Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Na sasa tuelekee viwanjani na Bwana Wakoli Benson Wakoli, karibu. Asante uh, sana Ali Bilali. Nianze papa hapa nyumbani, ambapo muda mfupi uliopita jana jioni, basi papa hapa nyumbani. Wapi ndugu yangu, hapa sebe. Nairobi <laughs> Kenya nam <laughs> tuanze <laughs> uh -huh. Na taarifa kwamba klabu ya Victor Buso ambaye amekuwa akishabikiwa kwa muda mrefu gurumaya, uh, sasa imesema kwamba imesitisha mkataba wake na kocha wake raia wa Croatia ambaye anafahamika kama Sanisa Mihik. Hii ni kutokana na sababu ambazo zijeeleza lakini wanasema kwamba pande zote zimekubaliana, lakini taarifa za ndani ambazo mimi pekee nimezipata. Mbona unacheka? Nakwambia ukweli <laughs> <laughs> umezipataje? Nimezipata kutokana na katibu mkuu ni kwamba rafiki yangu sana amenibia taarifa, akasema kwamba ni wamesitisha mkataba huu kutokana kwamba matokeo mabaya ambayo Gor imekuwa ikiandikisha, lakini kuna taarifa zingine pia, anasema kwamba amekuwa akifanyiwa hujuma. Unajua <laughs> sasa, <laughs> sasa, katibu mkuu anapoongea anaongea kwa niaba ya klabu Ali Bilali. Sasa mm -hmm, umeongea na pengine wafanyakazi kama Ngati, watu wa mawasiliano <laughs> <laughs> sasa. Basi ndivyo hivyo. Uh, Gor Mahia hivi karibuni tunajua kwamba itapasha pengine mkufunzi mpya na baada ya mapumziko hapo jana bwana leo Uh, mashindano na mpira wa vikapu kwenye ukanda wa Nile kufuzu kwa finali za kombe la dunia yataendelea pale Kigali Rwanda, ambapo na Nairobi City Thunder watakuwa wanacheza na MBB Blue Soldiers wa Afrika Kusini mida saa moja. Baadaye uh, APR ya Rwanda itakuwa inacheza na Al Ahli ya Libya mida ya saa mbili. Mabao matatu Liverpool wakifanikiwa tu kupata mabao mawili. Wakati mwingine, bwana, jina kubwa alinanga bana. Ah, lakini pia ukizingatia <laughs> Liverpool hawakuwa na cha kupoteza kwa sababu licha ya kufungwa hivyo tayari wameshatawazwa washindi, mabingwa <laughs> Lakini ni vizuri pia kudumisha umuhimu wa jina Ali Bilali. Ni kweli. E, usikwetu unasema sababu mimi nimefanikiwa, wache tuende kulivyoenda, hapana. mm. Leo pia kuna mechi katika ligi ya Uingereza ambapo Crystal Palace watakuwa anacheza na Wolves, wakati Manchester City, klabu kubwa sana Ali Bilali itakuwa inacheza na Bournemouth. Bila shaka hapa hatuna haja ya kutabiri. Kuna haja ya kutabiri kweli. Mshindi anajulikana kabla mechi anze. Kwani umetoka kutaja <laughs> mechi ya Liverpool na na <laughs> <A, apa, laughs> hakuna kubatisha hali mm -hmm. Bilali, kesho situtakuwa hapa mi na wewe, nitakuja na kikombe cha uji mm -hmm. Nam kwingineko ni kwamba aliyekuwa rais wa shirikisho la soka kule Brazil enado uh, Rodrigos ameondoa kesi mahakamani ambapo alikuwa anapinga kuondolewa kwake afisini. Sasa hii inatoa hatua ya kuchaguliwa kwa rais mpya wa shirikisho kule Brazil. Mengi zaidi, basi ni kushukuru sana, bila shaka asante. mm -hmm. <laughs> Nam, tukiachana na Benson Wakuli, na sasa naungana naye Manuel Chad Makundi kutujuza aliopewa uzito magazetini. Karibu Makundi. Nam, asante. Naangalia magazeti ya nchini Kenya. Eh, mengi yamepewa kipaumbele ya kipa siasa za nchi hiyo, lakini mm -hmm. gazeti la The Standard kwa mfano huruma, eh, kwa limeandika rais asiye na huruma. Uh, ruthless president kwa Kiingereza <laughs> na hii ni mara baada ya madai ya wakosoaji wake kukamatwa na vyombo vya usalama. Ni habari ambayo imepewa nafasi pia kwenye gazeti la Daily Nation, imeandika kwamba ukosoaji wa Ruto wanakabiliwa na mkono wa sheria, na hapa kuna picha namwonyesha gavana George natembea Gideon Moi, Peter Salasi ya mbunge kijana na aliyekuwa makamu wa rais Rigathi Gachagua, ambaye jana alidai uhai wake uko hatarini. Lakini ukiangalia huu ni ukosoaji au ni kashfa? <laughs> ni, ha, ni siya, kuna tofauti kati kunajiwa... ya kukosoa kumkosoa mtu na kumkashifu. Tumekua anachofanyiwa Ruto ni kashfa. <laughs> inaweza ikawa ni kashfa, lakini ndio mchezo wa siasa siasa. uh -huh. wanasema ni mchezo mchafu kabisa. Kubali kupokea mazuri na mabaya. <laughs> Taifa Leo limeandika nilitumiwa wauaji ni Gashagwa, ajitokeza wazi na kudai serikali ililenga kumdhuru kwa kemikali, mbali na kumsingizia silaha haram. Na hivi leo pengine au kesho, anaweza akakamatwa na vyombo vya usalama. <laughs> Kabisa. Unajua, kutokana na kauli aliyoitoa wiki iliyopita mm -hmm. kwamba wakifanya mchezo 2027 itakuwa cha mtoto lilivyotokea 2007. Nipashe la Tanzania limeandika, Rais Samia waonya wanaharakati ndani nje wanaotaka kuharibu nchini. Kauli ambayo alitoa hapo jana, akizindua sera mpya ya mambo ya nje ya Tanzania g55 watua rasmi cha umma sasa waachiwa nafasi za uongozi. Ni siasa zinazoendelea, patashika kotini, kesi ya Lisu. Uh, Kibatala mawakili wenzake wavutana na askari kanzu. Inabidi tufanye uchambuzi kuhusu siasa ambapo <tabili> inakuaje? Wewe upo kwenye uongozi, unampisha mtu mwingine? hizi <tabili> ni, ni siasa. Umeona ni, ni, kama Gashagu angeamua kutoka, alafu aende ODM na ODM ODM imtoe sifu na impige shagwa kama katibu mkuu. mm -hmm. Ilivyotokea, Mwananchi limeandika diaspora kicheko, Samia acharuka, Lisu apindua meza, hakimu atoa amri tatu. Daily Monitor la Uganda limeandika wabungi wa NRM sasa wapewa kamba ya kunyonga mkataba, uh, mswada ambao utawasilishwa bungeni hivileo kuhusu uh, eh, mahakama za kijeshi kuwashtaki raia wa kawaida. mm -hmm. New Times la Rwanda limeandika Rais Kagame asema Afrika inapaswa kujitegemea katika maswala ya ulinzi na usalama katika mkutano wa kimataifa kuhusu usalama barani Afrika ambao unafanyika Kigali. Kigali. Mm -hmm. Uh, tovuti ya Radio Kapi Bilali imeandika, hii ni wiki ngumu na hatima yao kujulikana kwa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila pamoja na Matata Ponyo, ikiwa mm -hmm. bunge la seneti litaondolea kinga basi, watashitakiwa katika mahakama kwa madai ama kwa tuhuma za kushirikiana na waasi kule mashariki mwa Congo. Le Parisien la nchini Ufaransa limeandika kuhusu mazungumzo ya simu aliyofanya rais Donald Trump na Putin, lakini pia Papa Leo wa kumi na nne kukubali kuwa mwenyeji wa mazungumzo ya kutafuta amani kule Ukraine. Zaidi katika matangazo ya mapili bila. Ni kushukuru sana na nimpe nafasi Benson Wakoli na makala ya Jua Haki Zako. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala leo ya Jua Haki Zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala leo msikilizaji, tunajadili na kuzama kuangazia haki ya waafrika wanaokimbilia wa mataifa, shirika, laki mataifa laki ya ugaibuni kutafuta ajira. