriano ya kiraia. Lakini gazeti la Le Potentiel lenyewe laandika kuhusu kuzinduliwa kwa paspoti mpya ya kibayometriki e, Juni tano mwaka huu kule DRC. Mengi zaidi ya pili. Asante sana Minslet, na sasa tugeukie makala Gurudumu la Uchumi, na haya ni marudio. Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la Uchumi. nam msikilizaji, wiki iliyopita katika makala ya gurudumu la uchumi tulianza na sehemu ya kwanza ya mada kuhusu namna na teknolojia inavyoweza kuhuishwa kwenye biashara kutatua changamoto zinazolikabili bara la Afrika, ikiwemo biashara ya kidijitali kuchochea utangamano, kuongeza ufanisi na kuleta maendeleo. Leo, leo nakuletea sehemu ya pili na ya mwisho ya mazungumzo yangu na Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Utakuwa nami kwa takriban dakika kumi. Angu ni Emmanuel Makundi. Karibu, wiki iliopita tuligusia maswala kadhaa, na pengine tuanzie eh, kwa kurejelea eh, kwenye maswala ya miundombinu na, na kujenga uwezo. Pengine mikakati gani inaweza kutumika sasa kujenga ujuzi eh, wa kidijitali miongoni mwa wafanyabiashara na maofisa wa maswala ya forodha, hasa wale ambao wapo katika maeneo ya mpakani katika urahisishaji wa ufanyaji biashara? Eh, kwanza kabisa kuna haja ya kuanzisha eh, vituo vya mafunzo maalum kwa ajili ya wafanyabiashara eh, hasa hawa wadogo wadogo, ili kuweza kufahamu juu ya matumizi sahihi fursa ambazo uh, zimekuwepo zi ili eneo linapaswa kupatiwa kipaumbele sana, kwa sababu uh, kuweza kufahamu juu ya fursa ambazo anaweza kuziendea na kupunguza vikwazo mbalimbali ambavyo vimekuwepo, sababu so, moja kati ya vikwazo vya kibiashara na yenyewe pia ni maendeleo ya teknolojia, wakati mwingine inawaumiza e, sana wafanyabiashara, lakini uh, ili kuleta urahisi pia kwenye chemba za biashara uh, kuna haja ya kuhimiza sana matumizi ya mifumo uh, wafanyabiashara wengi sana, na nitoe rai kwa serikali uh, kujia na ili iwe rahisi eh, biashara kufanyika na kuondoa vikwazo ambavyo vimeendelea kuwepo eh, kibiashara, lakini kubwa zaidi vituo vya mafunzo viongezwe ah, kwa wafanyabiashara biashara kuweza kufahamu hasa, kuwa kwenye hizi chemba za biashara. Wafanyabiashara wengi pia hawapo kwenye chemba za biashara, wakiwepo huko itasaidia. Naam, sasa hatua gani nyingine zinaweza kuchukuliwa kuwajengea uwezo aa, na ujuzi wa kidijitali watu ambao ni wana ubunifu ambao pengine, ul, uligusia swala la vituo atamizi, namna gani unaweza ukawapata uka vijana wakaja na mawazo aa, bunifu ya kusaidia urais, ufanisi wa biashara kwenye nchi za Afrika? Eh, kwanza kuna haja ya system, eh, ule mfumo mzima ambao unaanzia mawazo yanapoanzia mwanzo hadi kufikia kwenye upatikanaji wa fedha, eh, hadi kufikia kwenye utekelezaji wa hizi bunifu za wa vijana, lakini kuna haja ya kuboresha zaidi. Wa, eh, na kushindwa kuendelezwa bunifu zao. Kama tunaanzisha eh, haya maonesho, basi yalenge kuzikuza zaidi hizi startups na ufanyike ufuatiliaji baada ya maonesho kuwa yametamatika juu ya namna gani, sasa wale wawekezaji walioahidi kuwawezesha vijana hawa, kuona namna gani wanaweza kuwawezesha vizuri eh, kupitia kwenye