E, saa kumi na moja ndaka arobaini Kinshasa, Jamhuri kide ya Kidemokrasia ya Kongo. Hivi punde tunapata habari za mchezo Habari za mchezo zinaletwa kwako na Emmanuel Makundi. Bwana, kuna nini viwanjani? Na mtuanzie kule barani Ulaya jana, mm, kulikuwa na fainali ya michuano ya UEFA Europa League na Tottenham Hotspurs ndiyo mabingwa wapya wa michuano hiyo baada ya takriban miaka kumi na saba na, ya kukosa taji hili uh, miongoni mwa mataji makubwa kule barani Ulaya baada ya UEFA Champions League na Euro. Uh, kwa hivyo jana, Tottenham Hotspurs umetengeneza historia baada ya kuwafunga Manchester United kwa, kwa bao moja kwa sifuri bao ambalo lilidumu kwa muda wa dakika zote Uh, tisini. Uh, kocha Ruben Amorim amejikuta katika shinikizo zaidi, mashabiki baadhi ya mashabiki wakitaka uh, uongozi wa sasa umwondoe kwenye nafasi yake kwa sababu uh, katika mechi takriban arobaini na moja ambazo amecheza tangu amechukua kikosi cha Manchester United ameshinda uh, mechi cha kumi na nane tu peke yake, nyingine zote ametoa sare ama kudundwa. Kwa hivyo yeye mwenyewe anasema kwamba yuko tayari kuondoka ikiwa uongozi wa Manchester United utamfukuza na hata dai fidia yoyote lakini nasema kwa sasa bado mm -hmm, ni kocha wa Manchester United. Mabingwa wapya sasa ni Tottenham kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano na Tottenham wanaingia katika orodha ya timu ambazo zimeshawahi kuchukua taji mara nyingi zaidi, mara tatu pamoja na Inter Milan, Juventus na Liverpool pamoja na Atletico de Madrid, lakini mabingwa mara nyingi zaidi wa michuano hii ni Sevilla ya kule nchini Hispania ambayo imechukua taji hili mara saba. Manchester United mara ya mwisho kuchukua taji hili ilikuwa ni mwaka elfu mbili kumi na saba wakiwa chini ya Jose Mourinho. Mm-hmm. Klabu ya Napoli ya nchini Italia ina huenda e, ikatawazwa kuwa mabingwa wa ligi kuu ya soka ya nchini uh, Italia e, baada ya kwamba sasa wana alama 79, wakifuatiwa na Inter Milano wenye alama 78. Ikiwa watashinda mchezo wao wa mwisho, basi watakuwa mabingwa, na ikiwa watapoteza, basi huenda Inter Milano wakawa mabingwa uh, wa ligi kuu ya soka pale nchini uh, Italia. Safari ya Juventus pamoja na Atalanta na AS Roma hawajaambulia uh, chochote Shirikisho la kabumbu duniani FIFA limetangaza uh, kufungua dirisha dogo la usajili kuanzia Juni mosi mpaka Juni kumi kwa ajili ya vilabu ambavyo vinashiriki mashindano ya dunia ya vilabu safari hii, vilabu viliongezwa. Zima, uh, City thunde washinde ikiwa wanataka kufufua matumaini yao ya kufuzu kenda kama best loser katika uh, <coughs> e, msimamo wa yeah eneo hili e, la Nile uh, MBB ya Afrika kusini watakuwa na kibarua na APR. Kwa hivyo APR na wenyewe wakishinda watakuwa wanakata tiketi, lakini Al Ahli Tripoli wakishinda watakuwa na wenyewe wamekata tiketi. Kwa hivyo huenda uh, City Tanda wakakosa nafasi ikiwa MBB watawafunga uh, APR tayari kule katika eneo la Sahara na eneo la Kalahari. Vilabu kadhaa uh, vimekwisha fudhu. Nitakujuza katika matangazo ya awamu ya pili. Asante sana. na sasa tupate uchambuzi wa magazeti unaletwa kwako na Ali Bilali. Bwana hujambo na karibu. Nam si jambo, nakushukuru bwana Benson Wakoli. Nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ya nchini Kenya, gazeti la Daily Nation uh, lao limeandika kuhusu namna, uh, dili la ujasusi lilivyo wagawa wandani wa Ruto. Lakini gazeti la The Standards lao limeandika kuhusu kauli, uh, ya Mudavadi ambaye ni anachukuliwa kama waziri mkuu ama kiongozi wa baraza la mawaziri juu ya sakata ambalo uh, lilikuwa likiendelea kule nchini Tanzania, baada ya kufukuzwa kwa wanaharakati wa nchini Kenya huku kukiwa na mmoja ambaye mbona unapaka mafuta soma kilichoandikwa andikwa, fumbo Mudavadi, kwamba jamaa hakuwa anajielewa, anajichanganya mwenyewe, anatoa kauli hii e, si ndio nimekwambia? E, gazeti limeandika kuhusu kauli yake na, mm, sasa