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International katika ripoti yake hivi punde limesema wafanyakazi wa nyumbani wanaotafuta ajira nchini Saudi Arabia wameripotiwa kupitia madhila mengi tu, ikiwemo kufungwa jela, ubaguzi wa rangi, kubakwa na hata kuuawa. Katika ripoti hiyo Amnesty International imetuhumu serikali ya Kenya, ambayo ni moja ya mataifa yanayotuma raia wake kwenda kutafuta ajira nchini Saudi Arabia, kwa kusalia kimya, licha ya ukiukaji huu wa haki za binadamu unaotekelezwa na mataifa mengi ya ugaibuni. Wakati huu nao Saudi Arabia ikitangaza uh, kuanzisha sheria ya kuwalinda wafanyakazi wa mataifa kigeni. Kwenye makala haya msikilizaji, mimi Benson Okoli nashirikiana mwenzangu Diana Wanyonyi ambaye amezungumuza na wadau mbalimbali kuhusu vitendo hivi vinavyofanyiwa wafanya kazi wa nyumbani katika mataifa ya ugaibuni. Diana Wanyonyi yuko kule jijini Mombasa nchini Kenya. Na msikilizaji, moja kwa moja basi, namwachia usukani mwenzangu Diana Wanyonyi. Hizo ni sauti ya wanawake waliohudhuria mkutano kuhusu haki zao za kimsingi katika ukumbi mmoja hapa mjini Mombasa. Ingawa wanaonekana wenye furaha, vifuani wana makovu yasiyoweza kufutika kufuatia dhuluma walizozipitia katika mataifa ya Kiarabu wakifanya kazi za nyumbani. Agnes, jina lake si halali, ni mwanamke aliyekwenda Saudia miaka kadhaa zilizopita. Alirudishwa nchini baada ya kuteswa na kudhulumiwa na mwajiri wake. Tukaja tulikuwa kama wasichana, kama grupu ya wasichana 20, tulikuwa tumebukiwa. Basi kutoka hapa ambayo ilikuwa twasafiri tuenda Nairobi. Sasa kufika hapo Nairobi, agent amekuwa mkali, katupeleka sehemu hivi, alitulaza chini, alikuwa hakuna matandiko, hakuna kitanda. Alitoka katufungia kwa nja kara tungoje atatupeleka airport. Usiku akatukujia. Tulipofika airport, ilikuwa hatujaona contract yetu, huko huko ndo likuwa tumepewa contract hapo hapo, ndo tukakabidhiwa passport zetu, tukaingia pewa ile boarding pass. Unajua unaenda nchi gani? Ndege yetu ikafika hiyo ya kwenda Saudia. Maanake mimi ilikuwa naenda nchi yaitwa Saudia alikwaita Damam. Tulipofika hapo Damam nikachukuliwa na bosi wangu, alikuwa ni mwanamume, akapewa pasipoti yangu. Sasa tulipofika kwa nyumba nikaambiwa niweke mizigo yangu hapo nje, katupiwa zile uniform zao za kuvaa za wafanyikazi, nikaambiwa nibadilishe ndo niingie ndani, nikaanza kazi mimi. Kazi unafanya hata huoni dalili ya kula, mara wale watoto wake wanaanza kukupiga. Mtoto wake wa kiume badala aende msalani e, anakuja anatoa ule uume wake na anakukojolea hapo hapo. Ukienda ukimwambia ule mama wa nyumba, anaanza kukuitaita majina ya Kiarabu, hata huelewi ni majina gani. Miezi mitatu imepita, sina nguvu, maanake kula uli. Ule mama akienda akisahau kufunga friji, ndo mimi niibe kama ni mkate ama ni mayai yako pale, mimi ni karange, nipike nile kwenye choo, maanake pia hawezi kukuruhusu akija, kikupata walapo familia nzima watakupiga ukawa. Ni asubuhi nikamwambia ule baba ah, mi mali imefika, mkuwa, naomba kama mnaweza nipeleka ofisini. Akaniambia ngoja hapo. Akaenda akaleta ndugu zake wawili wa kiume, wakawa wanaongea Kiarabu, mi sikuelewa wanaongea nini. Sasa ule mwingine nikaona amenishika mkono, ule mwingine amenishika mkono huku, alafu ule baba akaja kwa nyuma akanigonga huku nyuma, nikaanguka. Ilikuwa nimevaa ile uniformu