hizi ecosystem, lakini pia vyama ambavyo eh, vinahusika na hizi bunifu eh, kuja na mtindo eh, ule ambao una, hmm. ujumuisha zaidi vijana wengi eh, mfumo uliyo inclusive sasa Majukwaa haya ya kibiashara ya kidigitali yanawezaje kuwekwa kuwa jumuishi hasa kwa wajasiriamali uh, wanawake na vijana barani Afrika? Kwanza ni, ni kufanya iwe rahisi, eh, kwa sababu najua ili kitu chochote kiwe jumuishi kinapaswa kuwa rahisi, eh, rahisi kwenye kujifunza na hapa ni kwambako pia utahitaji hata mtindo wa elimu unaotoka uwe ni mtindo rahisi, asiwe maneno magumu ambayo wengi, eh, watashindwa kuelewa. Lakini eh, cha pili, ili upate ujumuishwaji inabidi gharama zishuke pia za matumizi ya majukwaa haya ya kidigitali twiapaa lugha na uwasilishaji, yani uj, uh, yani ha, wa wakipaumbele sana urahisi eh, wa, wa, wa kutumia majukwaa haya ilenge zaidi kwenye kuondoa zile gharama ambazo na, watu wamekuwa kukutana nazo ili tupate wajasiriamali wengi zaidi waweze kutumia. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia namna bara la Afrika linaweza kutumia teknolojia kurahisisha biashara za kidijitali. Na kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Makundi, endelea kuwa nami a. Ali, sasa ni vipi kwa mfano mkataba wa biashara huria wa bara la Afrika AfCFTA unaweza kutumia teknolojia ya kidijitali kuimarisha biashara za ndani? Eh, kwanza, kwanza kabisa, Eh, kuifuata mifumo hii ya kidigitali kama tunataka pia kukuza eh, biashara kupitia ile ni uhuru biashara Afrika AfCFTA eh, hatuna budi kuifuata, kwa sababu unajua kuna ile payment system ilianzishwa ambayo ilianzishwa ambayo wengi walikuja na mjadala na hoja kwamba kama nchi hizi zina sarafu tofauti tofauti watafanyaje kwenye malipo eh, ukaja ule mfumo ambao wenyewe ukiangalia umekaa kipanafricanist zaidi, umekaa kimajumui sasa ili mfumo ule uende na tija zake, tunapaswa kuijua mifumo ya kidigitali ili iwe rahisi hisi kuweza kufanya biashara, lakini pia hata kuepuka changamoto za kupitia e, tunasema zile za changamoto ambazo za, za, za, za fraud zikatokea, ule utapeli ambazo zikatokea mtandaoni, tunapaswa kuifahamu mifumo ya kidigitali. Kwa hiyo e, ipo haja kwanza ya e, kuwa na ufahamu, lakini, e, kuwa na ufahamu huu lakini itakuwa rahisi e, kuzidi kufikia hatima ya kuwa na e, tuseme sata sarafu ya kidigitali ambayo itazigusa nchi zote za Afrika ambazo zinafanya biashara ili warahisishie kufanya biashara kwa urahisi hmm, e, na yeah, pasipo na gharama za kubadilishia fedha. Hili swali limekuwa likizungumzwa sana. Kwa hiyo nafikiri tutumie fursa hii e, kufungamanisha bidhaa zetu na masoko yetu na mifumo ya kidigitali ili tuweze kunufaika zaidi. Kwa kutumia kwenye kutangaza masoko yetu na, na. Mifumo hiyo imekuwa ikitumika, nafikiri ni, ni kufahamu tu na kuongeza ufahamu zaidi. Imekuwa ikitumika makundi. Naam, sasa hali Afrika inaweza kujifunza nini kutoka katika maeneo mengine ambayo yamefanikiwa kufanya biashara kidijitali, na hapa nazungumzia kwa mfano ukanda wa Umoja wa Ulaya? E, kwanza kabisa e, urahisi wa kutumia mifumo hii ki ya kidijitali, lakini pia mitaala ya