ayo mengine mm, sitaki kufuata kile kilicho wal, walivyoandika wao, lakini na, mimi nazungumzia mm, e, kauli ambayo aliyosema mm, kama kuingilia kati juu ya sakata hilo lakini gazeti la Mwananchi kule nchini Tanzania limeandika nyuma ya chauma, yafanya mkutano wake maalum kifalme, Dar es Salaam, wajumbe walipwa posho nauli, wafurika ukumbini. Ni gazeti la Mwananchi, lakini pia limeandika mapinduzi sekta ya kilimo, Rais Netumbo alia ukatili, dharau kwa wanawake. Habari Leo limeandika rais wa Namibia atoa somo la uongozi. Nipashi limeandika chauma mkoa kwa mkoa kukijenga chama. Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika sheria mpya juu ya usimamizi wa manispa, msimamizi ameondolewa kutoka kwa baraza la manispaa, hatua inayokaribishwa vema licha ya kuzua mkanganyiko. Uh, kiongozi uh, wa baraza la manispa anaondolewa. mm -hmm. hatu kuwemo kwenye jopo lile la viongozi wa manispa mm. Kwa hiyo ni jambo ambalo linazua mjadala kubwa tena. New Times la kule nchini Rwanda limeandika nini kinafuata sasa baada ya jaji wa Ufaransa kufunga uchunguzi dhidi ya Agathe Habyarimana. Naam. Tumalize na kule DRC, mwendesha mashtaka katika mahakama ya amemtaka, uh, aliomba bunge kuondoa kinga ya waziri wa sheria Costa Mutamba. Naam, awamu ya pili tutafanya zaidi ya libilali. Shukran. Moja kwa moja tupate makala gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nam msikilizaji, juma moja lililopita kulifanyika kongamano la kibiashara kati ya Kenya na umoja wa Ulaya, ambapo madhumuni ya jukwaa hili lilikuwa ni kuimarisha biashara na uwekezaji kati ya umoja wa Ulaya na Kenya kwa kutumia mabadiliko ya kidijitali kama kichocheo cha kuimarisha ufanisi wa biashara, kuongeza ufikiaji wa soko na kukuza ukuaji endelevu na shirikishi. Wadau kwa muda wa siku mbili walijadiliana namna ya kufanya biashara kwenye ukanda na kubadilishana ujuzi kuhusu nyenzo za kutumia wakati huu matumizi ya teknolojia biya, ya biashara yakiongezeka na yakiongeza ushindani na ushirikishwaji katika soko la kimataifa. Leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi, na kuletea sehemu ya kwanza ya mada kuhusu namna teknolojia inavyoweza kuhuishwa kwenye biashara, kutatua changamoto zinazolikabili bara la Afrika ikiwemo biashara ya kidijitali, kuchochea utangamano, kuongeza ufanisi na kuleta maendeleo. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu Jadi mada yetu ya leo, msikilizaji, kama ilivyo ada, nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukrani sana, Makundi. Pengine tuanze kwa kuangazia kidogo swala la ubunifu na teknolojia zenyewe. Ali, kama mtaalamu, nadhani ni kwa kiasi gani teknolojia kama za fedha ya mtandaoni na nyingine zinaweza kutumika kuchochea biashara barani Afrika? uh, ni kwenye kuyafikia masoko ambayo tunasema si rahisi kufikika. Sasa hivi kila kitu ambacho kilikuwa kifanyika mwanzoni eh, kwa mtindo ambao tuliuzoea ule wa kawaida, sasa hivi nafanyika kwenye mtandao eh. Kuna kitu nakiita electronic marketing, masoko kwa mtindo wa mtandao, lakini pia unakwenda kuzungumzia eh, ule upatikanaji wa bidhaa mbalimbali kwa njia ya mtandao, lakini pia utazungumzia malipo pia eh, financial inclusion imeendelea kuongezeka zile huduma jumuishi za kifedha zimeendelea kuongezeka kuafikia watu wengi zaidi, kwa hiyo inarahisisha zaidi malipo. Lakini pia ubunifu na kujifunza juu ya mtindo mbalimbali wa kuendelea kuyafikia masoko haya. Uh, ule ubunifu ambao tunaweza tukaufanya ili kuafikia watu wengi zaidi, unaweza kutumia mifumo ya teknolojia kupatia faida za aina hii. Lakini pia ukiangalia kwenye electronic, electronic commerce, tunasema ile biashara mtandao, ndani yake utakutana vitu na vitu vinavyohusiana na B2B, yani biashara kwa biashara kuuziana To business, B2C, business to consumer, yani biashara na mteja. Lakini pia eh, un unakwenda utazungumzia uwepo wa G2G eh, mfano serikali