Ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili michezo na Victor Buso. Karibu Victor, habari ya asubuhi. Nam, ni njema sana mwenzangu Ruben. Katika michezo tuanzie kule Tanzania. Baada ya kukosa kombe la shirikisho barani Afrika, klabu ya Simba inarejea katika ligi ya kuwania taji la Tanzania bara. Leo itakuwa na mechi dhidi ya Singida uh, Black Stars. Katika jedwali la ligi ni kwamba Simba inashikilia nafasi ya pili kwa alama 69 nyuma ya Young Africans, mabingwa watetezi ambao wana alama 73. Lakini Simba mpaka sasa wamecheza mechi 26, uh, huku Yanga wakiwa na alama wamecheza uh, mechi 27, na tutaona mambo yatakavyokuwa uwanjani, mm -hmm, hivi leo. Yeah. Kule nchini Rwanda jana, kulikuwa na michuano ya kutamatisha uh, ligi kuu ya soka ambayo inatamatishwa hivi leo klabu ya mukura victory ilishinda vision fc bao moja kwa sifuri huku polisi fc na ntcel ikitoka sare ya mabao matatu kwa matatu lakini marin fc gisenyi nao walifungwa nyumbani na eskigali bao moja kwa sifuri lakini leo kutakuwa na kumechi za mwisho kabisa apr ambao wanaongoza ligi na mabingwa hawa wanacheza na musanze huku amagaju ikichuana na Muhazi aa, na Rayo Sport ambayo iko nyuma kwa alama nne hivi watakuwa wanacheza na Gorila FC na ligi ya Rwanda imekuwa na ushindani sana mm. Lakini hata iwapo Rayo Sport watashinda leo na APR wapoteze, hawataweza kushinda kwa sababu watakuwa na alama sitini tatu na APR wao wana alama sitini nne, aa, kwa hivyo aa, tunaweza kusema kwa uhakika kwamba no, APR ndio mabingwa soka aa, kule Rwanda katika soka kule Ulaya ni kwamba hivi leo kutakuwa na fainali ya kuania taji uh, la Conference League kule nchini barani Ulaya, uh, kati ya Chelsea ya Uingereza ambayo itamenyana na Real Betis ya Hispania. Lakini leo maandalizi yanaendelea kuelekea fainali ya kuania taji la klabu bingwa UEFA kule Ulaya, uh, kati ya Inter Milan ya Italia na Paris jamaa ya kule nchini Ufaransa uh, mejua ilichezwa katika uh, jiji la Munich kule nchini Ujerumani. Uje katika mchezo wa tenis ni kwamba Iga Swiatek hivi leo ambaye ni bingwa wa mashindano ya French Open kwa upande wa wanawake atakuwa na atafuta taji lake la nne, atacheza katika mechi yake ya ufunguzi dhidi ya bingwa wa zamani wa Marekani Emma Raducanu kwa upande huo wa wanawake lakini, jana kwa upande wa wanaume Navakijokovicha alianza vizuri baada ya kumshinda Makenzi Mcdonald wa Marekani kwa seti sita, tatu, sita, tatu, sita tatu. Ni kushukuru sana Vita Buso kwa habari hizo za michezo. Shukran. Saa moja na dakika 43 msikilizaji, kwa saa za Afrika Mashariki. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na mwenzangu hapa, Minlet Ijai. Minlet, habari za asubuhi. asalama Ruben. As uh, tuanzie magazeti nchini Kenya. Nianze na gazeti la The Standard. Uh, gazeti hili kwenye ukurasa wake wa mbele lina taarifa kuhusiana na, na ripoti ya Umoja wa Mataifa ya ihusisha Kenya mm-hmm. na usambazaji wa silaha za RSF ambao wanapigana na jeshi kule Sudan uwanja uh, wa kimataifa wa JKIA ukitajwa kutumika uh, kusafirisha silaha hizo. Kumbuka hivi majuzi alikuwa mm -hmm. naibu wa rais William Ruto alimtuhumu mm -hmm. kuwa na uhusiano na hawa RSF baada ya, sikiliza bwana Gashago akizungumzia hayo, bila shaka baada ya uh, Kenya mm -hmm. uh, kumkaribisha yule Hamdan Dagalo uh, jijini Nairobi. Hata hivyo ni kauli ambayo mkuu wa mawaziri Msalem Davadi wiki mm -hmm. iliyopita ali alikanusha ha. Gazeti la Daily Nation limeandika wagonjwa watelekezwa, ni kufuatia mgomo wa wahudumu wa afya chini ya mpango wa afya kwa wote. Madaktari wasusia kazi aa, kutokana na mishahara kucheleweshwa. Gazeti la Taifa Leo limeandika kwa mtindo wa swali, wa shauri haramu