Nam, ni saa moja na dakika 40 Afrika Mashariki. Vipunde tunaelekea viwanjani anayekuletea habari za mchezo asubuhi hii ni Emmanuel Richard Makundi. Bwana hujambo na karibu Nam. Asante uh, Benson, nianzie kule mjini Kigali, Rwanda ambako mm, mashindano ya mchezo wa mpira wa kikapu yani basketball, eh, kanda ya Afrika, mechi za kufuzu kutafuta timu ambazo zitashiriki kutoka ukanda wa Nil, eh, kwenda kucheza fainali za dunia za mchezo wa basketball, mm, inaendelea. Jana, uh, klabu ya jeshi ya APR ya mpira wa kikapu APR, wana timu ya mpira wa miguu lakini pia wana basketball, wana volleyball. Kwa hivyo jeshi la Rwanda limejipanga kwelikweli mm -hmm. kushiriki katika michezo tofauti. Naam, jana wamepokea kipigo cha kwa ya kufungwa na klabu ya Al Ahli uh, ya, kule, uh, Al Ahli Tripoli ya kule Libya kwa uh, alama tisini kwa sitini na nane na Nairobi City Thunder jana pia, mm -hmm. uh, kula kipigo kingine cha tatuaijana, itabidi wajilaumu wao wenyewe kwa sababu walikuwa wanaongoza kwa muda mrefu kabla ya MBB ya Afrika Kusini kurejea, walipishana kwa alama moja tu kwani na. Nairobi City Thanda walikuwa na alama sabini na nne na MBB walikuwa na alama sabini na tano. Na. Kwa hivyo walichezea shilingi katika tundu la choo na ikadumbukia na hii inamaanisha kwamba Al Ahli Tripoli sasa wanaongeza rekodi yao ya ushindi wa tatu mfululizo no. na ndio ikiwa timu pekee ambayo haijapoteza mchezo wowote. Alhamisi yani, yaani kesho kutakuwa na mechi mm. kadhaa. Nairobi City Thunder watakuwa nacheza na Al Ahli Tripoli na MBB watakuwa na kibarua dhidi ya MBR. APR. Hapa nchini Kenya, mm. uh, Benson, takumbuka kwamba mashindano ya Kipkeino Classic, ambayo ni mashindano ya kanda ya Afrika yanayotarajiwa kufanyika Mei thelathini na moja sasa yamehamishwa uwanja. Mm, awali ilikuwa ifanyike Nyayo mm, lakini Nyayo, kutokana na ukarabati ambao unaendelea, wameshindwa kufikia ule muda wa mwisho wa kutengeneza, eh, sehemu ile ya kukimbilia wanariadha kwa yeah. hivyo kwa mara ya kwanza uwanja wa Ulinzi Complex wa jeshi la Kenya utatumika katika mashindano haya. Uwanja huu wenye uwezo wa kuingiza mashabiki elfu kumi ulikuwa haujathibitishwa na shirikisho la mchezo wa riadha duniani eh, IWF kwamba unaweza ukaandaa mashindano ya mchezo wa riadha lakini, ndio hivyo, waziri wa michezo eh, jana hapa nchini Kenya alitangaza kwamba sasa uh, mashindano hayo uh, Salim Mvuria mm-hmm, alitangaza kwamba mashindano hayo sasa atachezwa katika uh, uwanja wa ulinzi. Tuna imani kwamba yataf, yafanikiwe vinginevyo itakuwa ni picha mbaya uh, kwa Kenya. Barani Ulaya, uh, Benson, leo kutakuwa na fainali ya UEFA Europa League ambapo Tottenham Hotspur watakuwa nyumbani uh, kukaribisha Tottenham Hotspur mm. nasema nyumbani, lakini timu zote zitakuwa ni nyumbani mm -hmm. kwa sababu wanakutana katika fainali na wao wow, wow wanacheza fainali moja tofauti na hapa Afrika, ambapo fainali za klabu bingwa barani Afrika mm zinachezwa mara mbili. Simba walicheza wiki moja iliyopita na kudunguliwa goli mbili, um, lakini wikendi hii watakuwa wanache kuwakaribisha uh, ndugu zao tena uh, kujaribu kujiuliza Berkane eh, ya Moroko kujiuliza nani atakuwa bingwa wa michwano hiyo Namu. katika ligikuu pale nchini Uingereza, Crystal Palace jana walifanikiwa kuchomoza na ushindi mbao nne kwa mawili dhidi ya Wolves, wakati Manchester City wao wakichomoza na ushindi mbao matatu kwa moja na kufufua matumaini yao ya kwenda Na umewadia wakati sasa kupata uchambuzi wa magazeti na Ali Bilali. Bwana hujambo na karibu eh. Nikushukuru. Unapendeza sana. Asante. <laughs> <laughs> <laughs> Haya, nianzie