yangu ya kazi, akairarua huku kwa nyuma, alafu akaanza kunisodoma na ule baba wa nyuma. Alipomaliza sasa, nilivumilia manake nilijua hapa niking'ang'ana nao si kwetu, na nilikuwa nishasikia stori kitambo, ndo nikaanza kupata ile panic attack kuwa watu wa wanauliwa. Nilipomaliza hapo, mi nikapanda juu, wakanifukuza wakaniambia, kelb toka, toka, na Kiarabu yani wakaniita mbwa. Kuna msichana wake mmoja alikuwa akinipenda sana, nikachukua ile simu yake. Siku hiyo alikuwa amejisahau, mi nikarekod video haraka, nikalogin to Facebook nikaplod video nikasema mtu yote atapata hii video, antafutie msaada haraka iwezekanavyo, maanake siko palipazuri. Watu wenye nilikuwa nao katika group ya youth kanisani kitambo, maanake mimi nililelewa na church kama mtoto yatima, wakapata hiyo video, ndo wakanipigania agent, wakaambiwa waje wanifuate kwa hiyo nyumba na wanirudishe nikiwa in one piece. Wanawake wengine niliozungumza nao wamesema mazingira ya kazi katika mataifa hayo yalikuwa mabaya. Kwa majina, naitwa Mwanamwisho Matano. Nilienda Saudia 2016. Kwanza nilikuwa wale watoto wananiogopa mi ni mweusi kweli. Mimi nilifanya kazi 3 months, si kulipwa hata shilingi, na nikagonjeka. Hizo hizo Daniel 3 months nikagonjeka nikaregeshwa kwa ofisi na kwa ofisi nao waliamua kunipeleka hospitali, lakini pia nao hawakunipatia pesa, wakiniambia hospitali ni pesa yangu imesimamia matibabu. Kwa hiyo nilitoka kule nikiwa sina hata shilingi. Musa Hassan ni mmiliki wa kampuni ya mawakala kutoka Kenya inayopeleka wanawake kufanya kazi ya nyumbani nchini Saudi Arabia. Shida inatokezea, msichana unatoka hapa unakubali mshahara wa mia nane. Kule kuna wasichana ambao wametoroka kwa matajiri zao ambao ukitoroka kwa tajiri ushatoka kwenye ile system yao. Hawakusimamii hospitali hawakusimamii tiketi hawakusimamii tendo, na wao wenyewe wanakuripoti kwa foreign affair yao kule. Mimi naweza nikakwambia ni 70% ya wasichana wamejenga Malindi, Mombasa, Kakamega. Mimi imepelekwa kwa system nzuri na system ambayo haina udanganyifu. Ukienda kisawasawa kwa tajiri, ukija kwa ofisi umelalamika, wabadilishi wa tajiri ama, haiwezekani utoke ukimbie polisi a haki zako na Benson wa Koli. Iwapo msikilizaji, ndipo unafungulia redio yako, makala hewani ni jua kizako, ndani ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunaangazia matatizo wanayowapitia wafanyakazi wa nyumbani kwenye mataifa ya ugaibuni. Mwenzangu Diana Wanyonyi alikuwa amezungumuzwa na wadao mbalimbali mbali, na hapa anaendelea. Zainab Kombo, afisa kutoka shirika la Amnesti na aliye pia wakili, amesema wakati imefika kwa serikali ya Kenya kuweka sheria madhubuti ya kuwalinda raia wake ili kuhakikisha hawanyanyaswi. Ripoti hii inaangazia kwa wana, wanapitia wakati wanafanya kazi Saudi Arabia, na tunajaribu kupea government yetu suluhisho ambazo zinaweza fanyika, ndio watu wetu wapate haki, hadhi yao iwe inastirika wakati hata mtu anatoka kwenda kufanya kazi. Mojawapo ya yale tunasema ni kwamba wasaidiwe kufuatilia kesi zao pindi mtu amerudi kutoka Saudi Arabia, kwa sababu wengine utapata ima mtu amekuja kama amekufa. Ili tunawaambia kwamba waongeze maofisi Saudi Arabia, vile ilivyo sasa hivi ofisi ni mbili peke yake, na wakati mwingine unapata ukipitia dhulma, inabidi