Uh, wakili awasilisha kesi mahakamani kupinga uteuzi wao akisema ulikiuka taratibu, sheria na katiba ya nchi. Uh, wakili huyo anafahamika kama Suyanka Lempa amewasilisha uh, kesi akiomba amri ya kuwashurutisha washauri wa rais William Ruto warejeshe mamilioni ya pesa walizolipwa kama mishahara na marupurupu akisema uteuzi wao ulifanywa kinyume cha sheria. Kwenye ukurasa huu kuna uh, picha uh, za washauri waa wa maswala mbalimbali wa Rais William Ruto. Kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika Waganda wazungumzia familia ya Mseveni kuomba msamaha. Uh, siku chache zilizopita Rais Mseveni na mke wake waliomba Waganda msamaha kwa Uh, matukio, makosa yote ambayo wanaweza kuwa wamefanya katika utawala wao wa miongo kadhaa. Sasa baadhi wanasema msamaha usiishie tu kwa maneno bali uh, ufuatiwe na hatua kwa wale ambao walitekeleza uh, makosa hayo kule nchini Tanzania. Gazeti la Nipashi limeandika migogoro ya ndoa janga, mashauri 1097 yapokewa wizarani kusaka suluhisho. Mwananchi likiandika mwendokasi majanga, msongamano uh, vituoni, abiria uh, wasimulia, huku habari leo likiandika uh, Kafulila atoa somo deni la taifa, ahimiza ufanisi taasisi mm. PPP ni kushukuru sana minslet jai kwa uchambuzi huo wa magazeti. Asante. Na sasa tupate makala Afrika Mashariki, kumbuka haya ni marudio. Ni sauti ya miguu midogo inayokanyaga ardhi ya baridi bila viatu, sauti ya ndoto zilizozimwa kabla ya kuota, sauti ya watoto wa mitaani. Mimi hapa nimekuja rodi nikiwa mdogo sana. Katika kona ya moja ya mitaa maarufu katika jiji la Mwanza, nakutana na, na Franki Saidi, mvulano wa miaka kumi na mitatu, macho yake yakiwa na ukungu wa kumbukumbu na huzuni. Mimi nyumbani changamoto zilizopo nikuwa ni ukosaji wa hela ndo maana e, kamani njoo rodi nitafute tafute na kutokuta maboksi nende nikapime. Changamoto ya fedha ndiyo iliyomfukuza nyumbani, anasema huku akivuta pumzi ya maumivu. Frenki akuwatoroka wazazi wake, bali alitoroka umasikini uliomlazimisha kuishi maisha ya kuomba, kuogopa na kusubiri siku nyingine isiyo na uhakika. Tusiwe watu wabaya wa kutelekeza watoto wetu na familia zetu. Wakati mwingine tunaweza kulaumiana ni nani mbaya, hili si muhimu kwa sasa. Takwimu za mwaka 2024 2025 zinaonyesha kuwa migogoro ya watoto majumbani ipatayo 1586 ndiyo kinara katika kuchangia ongezeko la watoto wanaoishi katika mazingira magumu, na migogoro ya ndoa ina madhara makubwa sana katika malezi na makuzi ya watoto. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki, tunaangaza ndoto zilizopotea kwenye vumbi la maisha. Simulizi ya maisha ya watoto wanaishi katika mazingira magumu, maarufu kama watoto wa mitaani. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maratini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Hali ya watoto wa mitaani ni changamoto kubwa inayokumba nchi nyingi za Afrika Mashariki, zikiwa ni pamoja na Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi. Tatizo hili linatokana na sababu mbalimbali mbali za kijamii, kiuchumi na kifamilia, na lina athari kubwa kwa maendeleo ya kijamii na haki za watoto katika ukanda huu. Familia kama taasisi ya kwanza ya kijamii anayozaliwa na kukulia mtoto, ina mchango mkubwa, yani chanya au hasi, katika suala la watoto wa mitaani. Katika muktadha wa Afrika Mashariki, familia ni muhimili wa kwanza katika kulea kulinda na kuendeleza mtoto. Pale ambapo familia inashindwa kutekeleza majukumu haya, mtoto hujikuta katika mazingira magumu ya kiwemo ya kuishi mitaani. Frank Saidi, mmoja wa watoto wanaishi katika mazingira magumu, akiwa katika moja ya mitaa maarufu ya jiji la Mwanza, ananieleza namna alivyoikimbia familia yake na kujipata