kule nchini Burundi gazeti la Iwacu limeandika waziri mkuu wa Burundi Gerveni Rakobucha amestaafishwa mapema. Hatua hiyo inazua maswali mengi, je, kajiweka kando, kaondoka kwa mazungumzo, au ni kujipanga upya kimkakati wania juku ya jukumu jipya katika uongozi. Huyu ni yule alichuliwa baada ya yule mwingine kutimuliwa. Unajua ni askari polisi. Aha. Sasa amestaafishwa. Amestaafishwa, amestaaf. Amestaafishwa. Kuna kustaafu na kuna kustaafishwa, hii ni kushurutishwa. Sheria ya rais ile imeandikwa kwamba eh, jamame Mm-hmm. New Times la kule nchini Rwanda limeandika, serikali ya nchi hiyo imepanua uwezo wake wa kutoa huduma ya matibabu ya hali ya juu kwa takriban uh, maeneo kumi maalum yanayofanywa ndani ya nchi na ambapo ilikuwa ina mlazimu mgonjwa kwenda kutibiwa nje, lakini sasa serikali imejipanga, matibabu yanafanyika nchini humo, imeandika gazeti la New Times. Sudan Tribune limeandika jeshi la Sudan limetangaza kuwa limeteka ngome za mwisho za wanajeshi wa RSF magharibi na kusini mwa Omdurman, na kutangaza kuwa Khartoum imekombolewa. Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika bunge la pinga mahakama ya juu kwa kupitisha mswada wa UPDF. E, tumalize hapa na Daily Nation limefichuliwa, sheria mpya za jiji kuweka kikomo cha idadi ya matatu lakini pia, uh, nauli ya mabasi Naamu. Naam, Ali Bilal, bado muda unaweza zaidi kufanya uchambuzi. Naam, The Standards la daima nchini Kenya limeandika kunyakua muhuri kwa Ruto kuhama kwa muhuri wa umma kunazua hofu ya kuzuka kwa machafuko kisheria pamoja na dhulma. Naam. Na gazeti la Taifa Leo limeandika natembea akaziwa azimwa kufika ofisi yake na kukuza nje kwa siku stini. Nam, ni kushukuru sana bwana. Awamu ya pili utafanya zaidi uchambuzi wa magazeti, shukran. Moja kwa moja tutue Mwanza kwa Martin Nyoni. Hey, kuna, kuna, kuna wakati unakuwa unajifikiria kwa mfano kama nikiwa gando pale, imelazwa watu tuko gorofani, si unakuwa unaliona ziwa liko karibu, si unakuwa kwa sababu unakuwa unaeleza watu kwamba nilipata ajali ziwani. Sasa ah, mtu anashangaa sasa, ziwani tena napenyewe kuna ajali. Kiza cha usiku kilipoyakumbatia maji ya ziwa Victoria, Vedasus Lukas Mkuya alikuwa tayari amekwisha shusha nyavu zake akitarajia mavuno mema kama ilivyokuwa ada. Kajua hili ziwa lina, lina mambo mengi sana kuna mtu kuzama akapotea kabisa, mazimo simwone, ni kama hivi. Mimi niligongwa ni, ni, ni, ni, ni boti. Ni kazi aliyoifanya kwa miezi kumi na minane bila kuchoka na kwa neema ya ziwa hilo, alikuwa ameanza kuona mwanga wa mafanikio. Alikuwa amenunua kiwanja akajipanga kujenga nyumba yake. Lakini tumelala tukawa tunajua kwamba hasa hivi hapa ni salama tu, hatuwezi kuwa na buguza yoyote, tulijikuta sasa, so tumeingia kwenye shida ile bila kujua tukawa tunasikia tuli tukia tu mtumbu unapigwa. Lakini siku moja ya kawaida kazini iligeuka kuwa kaburi la matumaini. Sasa hivi mimi hata nikipona siwezi hata kwenda ziwani, hata kuoga, kwa sababu nilijikuta sasa nimeshatoka kabisa, mawazo ya kule hayapo tena kabisa. Ajali hiyo haikumwacha salama, akijeruhiwa vibaya, maisha yake yalibadilika milele, kipato chake kilitoweka kama upepo wa ziwani ndoto zake za kujenga nyumba zikayeyuka kama chumvi kwenye maji. Sasa katika kupigwa, mimi ndo nilikuwa upande ule uliopigwa, ule mtumbwi ule ule ule mtumbwi ukawa umepasuka, nikawa sasa mimi nimeangukia majini tayari, nimeshazulika nimesha nyonga haifanyi kazi tena. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala a Afrika Mashariki hii leo Tunaangaza ziwa la ajira lililogeuka ziwa la machozi, simulizi ya maumivu na hata ulemavu wanaokumbana nao baadhi ya wavuvi wa, wa wapo ndani ya ziwa Viktoria. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Malatini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo. Ajali za majini katika ziwa Viktoria ni tatizo kubwa linaloathiri jamii zinazozunguka ziwa hili kwa mujibu wa gazeti la kila siku la The Citizen la nchini Tanzania, katika chapisho lake la Aprili 13, 2025, takwimu za hivi karibuni, wavuvi zaidi ya elfu tano hufariki kila mwaka kutokana na ajali ya maji katika ziwa Victoria, ikiwa ni pamoja na Tanzania, Kenya na Uganda. Kwa mujibu wa mtandao wa Africa.com, utafiti uliofanywa katika jamii za wavuvi za Tanzania zinazozunguka ziwa Victoria ulibaini kuwa kiwango cha vifo vya kuzama ni 217 kwa kila watu laki moja. Katika vifo hivi, asilimia 81 walikuwa ni wavuvi wanaume wenye umri kati ya miaka 18 na 40. Zaidi ya asilimia 80 ya vifo vilitokea wakati wa wavuvi walipokuwa wakivua samaki kutoka kwenye meli, na asilimia 67 ni watoto walikufa wakiwa wanacheza au kuogelea kando kando bila ya uangalizi. Aidha, asilimia 69 ya wavuvi waliokufa katika dhoruba hawakuwa wamevaa jaketi za kuokoa maisha. Ziwa Victoria ambalo kwa miaka mingi limekuwa chanzo cha riziki kwa wakazi wa kanda ya ziwa limemgeuka na kusaliti maisha ya kijana Vedastus Lukas Mkuya, mkazi wa Nyamongoro, wilaya ya Ilemela, mkoani Mwanza, nchini Tanzania. Safari ya kwanza kwenda kazini, ambayo ni ziwani, ilikuwa haina rafsha yoyote ilikuwa ina shida kwamba kwamba kulikuwa na upepo. atulienda tulienda vizuri, tukamaliza kutega vizuri kabisa, tukalala kasubiri, tuka sasa muda wa wa kuzubua vile, vile nyavu zile. Sisi tulikuwa tumepanga kwamba angalau tulale mpaka saa nane kuelekea saa tisa, ilina wale wa samaki wale wa asubuhi, kwa maana kuna samaki waga zinatembea asubuhi Nazie, tulitaka sasa, tufanyeje? Angalau tu tuwe na kipato kikubwa, lakini tumelala tukawa tunajua kwamba hasa hivi hapa ni salama tu, hatuwezi kuwa za yote. Tu, tu, tukia tu na buguza yoyote, tulitukia tu mtumbu unapigwa na. Sasa kwa macho yake, ziwa hilo halina tena maana ya uzima, bali kifo na maumivu. E, kuna, kuna kuna wakati unakuwa unajifikiria kwa mfano kama nikiwa gando pale nimelazwa watu tuko ghorofani. Sasa unakuwa unaliona ziwa liko karibu, sasa unakuwa, kwa sababu unakuwa unaeleza watu kwamba nilipata ajali ziwani. Sasa ah, mtu anashangaa sasa, ziwani tena napenyewa kuna ajali sasa. Kumbe nikagundua kwamba kuna watu hawajawa kuona ajali za majini, unajua za nchi kavu. Kajua hili ziwa lina, lina mambo mengi sana. Kuna mtu kuzama akapotea kabisa, mazimo simwone ni kama hivi mimi niligongwa ni, ni, ni, ni, ni boti. Ina maana nikaona kama hili ziwa, kwamba niliona siwezi kurudi. Nilijichukulia kwamba sasa hivi mimi hata nikipona siwezi hata kuenda ziwani, hata kuoga. Akiwa ameshikatama ananieleza kuwa siku kabla ya ajali kutokea, hali ya mambo ilivyokuwa. Ilikuwa tarehe 28 mwezi wa pili mwaka elfu mbili na ishirini, Tulitoka kwenda kazini tukitoka mwalo wa Lubiri wilaya wilaya ya Muleba mkoani Kagera, tukatoka kwenda kazini tukiwa watu wawili, kwa sababu tulikuwa tulisha kuwa wazoefu wa, wa kazi za majini na mwenzangu. Lakini bahati mbaya tulikuja kupata sasa, katika kupigwa mimi ndo nilikuwa upande ule uliopigwa ule, ule, ule, ule mtumbwi mtumbu ukawa umepasuka, nikawa sasa mimi nimeangukia majini tayari, nimesha nimeshazulika nyonga haifanyi kazi tena, nimeshavunjika kabisa. Nimekuja kujua kwamba nyonga imevunjika baada ya kuokolewa, kutolewa majini. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili Bwana Vedastus hapo awali aliweza kusimama kwa miguu yake na kujitafutia kwa ajili yake na familia yake lakini sasa amegeuka kuwa tegemezi. Mama yake, licha ya umri na hali ngumu ya maisha, amebeba jukumu la kulea mwanawe tena, safari hii si kama mtoto mdogo bali kama mtu mzima aliyevunjwa na mkono wa maisha. Mm, tegemeo langu saa hivi ni, ni mama mzazi ambaye naishi na, na watoto na dadangu. Ziwa Viktoria kwa sasa limemfanya Vedastus anahitaji kwenda kliniki kila mwezi kusafisha kibofu cha mkojo, huduma inayogharimu shilingi elfu arobaini na tano, pesa ambayo hana. Mvua ya matatizo haikuishia hapo. Mke wake alimkimbia, akiachwa na watoto wawili ambao hawezi kuwahudumia. Yeah, baada ya ajali pale niliwaza mambo mengi sana, kwa sababu sikuwa na nilijua kabisa, hapa tayari nimeshakuwa mlemavu, sasa familia yangu inahudumiwa na nani? Katika simulizi ya Vedatus, maisha ni kama bahari yenye mawimbi yasiyotabirika . Alianza kama kijana mwenye ndoto, akalima katika ardhi ya ziwa, akavuna matumaini, lakini sasa yupo pembezoni mwa maisha akitazama wimbi la mwisho likimvuta, huku akikumbuka mema aliyowahi kuyachuma akiwa ziwani. Imeniendeshea maisha, nashukuru Mungu na katika kuendesha maisha nikawa nimeshapata vitu vya kuwekeza kama kiwanja. Ziwa Victoria linahitaji si tu kutazamwa kama rasilimali, bali kama uwanja wa maisha. Unahitaji ulinzi wa hali ya juu ili ndoto kama za Vedasosi zisiweze kuzama tena. Je, kuna mkono utamvuta tena kutoka katika maji ya majonzi, au hadithi yake itabaki kuwa onyo kwa jamii na serikali kuhusu usalama wa wavuvi na maisha baada ya ajali? Kutokana na, na hali ilivyonikuta hii ikanifanya kila kila mwezi kwenda kliniki inanigharimu kiasi cha shilingi elfu arobaini na tano kwenda kubadilishwa mpira na kupewa ile dawa ya kusafisha kibofu cha mkojo. Sasa katika hali hiyo, imenifanya sasa, siwezi kuendesha familia nikionekana kama sasa hivi, na mke sina, amenikimbia. inahitaji tena watoto wasome na chakula zeni, hiyo hali imeni inifanya niyumbe, niyumbe sana ki, kiuchumi tena ombe ni msaada wa matibabu msikilizaji wa matiba. Rafiki Kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tumeangaza ziwa la ajira lililogeuka ziwa la machozi. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema. Wabunge nchini Uganda siku ya Jumanne wamepitisha mswada tata unaoruhusu raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi, wabunge wa upinzani wakisusia kikao kilichopitisha mswada huo kwa haraka. Nini maoni yako kuhusu hatua hii ya wabunge? Unazungumziaje madai ya wanasiasa wa upinzani kuwa mswada huu unawalenga wakosoaji wa Rais Yoweri Museveni? Zungumza nasi kwa kututumia sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 00 Naam msikilizaji, muda wetu umeturuhusu kuwa na hayo. Usikose kutembelea tovuti yetu RFI Kiswahili ili kusoma na kuzielewa taarifa hizi ambazo tumekuletea hapa kwenye redio. Pia unaweza tembelea mitandao yetu ya kijamii RFI, kwenye mtandao wa Facebook, pia Twitter na Instagram kuletea kibao mami chake msanii msani Rose Kana kutoka nchini Rwanda, kinakamilisha matangazo yetu <tipos> na, na kibao chake mami kutoka nchini Rwanda ndicho kinakamilisha matangazo matangazo matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Emmanuel Richard Makunde, amekuwa msimamizi wa matangazo, fundi mitambo, amekuletea uchambuzi wa magazeti. Naitwa Benson Okoli. Mida ya sangapi? Mida ya saa mbili na nusu Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati. Nitarejea tena hewani kukuletea matangazo haya, msikilizaji mbashara. Kwa sasa wenzetu wa Paris naona wako tayari kabisa kuendeleza matangazo haya kwa lugha ya Kifaransa.