ya serikali eh, kwa pamoja na kukutana ili kuja na mtindo ulio bora au huduma bora kwa wananchi. Unaangalia mifumo ya aina hii yote imelenga kwenye uwezeshwaji na kufikia kwenye azma ya kukuza biashara na. kwa hiyo, ukizungumzia teknolojia hizi zina faida sana hasa kwenye kuunganisha masoko na ukuaji wa mitaji. Na sasa pengine unaona kipi kimekuwa kikwazo katika kutumia majukwaa ya kidijitali katika biashara kwa mfano ndogondogo ndogo na zile za kati barani Afrika na vipi vikwazo hivi vinaweza kutatuliwa? Uh, kwanza kabisa ni digital literacy, ule ufahamu wa maswala ya kidijitali. Uh, elimu hii imekuwa ni changamoto kwa wengi sana yani uh, wengi uh, hawafahamu vizuri bado, kuna gap kubwa sana na mwazungumzia wafanyabiashara wadogo wadogo, wengi ni kama vile wamezoea kufanya biashara kama ile jukua hapa siku zote. Na bado eh, wanasema cash is king eh, fedha taslim imeendelea kuwa ndio mfalme eh, eh, kwa maana kwamba watu wanatumia sana eh, malipo kupitia fedha taslim. Ukiangalia eh, kwa hizo biashara ndogo ndogo, si wengi ambao wameanza kutumia mifumo ya eh, tunasema hii ya kimtandao, japo ukiangalia kwenye nchi nyingi financial inclusion imeongezeka hizi zinazoendelea, kutokana na uwepo wa huduma hizi za kifedha ambazo zinahusisha hii eh, mitandao ya simu ambayo tumekuwa tukitumia, lakini bado unaona wengi hawafahamu E, juu ya matumizi ya teknolojia za kisasa hasa kwenye malipo, lakini e, pia mtindo unaoweza kutumika kwenye kuwekeza na kutumia hizi fedha e, katika mtindo wa kidijitali zaidi, na kuna suala la miundombinu pia na, na kujenga uwezo. A, pengine kama mtaalamu ni mapungufu gani ambayo unayaona kwa sasa katika miundombinu ya kidijitali ambayo inakwamisha kufanya biashara kidijitali? Kwanza gharama, gharama za hizi huduma ambazo zimekuwa zikitoka. E, nafikiri kuna haja ya hizi kampuni zinazohusika na utoaji wa huduma za aina hii, ikiwezekana wapatiwe ruzuku ili kuwe kuna urahisi wa kupunguza gharama e, na watu wengi zaidi kutumia huduma hizi za kidigitali e, lakini pia ukiachilia, ukia hilo bado kuna changamoto to ya uwekezaji kwenye mifumo mitaala yetu elimu eh, ambayo tulikuwa nayo mitaala hii, kuendelea kuibadilisha ili miundo mbinu hii ambayo inazungumziwa eh, itakwenda kugusa pia na hii mitaala ambayo eh, tuko nayo, mifumo jinsi ilivyokaa ya elimu na kuandaa eh, watu kwa ajili ya kujikita kwenye matumizi ya teknolojia. Sasa nafikiri eh, tukija huku ndo utagusa pia na swala pia la utolewaji wa huduma za aina hizi, uwezeshwaji umefanyika katika mtindo wa aina gani, na hapo ndio swala la vipi ubia wa sekta binafsi na umma linaweza kuchochea, ama ushirikiano wa namna gani unapaswa kuwa, ili kupunguza kitu ambacho umetoka kukisema hivi punde. Kwanza kabisa kuna haja ya kupunguza urasimu. Hili litasaidia sana kama tunapunguza urasimu, maana tunaweza kuwaalika wengi zaidi waweze kujumuika uh, kwenye aina hii ya, ya uwezeshwaji. Lakini pia uh, mikataba ambayo imekuwepo, unakwenda uh, kuzungumzia kodi ambazo zimekuwepo, zile kodi ambazo, uh, tunasema zenyewe zimekuwa zikiwaumiza hao wanaotaka kuja kwenye sekta hii, na zenyewe ziangaliwe tu kwa ukubwa. Tena uki, uki, ukiangalia hii na usi kuhusiana ile swala miundo mbinu, mfano uwepo incubation, incubation centers, hivi vituo atamizi ambao vina incubate vina vina, tunasema vina lea haya mawazo ya biashara changa, hizi startups eh, una, unaona kabisa kama zinawezeshwa, zinakuzwa, zinalelewa, unaweza kuwa kuna urahisi sana. Nchi zinazoendelea zina changamoto kwenye ecosystem Nam, ule mfumo wa upatikanaji wa fedha eh, kwa hizi biashara changa. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi. Leo hii tunaangazia namna bara la Afrika linaweza kutumia teknolojia kurahisisha biashara za kidijitali kwenye laini ya simu. Tunaye Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Makundi, endelea kunipa sikio lako. Pengine Ali, ni vipi sasa biashara ya kidijitali inaweza kupunguza gharama na muda wa kufanya biashara? Uh, ndani na nje ya Tanzania. Uh, kwanza urahisi wa, wa, wa, wa ufikiwaji eh, hii linaweza kutatua hizo changamoto, na ukiangalia dunia inakuelekea mfano uh, leo hii na mazungumzo swala la uwepo wa naweza kusema leo hii muda mrefu tu, eh, ni muda sasa. Ukiangalia swala la sarafu za kidigitali eh, eh, kutakuwa kuna urahisi sasa wengine, masoko, kujua, eh, soko, masoko kilipa kwenye hizi agents eh, kufanya tafiti za masoko, i, i, market research imekuwa rahisi sasa hivi. Mtu anaweza kaingia mwenyewe kwenye mitandao akafuatilia, eh, tafiti za masoko, bidhaa zinapatikana sehemu gani, urahisi wa soko liko sehemu gani, eh, maeneo gani bidhaa za aina fulani watu wanazipenda zaidi. Kwa hiyo unaona kabisa gharama za aina hiyo zimepungua sasa hivi, lakini pia kufahamu the, ile, ile, low season na high season, unajua nyakati gani nikipeleka bidhaa watu wanunua sana no, nyakati gani nikipeleka bidhaa watu hawanunui kiasi Hicho, u, u, imeleta urahisi sana. Na, kwa kuwa tutazungumza zaidi uh, kwa kumalizia sehemu yetu ya kwanza ali tuangazie kidogo swala la, la kisera uh, ni mageuzi gani muhimu ya kisera yanayohitajika sasa ili kusaidia biashara za kidijitali katika nchi za Afrika? Kwanza ianzie kwenye digital, digital literacy, watu kuwa na elimu na ufahamu wa masuala ya kidijitali. Hiyo ni kitu ambacho tunasema ni compulsory, yani lazima wewe unafahamu masuala ya kidijitali. Na maana tutakwenda kugusa uh, kwenye mitaala yetu kwanza, eneo la kwanza. Eneo la pili, kuna haja ya kuzidi kuongeza urahisi wa kukuza biashara changa eh, zikuzwe wengi wengi huko na hizi sana fintech, financial technology, wana mifumo yao. Vijana hawa wangeweza kuwezeshwa na kutumika vizuri zaidi ili tuwe na ubunifu kwenye maeneo mbalimbali mbali. Msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na, na, uh, na hayo tu katika sehemu uh, ya kwanza. Kwa hivyo natia nanga kwenye sehemu hii. Uh, Usikose kuungana nasi katika sehemu nyingine ya pili uh, wiki ijayo ambapo tutaendelea kuangazia namna teknolojia inavyoweza kuhuishwa kwenye biashara, kutatua changamoto zinazolikabili bara la Afrika. Uh, kwa hivyo nimshukuru Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi na biashara uh, akiwa Tanzania. Ali shukrani sana. Shukran sana, Makundi. Kwa muda wote huo umekuwa nami Emmanuel Makundi. Hadi wiki ijayo, kwa heri. Mataifa wanachama wa shirika la afya duniani yamepitisha rasmi makubaliano ya kimataifa ya kuzuia, kujiandaa na kupambana na magonjwa ya milipuko kwa siku zijazo. Unazungumziaje hatua hii? Unahisi mataifa ya Afrika yamefanya vya kutosha kukabiliana na majanga ya magonjwa ya milipuko? Shiriki kwa kututumia mchango wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha mbili tano nne mia moja na kumi sifuri sifuri sifuri mia nne ishirini Nam msikilizaji, anza kutuma maoni yako hivi sasa ili usikike ndani ya makala habari rafiki. Nami ni ruhusu ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Ni pamoja na kwamba mamlaka nchini Tanzania bado zinawazuilia wanaharakati kutoka Kenya na Uganda. Rais wa Marekani adai mauaji ya kimbari amekuwa akifanyika nchini Afrika Kusini, wakati waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu akisema yuko tayari kusitisha vita kwa muda pale Gaza. Tumaliza na kibao Asinata chake msanii Beniko kutoka kule DRC. kutoka DRC na kibao chake asinata ndiye anakamilisha matangazo yetu ya asubuhi. Msikilizaji, shukrani za dhati kwa Emmanuel Makundi, amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Punde mitambo kwa Zaka Dambi ali bilal alikuletea uchambuzi wa magazeti. Naitwa bwana Benson Okolu, ukijaliwe nami nijaliwe saa mbili na nusu Afrika mashariki, tutarejea tena hewani kule Afrika ya kati ni saa moja na nusu hadi wakati huo wa, msikilizaji kwa heri Lufu.