elimu ukiangalia, e, mfano Umoja wa Ulaya wao, e, mitaala yao imefungamanishwa zaidi na ukuaji wa teknolojia. Un, unaona kabisa e, wamepiga hatua sana kwenye maeneo hayo, lakini pia kuna haja ya Afrika kujikita, e, kuwa na vyuo vya teknolojia pase, yani vyuo ambavyo vyenyewe vinafundisha tu matumizi ya teknolojia peke yake pasipo na kuchanganya eh, aina nyingine ya mitaala eh, au tunasema aina nyingine ya masomo. Hii itasaidia sana eh, kwe, kwe kuepusha changamoto ambazo eh, zimekuwepo na Afrika eh, kuwa na ufahamu mkubwa matumizi ya teknolojia eh, lakini pia tuendelee kuleta urahisi eh, na gharama kuzidi kuwa na fuza utumiaji. lakini pia miundo mbinu na uwezeshwaji mfano eh, ukiangalia nchi ambazo tayari uchumi wao umekwisha endelea mtu anaweza kakaa kwenye kituo cha basi na akatumia kwa urahisi sana eh, huduma ya internet tunasema wale tunaita free wifi ambayo imekuwepo, mtu anatumia e, na, na matumizi hayo yanakuwa rahisi kabisa. Unaona kabisa wanazidi kuchochea watu waendelee kuwa e, na, na matumizi makubwa ya mifumo ya, ya kidigitali. Na kwa kumalizia na kwa kifupi sana, ukiweza Ali, unatoa wito gani sasa kwa vijana wabunifu wafanyabiashara biashara na serikali za Afrika? Uh, mwenye ubunifu uh, ha, kijana hapaswi kujifungia, anapaswa kuhakikisha kwamba ubunifu yake, kwa serikali kuendelea kuja na sera ambazo kila siku, kila siku zitakuwa rafiki ya vijana vijana eh, ile ecosystem nzima tuilishe ili vijana waweze kunufaika zaidi, lakini pia wafanya biashara kutumia fursa ambazo zimekuepo kwenye mifumo ya kidijitali na kuweza kunufaika zaidi na, na, kunufaika zaidi. Na ma, msikilizaji, na kufikia hapo ndio tunafika tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi uh, kwa juma hili. Shukran kwa Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Ali, shukran sana kwa kujumuika nasi. Shukran sana Makundi. Na mumekuwa nami Emmanuel Makundi, hadi wiki ijayo, kwa heri. Rais wa Uganda Yoweri Museveni pamoja na mkewe wameomba msamaha kwa raia wa nchi hiyo kwa mabaya yote ambayo serikali yao imetekeleza kwa miaka 39. Je, unafikiri kauli ya rais Museveni na mama Janet kuomba msamaha ni ya kweli au ni ya kisiasa? Unafikiri ni wakati sahihi kwa viongozi hao kuomba msamaha? Tueleze kwa nini. Tuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420 na msikilizaji, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na mwandishi wa vitabu na gwiji wa fasihi Ngugi wa Thiong'o kutoka nchini Kenya afariki dunia. Mwenyekiti wa ECOWAS Bola Tinubu akiri kuwa jumuiya hiyo ya ECOWAS inayumba kutokana na matatizo ya kiusalama na kisiasa. Na mahakama maha ya kibiashara huko Marekani yazuia ushuru wa Trump. Wimbo huo ni Understanding wake Lady JD akimshirikisha TID, wote kutoka Tanzania. Understanding. uh, msikilizaji, wimbo huu ndio unatamatisha ungo yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Abuso, mitamboni hi, Collins Kadhambi, na anayehakikisha unatupata vema kupitia mitandao ya YouTube na eh, Facebook ni Boldrin Ambale. Matangazo mengine yatakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa muda.