katika maisha yaliyojaa maumivu na kilio ndani yake. Mimi hapa nimekuja rodi nikiwa mdogo sana Mi nyumbani changamoto zilizopo mtaa au shule, na wala mtaa si nyumbani. Franki anasema mama yake hapendi kumwona katika hali hii, lakini hali ya familia yao ambayo anaiita dumu haimpi nafasi ya kuchagua. Mara moja moja hurudi nyumbani, si kwa mapenzi bali kwa kumbukumbu kumbu, kumbu huku mtaani. Usemi wa Kiswahili una maana halisi samaki mkunje angali mbichi, lakini samaki hawa wameachwa wakauke gizani. nyumba inarudi mara moja ma, kama ikitafuta hela narudi kishawafikisha narudi tena huku tunatafuta tena hela jalizia, ilo ni mpaka nirudi, ila nasemaga mama, ngoja kwanza nipambane pambane. Simulizi ya mtoto Saidi ina tofauti na mtoto Franki Juma ambaye ananijizwa kuwa yeye hana sababu yoyote iliyomfanya hadi kujipata katika mazingira haya. mi hakuna changamoto yoyote iliyonifanya nikatoka nyumbani, nyumbani narudigi, ila sema hizi siku mbili tatu hizi, sema napiga simu ya nyumbani waipokelei, nataka nje nirudi. Nilikuwa nasoma darasa la nne, ila shule niliacha, alimkundi alinifukuza shule. Mi sijajua yani, nikuwa nijikuta tu naondoka basi, nikisaa kurudi nyumbani, sa ndo naanza kufikiria ndio mpaka leo hii niko huko mtaani. Kwa siku baba alinifuata huku akanipeleka jeshini, nikapigwa nikapigwa, akaenda nyumbani. Yani mwaka kwa kweli kananifanya ninatoka nyumbani na hata nikatoka, ndio mpaka sasa hivi wazazi wameshanizoea natoka narudi, yani sijui kuna kitu kinanifanya mpaka ni mpaka Allah, akutulia nyumbani siwezi. Nilipomuuliza kuwa kama yupo tayari kurudi shule, anasema hilo kwake halipo akilini mwake kwa sasa shule Shule siwezi kurudi kwa sababu hapa ni hapa jini, nishachanganyikiwa hata siwezi kurudi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Saidi Mtanda, wakati wa maadhimisho ya siku ya familia, alitaja kuwa zaidi ya watoto elfu mbili wameathiriwa na migogoro ya kifamilia kwa mwaka 2222 na anaongeza kuwa migogoro ya ndoa imechangia watoto 980 kuingia mitaani, migogoro ya watoto nyumbani imefikia 1586 na, na watoto wa nje ya ndoa wanakabiliwa na migogoro wapatao 770. Hali kadhalika Mwanza tunavyo vituo 220 vya kulelea watoto wa mchana, lakini vituo 23 vya kulea watoto katika mazingira magumu walioko katika mazingira magumu. Na kwa mwaka 24 25, eh, kupitia idara yetu ya ma ya ustawi wa jamii tulipokea mashauri 3534 yanayohusiana na mambo mbalimbali, lakini muhimu zaidi ni kwamba migogoro ya ndoa tuliyopokea kwa mwaka huu mmoja tu 24 25, ni migogoro 980. Kwa hiyo inaashiria kwamba bado changamoto na migogoro ya ndoa ina madhara makubwa sana katika malezi na makuzi ya watoto. Takwimu hizi zimebeba uhalisia wa maisha ya watoto hawa katika miji mikubwa na wapo baadhi ya watoto waliojipata hapa kutokana na wazazi wao kuwakimbia na kuwaacha wenyewe na walichobaki nacho ni kumbukumbu kumbu tu ya majina yao. Majina naitwa Abu, ni mtoto wa mtaani na kagomu kimazingira magumu sana tena sana, ni, ni changamoto tu za maisha. Yani mikono wake twa maisha, nakaa hapo nani, hapo juu hapo, mabatini hapo mlimani. Eh, tunaishi na mama, ila mama yupo ne mishemshe zake tu, ndio hivyo hivyo. Na hivyo nisoma kama darasa la pili tu hivi, mara baada nikikwambia, hata sijui kusoma. Kuna vitu vingine najua, ila kuna vitu vingine sijui kabisa, kwa sababu baba na mama waliondoka walienda da wenyewe waliondoka tu wakaniacha hivyo hivyo tu, ni maisha tu, tunaenda kuomba tu msosi, wanatupa chakula tunakula, tunaenda kulala. Katika maadhimisho ya siku ya familia ya kitaifa, naibu waziri mkuu wa Tanzania na waziri wa nishati Daktari Doto Biteko alihimiza umuhimu wa malezi bora. Alihimiza jamii