usafiri hadi siku mbili kufikia konsula, ambayo tunasema inaleta shida kubwa, kwa sababu wale wengine ambao wako katika dhulma, wengine wamepokonya simu, wamepokonya passport, so hana ile njia ya kuwa atapea malalamishi yake, na iseme kuwa watu wetu watadhulumiwa nchi zingine itakuwa pale ndani kuna vipengee vya kihaki za kibinadamu ambayo itakuwa inalinda wananchi wetu wakitoka Kenya kwenda kutafuta kazi kwengine. Mkurugenzi mkuu wa shirika la Trace Kenya, Paul Adhoch, amesema humu nchini takriban wanawake elfu kumi na nane hulanguzwa kila mwaka, huku akitaka uchunguzi wa kina ifanyike ili kutambua kiini cha vifo vya wanawake wanaotoka kazi ughaibuni. kifo hipo, nafikiria kwamba kuna wasichana takriban laki nne na kwa laki nne lazima kutatokea natural death. lakini karibu kila kifo ambacho inatokea kule Middle East kuwa tunapata ile barua inaonyesha kwamba yule alipata mshtuko wa moyo. Sasa hiyo ndio tatanishi, haiwezekani kwamba watu mia moja wamekufa wame, na kila mmoja alipata heart attack. Wengine labda wanaaga na labda figo imepotea, lakini familia ikimpokea mwili mara moja wanazika tu, kwa uh, desturi za huku kwetu. Tumejaribu kufanya kazi pamoja na mashirika mengine kuweza kutambua kwamba mwili ukiregea lazima tu tuipeleke tena postmortem kuhakikisha kwamba tumebainisha ni nini ameaga kwa sababu gani. Iliyobaki sasa ni kusubiri na kuona iwapo serikali ya Kenya na ile ya Saudi Arabia zimeweka sera na sheria za pamoja za kuhakikisha hamna mtu anayedhulumiwa kikazi na haki zake za kibinadamu pia ziheshimike. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Msikilizaji, ngome ikipigwa sana bila shaka hupasuka. Kwa nukta hiyo, msikilizaji, makala haya yanafika kikomo, ambapo kwa kina tumeangazia masaibu wanayopitia wafanyakazi wa nyumbani wanaokwenda kutafuta ajira katika mataifa ya ugaibuni. Kwa niaba ya mwenzangu Diana Wanyonyi, ambapo kiasi kikubwa amefanikisha makala leo, jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Hadi makala yajayo juma lijalo, ndani ya idaa hii ya RFI Kiswahili, kwa heri ya kuona na msikilizaji Mawakili na wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya, akiwemo jaji mkuu mstaafu William Mtunga, na mwanasiasa wa upinzani, walizuiwa kuingia nchini Tanzania walikokwenda kusikiliza kesi ya waini inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Tundu Lissu. Rais Samia Suluhu Hassan amesema serikali yake haitaruhusu wanaharakati wanaharakati wa kigeni kuingia nchini Tanzania na kuingilia maswala ndani ya nchi yake. Unazungumziaje kauli ya rais Samia? Unadhani hatua hii inayoumbisha katika nchi za Afrika Mashariki. Tutumie maoni yako kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 420. Na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo na mtu uhitimishe matangazo yetu na kibao hiki message kutoka kwa Kefali Pupa mwanamuziki kutoka kule nchini DRC, ambaye anafanya vizuri katika kipindi hiki, katika anga ya kimataifa Nam kibao mesaji kutoka kwake Fali Ipupa akihamasisha juu ya swala la wivu, akikutaka wewe kuacha wivu, fanya kazi, wajibika ndani yake. Kuna vionjo vya wakongwe wa muziki lwambo, Franco Lwanzo Makiadi. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya awamu ya kwanza, na hivi punde nakupeleka Paris, Ufaransa.