nzima kushiriki katika kukomesha changamoto ya watoto wa mitaani, kwani swala hili si la serikali peke yake, bali kila mtaa kila mzazi na kila roho inayoguswa na kilio cha mtoto. Kwa niaba ya watoto wengine wote nchini, nataka niwaombe watoto wote kuchukua muda wenu katika utoto wenu kujifunza huku mkijiandaa kuchukua sehemu ya wazazi wenu baadaye. Wasikilizeni wazazi wenu kila mahali na wakati wote, wapendeni wazazi wenu, watiini. Wale mlioko shuleni, wasikilizeni walimu wenu, jifunzeni kwa bidii, nikijua kuwa umri ni kama kivuli Leo ni watoto, kesho mtaitwa vijana, baada ya muda mtaitwa wazazi, na muda si mrefu mtaitwa wazee, na bila shaka baada ya muda hatutakuwa duniani, tutapewa jina jingine, sitaki kulitaja. Kwa tuchukue muda huu wa siku ya familia kwa watoto wetu wajifunze kuwatii wazazi wao na waishi kwa miongozo walio nayo ya kidini na malezi ya familia zao. Mtoto wa mtaani aishi, anapambana, haoni kesho, anauta leo, kwao shule ni ndoto si kwa sababu hawapendi kujifunza, bali kwa sababu hakuna mlango wa kuingia kwao. Familia ni kumbukumbu isiyokamilika na mtaa ni adhabu ya ya kosa wasilolifanya. Tusiwe watu wabaya wa kutelekeza watoto wetu na familia zetu. Wakati mwingine tunaweza kulaumiana ni nani mbaya, hili si muhimu kwa sasa. Iwe wajibu wa jamii yote kujua kuwa familia ni msingi wa jamii yoyote. Ikiwa familia italelewa kwa kustahimiliana kwa upendo na kuvumiliana na kuchukiliana hapa na pale, huku tukijua kuwa kila mtu aliyezaliwa ana mapungufu yake na madhaifu yake, tuvumiliane, tujenge familia imara. Chukua nafasi hii kuwaomba wazazi wote mahali walipo, tuthamini kuwa mtoto ni kiumbe muhimu, anahitaji kulelewa Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Tumeangaza ndoto zilizopotea kwenye vumbi la maisha, simulizi ya maisha ya watoto wanaishi katika mazingira magumu, maarufu kama watoto mitaani. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltininyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Kwa sasa na uwe na wakati mwema. Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa ina wanachama nane. Lengo la Jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa kuwezesha raia kusafiri na kufanya biashara bila vikwazo. Lakini je, msikilizaji, binafsi umefaidika kivyovyote kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki? Kwa mtazamo wako, unahisi nini kifanyike kuboresha sera za Afrika Mashariki? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu mtandao wa WhatsApp 254 110 000 420. Na, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea msikilizaji, miongoni ni pamoja na wanamgambo wa RSF washambulia uh, maeneo ama uh, kituo cha mafuta na kambi ya jeshi kusini mwa nchi hiyo. Uwepo wa rais wa zamani wa DRC katika mji wa Goma wazua tafrani na wasiwasi. Mkuu wa kamandi ya Marekani Africom au halalisha uh, ukosoaji wake Ibrahim Traore wa Burkina Faso. Mwisho wa habari. Commissioner ndi wimbo wa Kerema na Makula akimshirikisha David Lutalo kutoka Uganda Love Commission na namna hiyo, msikizaji, ndio wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu awamu ya kwanza hapa RF Kiswahili kwa garanyo, sebo na nyabo wote kule Kampala, Uganda. Asanteni sana asubuhi ya leo. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Nikushukuru pia engineer Nixon wa Oasis FM wanasema wanatupata vema. Asante pia haleluya Shamavu Alfred. Matangazo mengine msikizaji atakujia mwendo wa saa mbili na nusu, usikose. Fundi wa mitambo amekuwa ni Collins Kadhambi, msimamizi wa matangazo Victor Abuso. Ni mshukuru pia Minslet Ijai na mwenzetu pale Boldrin ambale anahakikisha unatupata vema kupitia Facebook na YouTube. Kwa heri kutoka Nairobi. <mimu>